Cách cài lại bios cho mainboard?? Gấp Gấp

• Thread starter bigbigworld
  • Ngày gửi
B

bigbigworld

Guest
10/9/05
21
0
1
Quan 9
Em mới format ổ đĩa cứng. Nhưng khi cài lại winxp thì bị lỗi.
Em cài thử win98 vào thì OK.
Em nghi là bị lỗi ở bios.
Nhưng mà em ko biết cách cài lại bios.
(Máy em đời cũ rồi nhưng vẫn còn đĩa driver đầy đủ)
Các anh,chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn cho biết thông báo khi cài WinXP là gì ? Lỗi này có thể không phải là do bios mà có thể do lỗi format đĩa cứng. Bạn xem lại bản FAT hoặc NTFS xem có trục trặc gì không.

B

bigbigworld

Guest
10/9/05
21
0
1
Quan 9
Đang cài win thì một màn hình xanh hiện ra báo tùm lum lỗi hết ( phần cứng,phần mềm, disable caching or shadow....)
Em thay ổ cứng khác vào thì vẫn xảy ra hiện tượng tương tư.
Sáng nay đọc báo LBVMT có bài viết thấy tương tư như lỗi của em vào người ta nói phải cài lại bios nên em cũng muốn cài lại bios thử xem.

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Bạn đã dùng máy lâu chưa? gần đây có tác động lớn với máy không?
Tôi nghĩ không phải do bios đâu. Bạn bảo muốn cài lại bios tức là flash bios phải không?
Cái này phải người chắc tay mới làm được. Bạn xem main của bạn là gì rồi lên trang chủ của nó down công cụ để flash và bản bios mới nhất.

B

bigbigworld

Guest
10/9/05
21
0
1
Quan 9
Chắc tay là sao, mình ko hiểu. Mình xài main Asus nhưng main này lâu lắm rồi Flash bios có sẵn trong đĩa driver rồi. Bây giờ mình muốn biết cách cài vào thôi.

N

ntan50

Trung cấp
25/5/06
68
0
6
Hà Nội
Chắc tay có nghĩa là người flash phải biết một tý làm không cẩn thận hỏng main như chơi. Nhưng không sao việc này khá đơn giản.
Trước tiên, bạn đọc kỹ hướng dẫn của bọn ASUS về cách flash bởi mỗi loại main đều có hướng dẫn riêng nhưng tựu chung, bạn copy công cụ dùng để flash và cả file bios có đuôi dạng *.bin vào đĩa mềm khởi động hoặc USB. Bạn khởi động máy vào DOS rồi chạy chương trình flash. Sẽ có những mục đơn giản để bạn chọn như save lại bios, update bios … mình không nhớ rõ. Chọn update hay write, chỉ đường dẫn đến bios mới trên đĩa mềm và bạn phải confirm là overwrite bios cũ nữa. Nó báo thành công thì khởi động lại là được, việc này không quá 1 phút. Tuy nhiên nên đọc kỹ hướng dẫn ít nhất 30’ để cho an toàn. Chúc may mắn.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn có thể vào đây để download phần mềm update bios. Có thể đĩa driver của bạn đã quá cũ không tương thích với các thông số khi cài đặt WinXP vì hệ điều hành này đòi hỏi về cấu hình khá gắt. Bạn có thể flash lại theo cách mà bạn ntan50 nói nhưng cần phải cẩn thận vì đây là vấn đề đòi hỏi kỹ thuật. Đây là đường link để bạn download bản update cho main asus nhé: http://www.bios-drivers.com/companies/122.htm?acd=3&rvd=5&thx=9&bng=7&o=5

Chúc thành công.

D

ducson

Guest
11/6/05
10
0
1
Hà Nội
Cài Win98 được cài Xp ko được thì ko thể tại bio được . Tại máy của bạn cấu hình thấp .Tối thiểu CPU : PII 500 Ram 128 MB ...
Tóm lại bạn phải cụ thể về cấu hình và khi cài thì lỗi ntn?

D

ducson

Guest
11/6/05
10
0
1
Hà Nội
Đang cài win thì một màn hình xanh hiện ra báo tùm lum lỗi hết ( phần cứng,phần mềm, disable caching or shadow....)
Em thay ổ cứng khác vào thì vẫn xảy ra hiện tượng tương tư.
Sáng nay đọc báo LBVMT có bài viết thấy tương tư như lỗi của em vào người ta nói phải cài lại bios nên em cũng muốn cài lại bios thử xem

Nếu mà như bạn mô tả thì máy của bạn có thể bị thiếu ram...hoặc ổ cứng định dạng chưa chuẩn .Còn về setup bio chỉ cần chế độ Mặc định là được .

B

bigbigworld

Guest
10/9/05
21
0
1
Quan 9
Máy em p3 866, ram 256 mà.Lúc trước cài em cài được rồi. Nhưng mà gần đây thấy lỗi nhiều quá nên format cài lại. Ngờ đâu xảy ra tình trạng như vậy, té ngửa luôn.
Nếu cài win98 sau đó update lên xp pack2 thì báo lỗi card âm thanh onboard không tương thích. Còn cài win 2000 thì vào ngon lành.
Khi cài win xp thì sau khi đã nhận dạng phần cứng xong đến "windows starting......" thì một màn hình xanh hiện ra (winxp home, pro,sp1,sp2 cũng tương tự). Khi em thay thanh ram khác,ổ cứng khác cũng bị tình trạng cũng không thay đổi

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Lỗi này đôi khi do gặp phải tình trạng ổ CD không đọc kịp hoặc là đĩa CD có vấn đề khi đọc bản Windows này. Bạn mượn 1 đĩa CD khác cài thử xem. Bạn nên cài SP1 trước rồi sau đó hãy update lên SP2 sau. Lỗi này không phải do mainboard đâu.

D

duynhat03_10

Guest
28/6/06
1
0
0
42
Thai binh
Ban thu Ghost tu o cung khac xem sao? Minh nghi khong phai la do loi Bios dau? Neu Ghost khong duoc thi ban kiem tra lai Ram di. May minh cung tung bi nhu the roi. Chuc ban thanh cong

T

tuancele

Guest
Em mới format ổ đĩa cứng. Nhưng khi cài lại winxp thì bị lỗi.
Em cài thử win98 vào thì OK.
Em nghi là bị lỗi ở bios.
Nhưng mà em ko biết cách cài lại bios.
(Máy em đời cũ rồi nhưng vẫn còn đĩa driver đầy đủ)
Các anh,chị giúp em với.
Xin chào bạn! Bios trên main là bộ nhớ cố định nếu không thao tác đúng thì bạn không thể thay đổi dữ liệu trên nó. Trường hợp của bạn khi đang cài lại windows bạn mà xuất hiện màn hình xanh bạn có thể kiểm tra lại cap kết nối ổ cứng. Sau đó, Bạn dùng hiren boot để chia lại ổ cứng ở định dạng phân vùng NTFS ( đối với xp và cao hơn ) . Reset cài đặt bios ( f2, f12, del ) về trạng thái xuất xưởng. Sau đó có thể ghost 1 bản xp 32bit. Sau khi ghost thành công bạn cài các bản windows khác bình thường. Chúc bạn thành công.

Đào Nguyễn Trùng Dương

Đào Nguyễn Trùng Dương

Guest
3/11/15
4
0
1
41
Nếu bạn cài được Win 98 thì ko có lỗi BIOS đâu nhé. Mình nghĩ có các lí do sau bạn thử xem nhé
- Hoặc do đĩa cài WIn của bạn bị lỗi
- Hoặc ổ cứng của bạn có vấn đề
Chúc bạn thành công! Nếu có thắc mắc gì bạn có thể trao đổi trực tiếp với mình qua Facebook nhé:
Facebook: Dạy học thực hành kế toán 112

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA