Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

• Thread starter phuonguyen
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

Chào cả nhà! cty em mới nộp 50 triệu bao gồm BHXH, BHYT, BHTN. em muốn hỏi BHXH=?, BHYT=?, BHTN=? thì phải làm như thế nào ạ?
BH bên cty em bên nhân sự họ làm thế lên em ko biết lên muốn hỏi ý kiến của cả nhà? Em cảm ơn?

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Cho em hỏi là em có làm thang bảng lương mới vào T09/2011 , mà đến nay em chưa có báo tăng mức lương phải đóng bên BHXH vậy có bi truy thu ko ah?
Lúc em làm thang lương mới là mức lương tối thiểu ở vùng 1 là 2,14tr. Mà lương nhân viên đóng Bhxh là 1,5tr ah.
bây giờ em báo tăng có đucợ ko ah? em sợ bị truy thu Sếp la em mất. Mà cho em hỏi là mức lương tối thiểu vùng như vậy đúng ko ah?
Em cám ơn ah!

nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh

Có ai biết thủ tục tham gia bảo hiểm bắt buộc lần đầu ở quận Thanh xuân không? hôm nọ em hỏi thì họ chỉ đưa cho 2 cái mẫu ( Tờ khai đăng kí tham gia đóng BHxH, BHYT+ danh sách lao động tham gia) em thấy như vậy thì làm sao mà đầy đủ được. vì em đã từng làm cho BH cho công ty cũ rồi, những ở tận trên Vĩnh phúc cơ. Vì vậy, em thấy thật khó hiểu?? và chưa đầy đủ?? mong ai biết thì tư vấn hộ với. thủ tục mới nhất í nhé!

Y

yuan90

Sơ cấp
18/10/11
39
1
8
33
TPHCM

CTY TRÍCH NỘP 2% TRÊN LƯƠNG ĐĂNG KÝ BÀO HIỂM.
sau đó công đoàn đóng 40% trong 2% công ty đóng lên cấp trên, cty mình giữ lại 40% trong 2% cty đóng
và thu của đoàn viên 1%
chứng từ:
đóng lên công đoàn cấp trên thì có phiếu thu
thu của nhân viên thì lấy bảng lương vì trong bảng lương có thể hiện cột đoàn phí hoặc lập 1 danh sách cho họ ký tên

V

visa

Guest
14/4/10
12
0
0
Tối đâu là nhà
Mọi người ai biết cho mình hỏi chút. Theo TT10/2009/TT-BYT thì những đơn vị nào không có bệnh viện tuyến huyện để đk KCB ban đầu mới đc ĐK tuyến tỉnh. Mình ở Q6, BV Q6 có đk KCB ban đầu nhưng muốn ĐK KCB ở BV Nguyễn Tri Phương thì phải làm sao. Nghe nói cái này sở Y tế TP HCM có quy định nhưng mình kiếm không ra. Ai biết chỉ dùm nha. Thanks!

N

ngoccy

Guest
6/1/11
12
0
1
36
Hà Nội

CÓ AI biết tham gia BHTN mới theo kiểu j ko..cty mình trước có 7 người..đầu năm 2012 mới tăng thêm 4 ng nữa thành 11 => đủ đk để đóng BHTN..họ chỉ nói về làm mẫu DO2..mà mình chả hiểu cái mẫu mới kiểu j..thế ko có cái tổng hợp chung quỹ lương BHXH, BHTN, BHXH thì biết tăng mức mới là bn ( vì mức cũ khi chưa đóng BHTN là 28.5% ), mức mới đóng thêm BHTN 2% nữa là thành 30.5% rùi, cũng chả có cái mục tỷ lệ đóng..ở mục tiền lương và phụ cấp : thì mình khai mức cũ hay mức mới đây..vì 2 mức này đều như nhau cả..chỉ có tăng đóng thêm BHTN thôi mà

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

CÓ AI biết tham gia BHTN mới theo kiểu j ko..cty mình trước có 7 người..đầu năm 2012 mới tăng thêm 4 ng nữa thành 11 => đủ đk để đóng BHTN..họ chỉ nói về làm mẫu DO2..mà mình chả hiểu cái mẫu mới kiểu j..thế ko có cái tổng hợp chung quỹ lương BHXH, BHTN, BHXH thì biết tăng mức mới là bn ( vì mức cũ khi chưa đóng BHTN là 28.5% ), mức mới đóng thêm BHTN 2% nữa là thành 30.5% rùi, cũng chả có cái mục tỷ lệ đóng..ở mục tiền lương và phụ cấp : thì mình khai mức cũ hay mức mới đây..vì 2 mức này đều như nhau cả..chỉ có tăng đóng thêm BHTN thôi mà

Mẫu D02-TS là mẫu này nè:

... bạn cứ làm báo tăng cho 4 người mới theo mẫu này, mặc nhiên sẽ được tính thêm BHTN.

duongtho

duongtho

Sơ cấp
16/7/10
48
0
6
Hà Nội

Em xin công ty em bjo cũng mới bắt đầu làm thủ tục để đăng ký BHXH lần đầu cho nhân viên do cty nhỏ có 5 người thôi, Các bác cho em hỏi có ai bên huyện Từ Liêm mới làm BHXH ko ạh cho em xin mẫu các thủ tục, cả cái mẫu đang ký thang bảng lương nữa với ạh.
Àh mà cho em hỏi phòng Lao động TBXH huyện Từ liêm ở chỗ nào vậy ạh em chỉ biết mỗi cái chỗ BHXH thôi.
Em xin cảm ơn các bác
Các bác gửi mẫu cho e vào mail: duongtho86@gmail.com với ạh

T

tinle127

Sơ cấp
20/12/10
14
0
0
tphcm

Chào cả nhà
Cho minh hỏi các biểu mẫu mới thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội như thé nào?
Thủ tục báo tăng gồm những gì, báo giảm gồm những gì. Vì thay đổi biễu mẫu nên mình không biết là mẫu nào cụ thể
Mong cả nhà giúp đỡ, nếu có gửi vao mail: missnga.usa@gmail.com

T

tuongvi5589

Sơ cấp
27/4/12
14
0
1
đăk lăk

cả nhà ơi, cho e hỏi, nếu mình đăng ký BHXH, làm công văn bên liên đoàn lao động là 4 người, sau mấy tháng sau e đăng ký tăng thêm bên BHXH, vây e có phải làm thủ tục thành lập công đoàn k ạh???? ( Cty e có 5 người, giờ làm thủ tục công đoàn thì phức tạp quá, cũng vì vậy mà cứ chần chừ mãi). mong cả nhà cho ý kiến? e cảm ơn nhiều!

V

vegeta

Guest
11/8/11
2
0
0
Hà Nội

Mẫu D02-TS là mẫu này nè:

... bạn cứ làm báo tăng cho 4 người mới theo mẫu này, mặc nhiên sẽ được tính thêm BHTN.
Chị ơi cho em hỏi: em đã nộp bản đối chiếu tháng 4 = mẫu D02 vì tháng 4 bên em có giảm lao động. Đến hết tháng 6 thì em nộp bản tháng 5 và tháng 6, nếu ko có thay đổi gì thì em để trống các mục ạ?
Cho em hỏi thêm: bên em có 1 nhân viên thai sản, đẻ con từ tháng 4 nhưng đến đầu tháng 6 này bên em mới nhận sổ BH từ cơ quan BH thì làm chế độ cho bạn ấy vẫn kịp chứ ạ?
Giúp em với.

D

Dinh.Thu2

Guest
27/7/15
2
0
1
34
Bạn tham khảo bài của bác Kế Toán Già Gân nhé
Mọi người ơi, cho em hỏi giấy xác nhận đang tham gia bảo hiểm xã hội , hàng chỗ " kính gửi " thì điền gì vào đó, em thấy người ta hướng dẫn là thủ trưởng đơn vị nới đang làm việc, vd như giám đốc công ty em là Nguyễn Văn A, công ty TNHH cầu vòng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA