Bài toán hoạch định ngân sách vốn trong doanh nghiệp

• Thread starter hai_kt
  • Ngày gửi
H

hai_kt

Guest
29/5/06
4
0
1
Bình Định
Xin chào các bạn, tôi có một bài tập như sau đây, mong các bạn xem giùm và chỉ bảo với nha.

Cty A hiện có 1 máy có nguyên giá 500,000$.Giá hiện nay là 250,000$ (máy cũ khấu hao 50,000$ mỗi năm). Công ty đang xem xét thay thế 1 máy mới. Máy mới giá 700,000$,Chi phí lắp đặt là 50,000$, máy mới đòi hỏi phải gia tăng vốn luân chuyển ròng ban đầu là 40,000$.máy mới khấu hao theo phương pháp tuyến tính cố định với thời gian 5 năm.A dự kiến bán máy cũ với giá 275,000$. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 40%.Nếu mua máy mới doanh thu dự kiến tăng thêm 100,000$,chi phí hoạt động (bao gồm cả khấu hao) dự kiến tăng 20,000$. Cty A đánh giá là vốn luân chuyển sẽ tăng 10,000$ mỗi năm trong suốt vòng đời của dự án.Sau 5 năm máy mới bán được với giá 70,000$.
a. Tính toán đầu tư ròng của dự án.
b. Tính toán dòng tiền ròng hàng năm của dự án.

Thực sự tôi không hiểu lắm ở phần Vốn luân chuyển. Nếu các bạn có học về tài chính, hãy giúp đỡ tôi giải bài này với nha.
Xin cảm ơn rất nhiều!
:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
đây là bên tài chính mà bạn, đâu phải kế toán.Anyway, ở đây bạn có thể hiểu, vốn luân chuyển ban đầu sẽ được gia tăng thêm 40,000$, cty đánh giá vốn luân chuyển sẽ tăng 10,000$mỗi năm là mỗi năm tăng thêm: vlc bđầu+ 40,000$+10,000$ mỗi năm.Khi tính dòng tiền, bạn chỉ tính vào Phần Tăng thêm vốn luân chuyển ban đầu khi thực hiện dự án mà thôi.

T

thutrangcat

Guest
hai_kt nói:
Xin chào các bạn, tôi có một bài tập như sau đây, mong các bạn xem giùm và chỉ bảo với nha.

Cty A hiện có 1 máy có nguyên giá 500,000$.Giá hiện nay là 250,000$ (máy cũ khấu hao 50,000$ mỗi năm). Công ty đang xem xét thay thế 1 máy mới. Máy mới giá 700,000$,Chi phí lắp đặt là 50,000$, máy mới đòi hỏi phải gia tăng vốn luân chuyển ròng ban đầu là 40,000$.máy mới khấu hao theo phương pháp tuyến tính cố định với thời gian 5 năm.A dự kiến bán máy cũ với giá 275,000$. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 40%.Nếu mua máy mới doanh thu dự kiến tăng thêm 100,000$,chi phí hoạt động (bao gồm cả khấu hao) dự kiến tăng 20,000$. Cty A đánh giá là vốn luân chuyển sẽ tăng 10,000$ mỗi năm trong suốt vòng đời của dự án.Sau 5 năm máy mới bán được với giá 70,000$.
a. Tính toán đầu tư ròng của dự án.
b. Tính toán dòng tiền ròng hàng năm của dự án.

Thực sự tôi không hiểu lắm ở phần Vốn luân chuyển. Nếu các bạn có học về tài chính, hãy giúp đỡ tôi giải bài này với nha.
Xin cảm ơn rất nhiều!

Mọi người có thể chỉ cho mình cách gửi kèm file, mình sẽ gửi cho bạn này bài giải này bằng file Excel, bạn sẽ hiểu hơn.

Nhưng tạm thời, mình ghi sơ bộ thế này

ĐẦU TƯ THUẦN: (1) + (2) + (3) - (4) - (5)
1. Chi phí máy mới (chi)
2. Chi phí chuyên chở, lắp đặt (chi)
3. Gia tăng vốn luân chuyển ( vốn lưu động ban đầu)(chi)
4. Trừ đi thu nhập từ bán máy cũ ( thu)
5. Trừ thuế thu nhập trên bán máy cũ (chi)

DÒNG TIỀN THUẦN HÀNG NĂM:
Hàng năm, có các dòng tiền như sau: từ năm thứ nhất đến năm thứ 5
( Lập bảng Excel để tính toán sẽ dễ dàng hơn trong việc tính OFC, và FCF)
1. Thay đổi doanh thu
2. Thay đổi chi phí hoạt động
3. Thay đổi khấu hao
4. Thay đổi EBIT
5. Thay đổi trong vốn lưu động( vốn luân chuyển)
6. Thu nhập/Lỗ từ thanh lý TS
- Giá thanh lý TSCD
- Thuế đánh trên thu hồi
7. Mua thêm TSCĐ
8. Thay đổi trong OFC
9. Thay đổi trong FCF
Quy tất cả về PV, và NPV.

Sửa lần cuối:
T

thutrangcat

Guest
Bạn không nên chỉ đơn thuần máy móc áp dụng công thức tính, hãy đứng trên phương diện tài chính. Nếu bạn đưa một máy mới vào sử dụng, thì hàng năm bạn được cái gì ( thu được bao nhiêu tiền) và bạn mất cái gì ( mất bao nhiêu tiền). Cộng trừ cho nhau, bạn sẽ được dòng tiền thuần hàng năm.
Thế thôi. Với hướng đi này, hi vọng bạn sẽ tìm ra bài giải chi tiết. Nếu không, mình sẽ gửi file cho bạn.

Sửa lần cuối:
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
bạn vào mail, chọn compose, nếu đã có file sẵn, chọn attachtment, rồi chọn Browse để vào máy tính chọn file, rồi gửi như gửi mail bình thường.Chúc học tốt.

T

thutrangcat

Guest
thu6tudo nói:
bạn vào mail, chọn compose, nếu đã có file sẵn, chọn attachtment, rồi chọn Browse để vào máy tính chọn file, rồi gửi như gửi mail bình thường.Chúc học tốt.

Hổng phải vậy. Gửi file ở diễn đàn cơ. Mình đã được quyền gửi kèm file nhưng không biết cách

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
thutrangcat nói:
Hổng phải vậy. Gửi file ở diễn đàn cơ. Mình đã được quyền gửi kèm file nhưng không biết cách

Phía dưới bài viết trả lời, chọn chức năng tải file từ máy, hien lên màn hình để tải file tư máy. Bấm Browes để tìm file muốn upload, chọn file xong bấm thêm file

M

minetss

Sơ cấp
25/1/11
10
0
1
tpHCM
Thực sự tôi không hiểu lắm ở phần Vốn luân chuyển.

em đã làm bài này khi không nhìn bài giải thì nghĩ là VLC 40,000 là để ở năm O, từ năm 1 đến năm 4 mỗi năm chi 10,000, đến năm 5 thì thu hồi VLC về hết, nhưng khi nhìn đáp án thì thật sự chẳng hiểu tại sao trong phần bài giải phần VLC lại kỳ vậy nữa? không biết vấn đề này anh giải quyết sao ạ?
không hiểu tại sao đáp án lại để VLC năm 0 là 10,000 và năm 5 lại thu hồi về 10,000 nhỉ? đề bài đâu có ý này đâu:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA