Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

• Thread starter phuonguyen
  • Ngày gửi
nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
Hi các anh chị .MÌnh la dân kt mới còn non và xanh quá => nhờ chỉ giáo.HIện công ty mình mới thành lập bgio muốn đóng Bảo hiểm cho ngừoi lao động vậy minh xin hỏi mình sẽ làm thủ tục như nào và đăng ký làm tại đâu??( Cty mình đóng tại quận Hà Đông-HN)
Bạn đến phòng TB LĐ XH quận Hà Đông đăng ký thang bảng lương, sau được duyệt thì quay sang phòng bảo hiểm nộp các giấy tờ thủ tục như bảo hiểm hướng dẫn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
Các anh chị cho e hỏi: Cty e thành lập từ tháng 12/2009 kinh doanh nhà hàng, chưa đóng bảo hiểm cho nhân viên nào cả, e vào làm từ khi cty thành lập đến giờ mà chưa được đóng bảo hiểm, rất nhiều lần muốn đề xuất với xếp để đóng BH nhưng thấy kinh doanh chưa thuận lợi nên chưa dám nói. Giờ e đang băn khoăn k biết làm các thủ tục đóng BH thế nào? Vì là Nhà Hàng nên Nhân sự không như các cty khác vậy nếu cty e có khoảng 65 người nhưng e làm thủ tục cho 20 người có được ko ạ? mà với trường hợp như bên e thì khi tham gia có bị truy thu không? e cũng chưa rõ về phần này mong anh chị chỉ bảo

R

Riing

Guest
24/7/10
2
0
1
ha noi
Thủ tục hành chính tham gia BHXH

Chào các anh chị! em có chút vấn đề về BHXH. Tháng 11/2010 công ty em đã làm thủ tục đăng ký hệ thống thang lương bảng lương, danh sách lao động tham gia đóng bảo hiểm. Nhưng chưa đóng bảo hiểm được vì hồ sơ bị thiếu. Đến nay chị kế toán trước nghỉ rồi, nay em muốn làm thủ tục để đóng bảo hiểm cho công nhân viên trong công ty thì em phải làm những gì ah? Mong các anh chị cho ý kiến, em cảm ơn nhiều.

S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
Các anh chị ơi giúp e với: Cty e thành lập từ tháng 12/2009 kinh doanh nhà hàng, chưa đóng bảo hiểm cho nhân viên nào cả, e vào làm từ khi cty thành lập đến giờ mà chưa được đóng bảo hiểm, rất nhiều lần muốn đề xuất với xếp để đóng BH nhưng thấy kinh doanh chưa thuận lợi nên chưa dám nói. Giờ e đang băn khoăn k biết làm các thủ tục đóng BH thế nào? Vì là Nhà Hàng nên Nhân sự không như các cty khác vậy nếu cty e có khoảng 65 người nhưng e làm thủ tục cho 20 người có được ko ạ? mà với trường hợp như bên e thì khi tham gia có bị truy thu không? e cũng chưa rõ về phần này lắm

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chào các anh chị! em có chút vấn đề về BHXH. Tháng 11/2010 công ty em đã làm thủ tục đăng ký hệ thống thang lương bảng lương, danh sách lao động tham gia đóng bảo hiểm. Nhưng chưa đóng bảo hiểm được vì hồ sơ bị thiếu. Đến nay chị kế toán trước nghỉ rồi, nay em muốn làm thủ tục để đóng bảo hiểm cho công nhân viên trong công ty thì em phải làm những gì ah? Mong các anh chị cho ý kiến, em cảm ơn nhiều.

Bạn sử dụng chức năng tìm kiếm sẽ tìm được rất nhiều thứ bạn cần tìm
gửi bạn
Thân

L

lythao79

Guest
11/5/11
1
0
0
35
binh dinh
đăng ký bhxh, bhyt, bhtn ở đâu????

Các bác ơi!!!
Cho em hỏi em muốn đăng ký BHXH, BHYT, BHTN ở đâu zậy? Em mới ra trường, chẳng bik cute gì cả, mong các bác chỉ dùm. Cảm ơn các bác nhìu!!!!

J

jingjing

Guest
10/5/11
1
0
0
hcm
Bảo hiểm cho công ty mới thành lập""CÔNG TY BỐC XẾP"' ?????

Chào cả nhà ! giúp mình hek ???? mình mới ra trường thôi nay ông sếp bảo mình làm bảo hiểm cho nhân viên để có chi phí đầu vào nhưng công ty mình lại là công ty "bôc sếp " nên không biết phải làm thế nào nữa , nhân viên công ty mình không ổn định đâu vì làm bốc xếp mà cứ người này vào người kia ra liên tục ah !! Mình nghe nói có thể làm hợp đồng lao động thời vụ và phải chịu 10% Bảo hiểm trên hợp đồng đó đúng không các bác? Bác nào biết các làm như thế nào hướng dẫn giúp mình giới nhé !! Thủ tục đăng ký Bảo hiểm cho nhân viên chính thức và thời vụ như thế nào luôn ,đăng ký mưc lương bao nhiêu là hợp ly vậy??? Cho mình hỏi luôn cái này hek?? Vậy chi phí lương hàng tháng mình hoạch toán la phần chí phí nào vậy , có phải mức lương mình đi đăng ký với bảo hiểm không??

S

sauchubin

Guest
13/3/10
9
0
0
28
HN
Chào các anh chị. Em có 1 thắc mắc là người lao động đã có sổ BH rồi thì khi tham gia BHXH,BHYT ngoài HĐLĐ có cần hồ sơ, giấy tờ gì nữa không ạ?

S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
Anh chị nào biết làm ơn trả lời giúp e được k ạ?
Cty e thành lập từ tháng 12/2009 kinh doanh nhà hàng, chưa đóng bảo hiểm cho nhân viên nào cả, e vào làm từ khi cty thành lập đến giờ mà chưa được đóng bảo hiểm, rất nhiều lần muốn đề xuất với xếp để đóng BH nhưng thấy kinh doanh chưa thuận lợi nên chưa dám nói. Giờ e đang băn khoăn k biết làm các thủ tục đóng BH thế nào? Vì là Nhà Hàng nên Nhân sự không như các cty khác vậy nếu cty e có khoảng 65 người nhưng e làm thủ tục cho 20 người có được ko ạ? mà với trường hợp như bên e thì khi tham gia có bị truy thu không? e cũng chưa rõ về phần này mong anh chị chỉ bảo

H

hathanhkhoa

Trung cấp
22/4/11
68
0
6
hcm
các bác cho em hỏi với ạ GD+PGD công ty em đang làm cho cty khác nên kg có nhu cầu đóng BH nữa vậy khi đang ký mua BH mình kg mua cho GD+PGD có được kg ạ?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
các bác cho em hỏi với ạ GD+PGD công ty em đang làm cho cty khác nên kg có nhu cầu đóng BH nữa vậy khi đang ký mua BH mình kg mua cho GD+PGD có được kg ạ?

Bạn phải làm hồ sơ xác nhận của BHXH là đã tham gia bảo hiểm ở một nơi khác, đã có sỗ BHXH thì công ty bạn sẽ không phải đóng bảo hiểm cho họ nữa
Thân

B

bienthuy80

Sơ cấp
20/5/11
2
0
0
43
Bac Ninh
Thủ tục tham gia đóng bhxh cho nhân viên

:wall:Công ty em có 7 nhân viên, 2 nhân viên đã và đang tham gia đóng BHXH ở công ty cũ rồi, 4 nhân viên nữa thì không muốn tham gia đóng BHXH, chỉ có 1 người muốn tham gia đóng BHXH thôi.
Em có lên BHXH Từ Sơn - Bắc Ninh hỏi về thủ tục xin nộp BHXH cho nhân viên trong công ty và họ trả lời là phải nộp BHXH cho tất cả 7 nhân viên chứ không được đóng cho 1 người .
Cho em hỏi như vậy có đúng không?
Trả lời nhanh giúp em với nhé!
Email : bienthuy80@gmail.com
Em cám ơn nhiều!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
:wall:Công ty em có 7 nhân viên, 2 nhân viên đã và đang tham gia đóng BHXH ở công ty cũ rồi, 4 nhân viên nữa thì không muốn tham gia đóng BHXH, chỉ có 1 người muốn tham gia đóng BHXH thôi.
Em có lên BHXH Từ Sơn - Bắc Ninh hỏi về thủ tục xin nộp BHXH cho nhân viên trong công ty và họ trả lời là phải nộp BHXH cho tất cả 7 nhân viên chứ không được đóng cho 1 người .
Cho em hỏi như vậy có đúng không?
Trả lời nhanh giúp em với nhé!
Email : bienthuy80@gmail.com
Em cám ơn nhiều!

Công ty em phải đóng BHXH cho toàn bộ nhân viên có ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên. Riêng nhưng người đã tham gia BHXH ở một nơi khác rồi thì bên em sẽ không đóng (Photo lai sổ BHXH đã có) mà phần đó sẽ được trả thẳng vào lương

Nếu công ty không tham gia đúng quy định công ty sẽ bị phạt và truy thu
Người lao động không tham gia thì người lao động cũng sẽ bị phạt
Nghị định Số: 86/2010/NĐ-CP ngày 13 tháng 08 năm 2010

MỤC 1

ĐỐI VỚI NGƯỜI SỬ DỤNG LAO ĐỘNG

Điều 7. Hành vi không đóng bảo hiểm xã hội cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

1. Phạt tiền

a) Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động.

b) Từ 5.100.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 10.100.000 đồng đến 18.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 18.100.000 đồng đến 24.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 101 người đến 500 người lao động;

đ) Từ 24.100.000 đồng đến 30.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 501 người lao động trở lên;

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt;

b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm xã hội trong năm trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.

Điều 8. Hành vi đóng bảo hiểm xã hội không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 2.500.000 đồng khi vi phạm đối với mỗi người lao động.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt;

b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm xã hội trong năm trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.

....
MỤC 2

ĐỐI VỚI NGƯỜI LAO ĐỘNG

Điều 23. Hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

1. Phạt cảnh cáo.

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.

b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm xã hội trong năm trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.

Thân

C

chithihoa

Guest
29/9/07
5
0
0
40
hà tây
E chào cả nhà
E mới làm về BHXH nên không rõ BHXH trả lời vậy đúng không, AC nào biết hướng dẫn giúp e ,
Công ty e thành lập tháng 8/2010, chỉ có giám đốc và một nhân viên văn phòng là cố định còn lại nhân viên làm theo thời vụ
Tháng 4 giám đốc bảo e lên làm thủ tục đóng BHXH cho giám đốc và chị văn phòng từ tháng 1/2011. Đến 3/5/2011 e hoàn thành hồ sơ (Sau khi được hướng dẫn của BHXH huyên) nộp cho BHXH
Ngày 27/5/2011 e hỏi lại thì bên BHXH trả lời không cho đóng truy thu và chỉ chấp nhận cho đóng BHXH cho 2 người đó từ tháng 6/2011
Giám đốc e muốn đóng từ tháng 1/2011 để nối liền sổ BHXH từ chỗ khác, vì anh ấy đã được công ty cũ đóng hết tháng 12/2010
E cũng muốn hỏi nếu đóng từ tháng 6/2011 thì sau này BHXH kiểm tra lại có bị sao không (vì không đóng từ lúc thành lập công ty)
AC nào biết về vấn đề này chỉ giúp e
E cám ơn nhiều

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Vấn đề này không sao bạn ơi.
- Anh giám đốc bị thiệt vài tháng cũng không sao cả. Sau này xét bảo hiểm xã hội người ta tính theo tháng nên có ngắt quãng chút không sao. Mình cũng không hiểu sao dạo này người ta không muốn cho nộp truy thu mà khi làm mới chỉ làm ở tháng hiện tại. Nhưng như vậy cũng không sao, lại bớt 1 thủ tục rắc rối.
- Thường thì các công ty tham gia đóng bảo hiểm xã hội muộn sau vài năm hoạt động (như mình làm cho 2 công ty đều vậy một công ty thành lập từ t4/2007 và một từ t9/2009 mà vẫn OK) nên bạn đừng lo lắng nhé. Nếu bị hỏi cứ nói khéo là bên E chưa có điều kiện làm.
- Sau này khi trong thủ tục là phần đăng ký thang lương bảng lương bạn cũng làm tương tự. ( Thật ra đăng ký thang bảng lương và đăng ký sử dụng lao động cần làm trước nhất sau khi thành lập đấy)

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Cả nhà cho em hỏi, em làm sổ bảo hiểm cho mọi người, trong đó có những nhân viên đã từng đi làm ở nơi khác trước đó rồi nhưng chưa đóng bảo hiểm ở những nơi đó, bây giờ bắt đầu đóng BH và làm sổ ở cty em. Bảo hiểm bên em yêu cầu phải làm đơn xác nhận chưa đóng BH và làm sổ BH, bác nào có mẫu đơn xác nhận đó thì cho em mới ạ. Em ở Bảo Hiểm Đống Đa. Em cảm ơn nhiều

tieulinhlinhquangnam

tieulinhlinhquangnam

Guest
bảo hiểm cho người lao động

Anh chị em cho Linh hỏi nhé!
Công ty của Linh là TNHH MTV, kế toán cũ có đăng ký lao động rồi, đóng bảo hiểm rồi nhưng đóng luôn cho giám đốc.
Bây giờ Linh muốn không đóng cho giám đốc nữa, vì có đóng thì lương hay bảo hiểm của Giám Đốc 1 Thành Viên cũng không được khấu trừ chi phí thuế TNDN .Linh phải làm thủ tục gì để khỏi phải đóng bảo hiểm cho sếp trong tháng tới?
:1nono::1nono::1nono::1nono:

S

Sammi

Guest
12/5/09
4
0
0
TPHCM
E chào cả nhà
E mới làm về BHXH nên không rõ BHXH trả lời vậy đúng không, AC nào biết hướng dẫn giúp e ,
Công ty e thành lập tháng 8/2010, chỉ có giám đốc và một nhân viên văn phòng là cố định còn lại nhân viên làm theo thời vụ
Tháng 4 giám đốc bảo e lên làm thủ tục đóng BHXH cho giám đốc và chị văn phòng từ tháng 1/2011. Đến 3/5/2011 e hoàn thành hồ sơ (Sau khi được hướng dẫn của BHXH huyên) nộp cho BHXH
Ngày 27/5/2011 e hỏi lại thì bên BHXH trả lời không cho đóng truy thu và chỉ chấp nhận cho đóng BHXH cho 2 người đó từ tháng 6/2011
Giám đốc e muốn đóng từ tháng 1/2011 để nối liền sổ BHXH từ chỗ khác, vì anh ấy đã được công ty cũ đóng hết tháng 12/2010
E cũng muốn hỏi nếu đóng từ tháng 6/2011 thì sau này BHXH kiểm tra lại có bị sao không (vì không đóng từ lúc thành lập công ty)
AC nào biết về vấn đề này chỉ giúp e
E cám ơn nhiều

Do BHXH VN có thông báo ko cho truy đóng lại từ thời gian trước (do trước đây có nhiều trường hợp gian lận để đc hưởng BHXH). Tạm thời những trường hợp truy lùi thời gian đóng BHXH quá 2 tháng thì chỉ được đóng từ tháng nộp hồ sơ, hiện vẫn chưa có văn bản hướng dẫn cho những trường hợp truy nộp trên 2 tháng. Sau này nếu có văn bản hướng dẫn thì bạn lập hồ sơ truy nộp cho giám đốc của bạn nhé.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA