Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

• Thread starter phuonguyen
  • Ngày gửi
G

giordano

Sơ cấp
11/8/08
3
0
0
40
Hà Nam
Mình chỉ đưa ra ít kinh nghiệm cho bạn nào phải làm BHXH ở 142A đội cấn thôi còn bác bạn nào làm thủ tục ở nơi khác thì làm ơn đừng tranh luận và hỏi han vì mỗi nơi mỗi khác. Thật sự là có rất nhiều bạn lên đó làm thủ tục lần đầu cũng ngơ khác nai vàng, post lên để các bạn có thêm ít kinh nghiệm, đỡ khổ cái thân phải đi đi lại lại nhiều thôi, thân mến!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giordano

Sơ cấp
11/8/08
3
0
0
40
Hà Nam
Cty mình đóng BHXH cho nhân viên từ Tháng 11/2006, nhưng lại chưa làm thủ tục đề nghị cấp sổ BHXH cho nhân viên. Mình làm ở quận Hai Bà Trưng. Cty mình vẫn thực hiện đóng BHXH đầy đủ cho nv. Bây giờ mình mới bắt đầu làm thủ tục xin cấp sổ BHXH mà chưa biết làm như nào,mình đang tìm hiểu. Mong các bạn giúp mình với

G

giordano

Sơ cấp
11/8/08
3
0
0
40
Hà Nam
Mình đăng ký là thành viên của webketoan lâu rồi nhưng hôm nay mới có thời gian lên mạng
Mình rất vui khi được là thành viên của webketoan
Giordano xin chào tất cả các bạn
Rất vui được làm quen với các bạn

P

phuong244

Guest
10/11/08
6
0
0
Ha Noi
Chào anh chị, em cũng mới đi làm BHXH lần đầu mà thấy bọn nó củ hành củ tỏi ghê quá. Cty e có trường hợp 1 chị nghỉ đẻ mà cty e hiện chỉ là vp đại diện, chỉ có tài khoản tiền USD, chị ấy ko muốn BH gửi tiền trợ cấp vào tk cty mà muốn lấy trực tiếp. Em hỏi 1 anh CB tên Cường (ô số 6) ở BHTP anh ấy bảo về viết Đơn đề nghị mà em chả biết viết thế nào, không hiểu có mẫu không và còn phải làm gì nữa. Anh CB này có vẻ kiệm lời nên em cũng chả dám hỏi nhiều sợ anh ấy cáu cho cái thì mình khổ hơn. Có anh chị nào biết về vấn đề này không giúp em với.

W

wanlichangcheng

Guest
18/1/08
21
0
0
Hà Nội
Mình đã đọc hết 10 sheet rồi nhưng vẫn chưa thông suốt cho trường hợp của cty mình. Cty mình là công ty cấp nước Hải phòng, cty chủ trương cổ phần hóa thí điểm 01 xí nghiệp Vật Cách chuyển đổi thành công ty cổ phần VC 1/1/2009(cty cũ vẫn giữ CP 51%). Mình phụ trách kế toán + nhân sự ở cty CP Vật Cách này. cty này vẫn giữ nguyên số lao động cũ. Mình muốn hỏi các bạn:
- Mình sẽ phải làm các thủ tục j về công tác BHXH và BHYT đối với nội bộ cty và đối với cơ quan BHXH? ?????
Mình rất mong được sự tư vấn của các bạn. Nếu có form, số điện thoại hoặc document thì các bạn giúp mình gửi qua mail: ndtienhpwsco@gmail.com.
Xin chân thành cảm ơn các bạn tham gia đề tài này.

H

Hoangnhu

Guest
17/11/08
1
0
0
Trương Định
cám ơn bạn Hatuanh nhiều, công ty mình đang chờ cấp phôi sổ mà chưa được, những điều chỉ dẫn của bạn giúp mình khỏi bỡ ngỡ rất nhiều.
nhưng bạn ơi, cho mình hỏi, sao công ty mình xin cấp sổ BH lại lên BH quận chứ không pahỉ BH thành phố.
Mình ở quận Đống Đa

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
nhưng bạn ơi, cho mình hỏi, sao công ty mình xin cấp sổ BH lại lên BH quận chứ không pahỉ BH thành phố.
Mình ở quận Đống Đa
Bởi vì quận quản lý công ty bạn mà. Bạn làm thủ tục xin cấp sổ với quận rồi quận lại mang lên TP thôi.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Cty mình đóng BHXH cho nhân viên từ Tháng 11/2006, nhưng lại chưa làm thủ tục đề nghị cấp sổ BHXH cho nhân viên. Mình làm ở quận Hai Bà Trưng. Cty mình vẫn thực hiện đóng BHXH đầy đủ cho nv. Bây giờ mình mới bắt đầu làm thủ tục xin cấp sổ BHXH mà chưa biết làm như nào,mình đang tìm hiểu. Mong các bạn giúp mình với
Thủ tục xin cấp sổ BHXH bao gồm:
- Hồ sơ người lao động (bao gồm hợp đồng lao động, giấy khai sinh, giấy khám sức khỏe, sơ yếu lí lịch... tối thiểu phải có mấy cái này). Mang lên để họ kiểm tra thôi chứ họ không giữ.
- Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (mẫu 01-TBH)
- Danh sách người lao động đề nghị cấp SBH
- Biên bản xét duyệt tờ khai cấp SBH
- Biên bản giao nhận SBH (cái này để lúc nào bên BH thông báo đã có sổ thì mang lên để giao nhận).
Bạn cứ lên cơ quan BHXH xin đủ mấy cái mẫu này là OK.
Chúc vui

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Các bác cho em hỏi chút: Bộ hồ sơ của các nhân viên khi mang nộp lên phòng BHXH thì mang bản gốc hay bản photo của họ thôi ạ? cả HĐLĐ nữa. Em nghe nói họ giữ lại những bộ hồ sơ này phải ko ạ?
Các bác giúp em nhé! Thanks!

Bộ hồ sơ của nhân viên chính là HDLD, SYLL, giấy khám sức khỏe, giấy khai sinh. Cái này chỉ mang lên để BHXH họ kiểm tra thôi, chứ không giữ. Bạn mang bản photo có công chứng là được.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
híc, các bác ơi cho em hỏi tẹo.
Công ty em mới thành lập, ở Quận Cầu Giấy, giờ làm BHXH lần đầu thì tới đâu hỏi thủ tục và làm?
có phải lên Sở LĐTB&XH của tp Hà Nội (75 Nguyễn Chí Thanh) ko?
Thế cái chỗ 142A Đội cấn mà bác hatuanh nói là cơ quan zì?hic
HELP em cái các bác ui =^^=

Công ty bạn thuộc quận CG thì lên BHXH quận CG để làm thủ tục nhé.
Còn chỗ 142A Đội Cấn là BHXH thành phố bạn ạ.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Bản đăng ký tham gia BHXH, BHYT?

Các bác giải đáp giúp em nhé:
- Đơn vị thuộc diện nộp BHXH, BHYT: (hàng tháng, hàng quý, 6 tháng 1 lần), em ko biết chọn cái nào tốt nhất để làm cho thuận tiện nên bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em.
- Về kinh phí chi BHXH ngắn hạn (2%): Phải lựa chọn 1 trong 2 hình thức: Giữ lại 2% và quyết toán hàng quý hoặc không giữ lại và thanh toán quyết toán theo số phát sinh. Cái này em cũng ko biết nên chọn cái nào huhu:011:
- Về BHYT: Công ty em có 1 VP Đại diện tại tỉnh khác, bây giờ cty em muón đóng BHXH cho họ luôn, nhưng còn BHYT thì em ko biết nên làm thế nào vì họ ở xa. Bác nào có kinh nghiệm giúp em luôn cả vấn đề này luôn nhé. em cảm ơn các bác nhiều!

Sửa lần cuối:
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Nếu chỉ có 3 hình thưc bạn nêu thì tất nhiên toi chon PA 3 vì có lợi về tài chính mà

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Đây là mẫu thôi bạn à. Còn lên BHXH, kiểu gì họ cũng bảo đóng hàng tháng.
Nếu DN không biến động mấy về lao động thì đăng ký đóng theo quý hoặc nữa năm cũng được. Nhưng sẽ được thông báo là đóng từ đầu quý.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Thế còn Kinh phí chi BHXH thì có nên giữ lại 2% và quyết toán hàng quý hay thanh quyết toán theo số phát sinh? nên làm cách nào thì hay nhất hả bạn?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Thế còn Kinh phí chi BHXH thì có nên giữ lại 2% và quyết toán hàng quý hay thanh quyết toán theo số phát sinh? nên làm cách nào thì hay nhất hả bạn?

nên giữ lại 2% còn không thì nộp hết cho khỏe.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
nên giữ lại 2% còn không thì nộp hết cho khỏe.
o
Trời! bạn nói thế khác nào đánh đố mình. Bạn có thể giải thích giúp mình từng trường hợp được ko? và áp dụng cái nào có lợi cho mình nhất?

C

cabasa

Cao cấp
Nếu bạn giữ lại 2% tiền bảo hiểm thì hàng tháng hay quý bạn phải làm thủ tục quyết toán số tiền giữ lại này, nếu có chi tiêu gì trong số tiền này cho người lao động bạn phải giải trình được đúng số tiền có chi tiêu như thế như thế, giấy tờ sẽ thêm hàng đống và phải lưu tâm hàng đủ thứ.
Nếu bạn không giữ lại mỗi quý đối chiếu số liệu với sổ sách công ty xong là xong.

T

tichluy251273

Guest
5/12/08
1
0
0
50
Hà nội
bạn ở quận nào mà có vẻ khó khăn thế, mình ở quận Hoàng Mai mình đi làm dễ dàng lắm k như bạn nói đâu, khi nào cần mẫu gì là bên bảo hiểm họ hướng dẫn cách làm và mình làm đem nộp , thế thôi.còn bộ hồ sơ của cty chỉ cần giấy đăng ký kinh doanh là đủ rồi

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Bộ hồ sơ của nhân viên chính là HDLD, SYLL, giấy khám sức khỏe, giấy khai sinh. Cái này chỉ mang lên để BHXH họ kiểm tra thôi, chứ không giữ. Bạn mang bản photo có công chứng là được.

thế có phải mang tất cả bảng lương kể từ khi thành lập công ty cho cơ quan BHXH xem không ạ? hay chỉ mang bảng lương 3 tháng gần nhất thôi? và những bảng lương này có phải photo ko hay cứ cầm bản chính lên để họ xem? cty em trước kia có vài người làm trên 3 tháng nhưng nay đã nghỉ việc, liệu cty em có bị truy thu tiền BHXH của những người này ko ạ? chị trả lời giúp em nhé! em cảm ơn chị nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA