Khấu hao tiền thuê đất

• Thread starter Vuhaiha
  • Ngày gửi
V

Vuhaiha

Guest
28/4/05
17
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi một chút:
Cty mình thuê đất 50 năm (đất trong KCN), tổng cộng 3 lô nhưng hiện nay mới xây dựng 1 lô còn 1 lô chưa có kế hoạch xây dựng, vẫn để trống.
Hiện nay, minh đang tính khấu hao tiền thuê đất trong 50 năm cho cả 3 lô kể từ khi nhận đất.
Không biết như vậy có đúng ko?
Mong được các bạn hỗ trợ, góp ý. Mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Vuhaiha nói:
Cty mình thuê đất 50 năm (đất trong KCN), tổng cộng 3 lô nhưng hiện nay mới xây dựng 1 lô còn 1 lô chưa có kế hoạch xây dựng, vẫn để trống.
Hiện nay, minh đang tính khấu hao tiền thuê đất trong 50 năm cho cả 3 lô kể từ khi nhận đất.
Bạn có thể khấu hao như cách của bạn hoặc
Khấu hao trong (thời gian thuê - thời gian xây dựng công trình) năm.(Khi công trình đưa và hoạt động thì bắt đầu tính khấu hao theo số năm còn lại)

Theo mình nghĩ, bạn nên chọn cách thứ 02 sẽ có lợi về thuế TNDN hơn vì các năm đầu thường miễm thuế TNDN.
Thân mến.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Căn cứ theo Quyết định 206/2003/QĐ-BTC về việc ban hành chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định:

Tiền thuê đất được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh, không ghi nhận là tài sản cố định vô hình. Do đó, không trích khấu hao đối với tiền thuê đất.

Vuhaiha nói:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tiếp theo:

Nếu DN có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thời hạn thì Quyền sử dụng đất này sẽ được coi là tài sản cố định vô hình và được phép trích khấu hao trong thời hạn được phép sử dụng đất.

G

gaconlonton

Trung cấp
7/10/05
103
0
0
23
Phi đội gà bay
Bạn Tu Anh nói đúng rồi đấy!
Mở rộng 1 chút nếu các bạn mà đi thuê đất thì còn đuợc miễn giảm tiền thuê đất trong giai đoạn đầu đấy.

S

Song Huong

Cao cấp
gaconlonton nói:
Bạn Tu Anh nói đúng rồi đấy!
Mở rộng 1 chút nếu các bạn mà đi thuê đất thì còn đuợc miễn giảm tiền thuê đất trong giai đoạn đầu đấy.
Nhưng bạn ơi, đây là thuê đất trong khu công nghiệp. Họ cấp cho bạn giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hẵn hoi. Thuê đất của khu công nghiệp thì làm gì có miễn giảm.

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Vuhaiha nói:
Theo mình, đúng hay không theo quan điểm của thuế.
Vì thuế sẽ căn cứ vào QĐ 206 mà trong QĐ 206 lại quy đinh tài sản không tham gia vào sản xuất kinh doanh thì không được trích khấu hao (lô đất chưa xây dựng). Nếu bạn trích từ thời điểm nhận đất đến hết thời gian sử dụng là 50 năm). Còn không thì phải đợi đến khi lô đất xây dựng xong và đưa vào sử dụng thì thời gian trích khấu hao sẽ < 50 năm. Điều này dẫn đến chênh lệch thuế tạm thời nếu thuế không chấp nhận chi phí khấu hao này của bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AFC nói:
Bác này sợ thuế rồi. Sao lại phải theo quan điểm của họ? Cứ lôi văn bản ra mà cãi, sợ gì chứ?

AFC nói:
Vì thuế sẽ căn cứ vào QĐ 206 mà trong QĐ 206 lại quy đinh tài sản không tham gia vào sản xuất kinh doanh thì không được trích khấu hao (lô đất chưa xây dựng).
Thuê đất trong khu công nghiệp sẽ dùng để làm gì chứ, nếu không ngoài mục đích: sản xuất, kinh doanh?

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Không phải sợ thuế mà vấn đề thuế làm đúng theo văn bản đấy chứ.
Bạn hiểu nhầm giữa mua tài sản về để kinh doanh và tài sản tham gia trực tiếp vào quá trình sản xuất kinh doanh (tạo ra lợi ích kinh tế), lô đất chưa xây dựng nên để trống đó không làm gì cả mà.

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Vì thuế sẽ căn cứ vào QĐ 206 mà trong QĐ 206 lại quy đinh tài sản không tham gia vào sản xuất kinh doanh thì không được trích khấu hao (lô đất chưa xây dựng). Nếu bạn trích từ thời điểm nhận đất đến hết thời gian sử dụng là 50 năm). Còn không thì phải đợi đến khi lô đất xây dựng xong và đưa vào sử dụng thì thời gian trích khấu hao sẽ < 50 năm. Điều này dẫn đến chênh lệch thuế tạm thời nếu thuế không chấp nhận chi phí khấu hao này của bạn
Tui ủng hộ ý kiến này
2 lô đất trống , nhỡ họ thu hồi cho đơn vị khác thuê thì sao? :D

phong2v

phong2v

Guest
AFC nói:
Vì thuế sẽ căn cứ vào QĐ 206 mà trong QĐ 206 lại quy đinh tài sản không tham gia vào sản xuất kinh doanh thì không được trích khấu hao (lô đất chưa xây dựng). Nếu bạn trích từ thời điểm nhận đất đến hết thời gian sử dụng là 50 năm). Còn không thì phải đợi đến khi lô đất xây dựng xong và đưa vào sử dụng thì thời gian trích khấu hao sẽ < 50 năm. Điều này dẫn đến chênh lệch thuế tạm thời nếu thuế không chấp nhận chi phí khấu hao này của bạn.
đúng đó nếu 2 lô đất chưa hoàn thiện thì ko được tính khấu hao, vì theo qu định chỉ tính khấu hao đối với TS trực tiếp tham gia vào HDSXKD còn 2 lô đất của bạn còn để trống nếu mà trích KH chắc chắn sẽ bị loại ra

phong2v

phong2v

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Bác này sợ thuế rồi. Sao lại phải theo quan điểm của họ? Cứ lôi văn bản ra mà cãi, sợ gì chứ?

Thuê đất trong khu công nghiệp sẽ dùng để làm gì chứ, nếu không ngoài mục đích: sản xuất, kinh doanh?
bạn nói như thế là quá sai, công nhận là đơn vị đó thuê đất để sản xuất kinh doanh, nhưng thử hỏi bạn là 2 lô đất trống đó đã trực tiếp tham gia vào sản xuất kinh doanh chưa, có tham gia vào hoạt động để tạo ra sản phẩm và doanh thu chưa? chưa đúng ko? và theo quy định thì là đương nhiên ko được tính khấu hao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA