Làm thủ tục hủy hàng hóa như thế nào?

• Thread starter kimsang1983
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kimsang1983

Guest
28/12/05
11
0
0
41
Q10
Chào các anh chị!!em nhờ các anh chị giúp em một việc.
Cty của em chuyên về kinh doanh rượu vang, cty em ngày xưa có giao hàng cho các siêu thị, shop theo hình thức ký gởi, đến năm nay ko bán được cty em thu hồi lại nhưng số rượu này đã cũ và bị hư,bây giờ cty em muốn làm biên bản hủy hết số rượu đó và thực tế số hàng đó không bán được.
Vậy cho em hỏi minh làm thủ tục như thế nào để hủy.
Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị anh chị. Em cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn cần làm những giấy tờ sau để hoàn thiện thủ tục hủy hàng hóa hư hỏng:

- Quyết định thành lập Hội đồng kiểm kê.
- Biên bản kiểm kê hàng hóa.
- Quyết định xử lý của Hội đồng kiểm kê.

Nói ngoài lề một chút: Những hàng hóa bị hư hỏng không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và không được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

K

kimsang1983

Guest
28/12/05
11
0
0
41
Q10
em cám ơn chị nhé, nhưng cho em hỏi thêm là làm những thủ tục đó mình phải đến đâu để xin những mẫu đó

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Những thủ tục này phía Cty của em và phía khách hàng làm thôi. nghĩa là bên e làm thanh lý HĐ cùng các văn bản khác có sự xác nhận của hai bên.

D

Dang Thanh Mai

Guest
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
khi hủy hàng hóa ko được khấuy trừ thuế GTGT đầu vào và ko được tính vào chi phí hợp lý
Vậy nếu như hàng hóa nhập về và đã được đem đi ký gửi từ năm trước và năm nay mới hủy thì phải làm như thế nào ah? thuế GTGTđầu vào đã khấu trừ và báo báo tài chính đã làm từ năm ngoái rồi.
chị chỉ rõ cho em phần này được ko ah?

A

affluxcom

Guest
19/7/06
17
0
0
Ha noi
Mình không chắc lắm nhưng hình như thủ tục không đơn giản như vậy.
Trước đây mình làm kế toán nội bộ chi nhánh ở phía Bắc nên k rõ thủ tục lắm, nhưng mỗi lần Cty mình hũy hàng kế toán đều phải mời người của thuế chứng kiến.

M

mrhack

Sơ cấp
30/12/09
31
1
8
33
hồ tây
Theo TT134/2007/TT-BTC ngày 14/02/2007 thì hàng hóa hư hỏng, tổn thất (ngọai trừ phần đã được các tổ chức, cá nhân bồi thường) thì được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN
.........Công ty không được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT đầu vào của số hàng trên. Giá trị hàng hóa tổn thất còn lại sau khi trừ các khoản giá trị bồi thường (của các tổ chức, cá nhân gây ra tổn thất và của các tổ chức bảo hiểm theo hợp đồng nếu có ) được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế theo quy định
Hàng hoá phải tiêu huỷ hoặc huỷ bỏ thì Công ty phải lập hội đồng thanh huỷ trong đó có biên bản xác định rõ mức độ, nguyên nhân và trách nhiệm: biên bản phải ghi rõ số lượng, chủng loại, giá trị hàng huỷ, giá trị thanh lí có thể thu hồi được, giám đốc doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước các cơ quan có thẩm quyền.

nguồn

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bạn cần xem kỹ lại thời gian của các bài đã post, các bài đã post đã trãi qua các thời kỳ áp dụng Thông tư hướng dẫn về thuế TNDN từ TT128, sang TT134, rồi đến TT130 , nay TT130 lại có thêm 1 số bổ sung bằng TT18/2011 nữa, nên các bạn muốn nói về vấn đề này thì nên lập 1 topic khác để việc trao đổi nó không bị lầm lẫn, sai sót

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.