Báo cáo thuế GTGT cho DN mới thành lập, lần đầu kê khai ntn?

• Thread starter kim tuyến
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ngphuocthien nói:
Mình đọc hết thông tư 120 nhưng vẫn không thấy qui định chỗ nào,bạn có thể đọc lại xem thử nằm chổ nào giúp mình với được không?Thanks!
Mẫu biểu các bảng kê khai thuế GTGT nằm ở sau Phần H - Tổ chức thực hiện - của Thông tư 120/2003/TT-BTC. Chắc chắn là có, nếu không có thì bạn phải xem lại văn bản bạn đã download về.

Ngphuocthien nói:
Nó nằm ở chổ này, nhưng không như các bạn nói.
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=...3003&oid=22402
Đây là công văn trả lời của Bộ tài chính đó chứ, làm gì có thấy mẫu biểu đâu?

thanhnghiem nói:
cho em hỏi ké với! Những chứng từ như: phí và lệ phí, biên lai thu tiền của cơ quan nhà nước có dấu đỏ thì mình có đưa vào kê khai thuế được không? Và đưa vào bảng nào? bảng 04/GTGT được không a?
Bạn có thể kê khai những chứng từ này vào Bảng kê mẫu số 04/GTGT.

nguyenbinh nói:
cho mình hỏi sao khi vào các biểu mẫu trong thư viện như chỉ dẫn trên thì không mở được vậy, phải làm thế nào?
Bạn hãy cài vào máy một trong hai chương trình giải nén file, đó là: Winrar hoặc Winzip. Khi đó, bạn sẽ mở được các file trong thư viện.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Tu Anh nói:
Mẫu biểu các bảng kê khai thuế GTGT nằm ở sau Phần H - Tổ chức thực hiện - của Thông tư 120/2003/TT-BTC. Chắc chắn là có, nếu không có thì bạn phải xem lại văn bản bạn đã download về.
Cái văn bản đó trong thư viện không vấn đề gì, mình đã down về xem qua và chỉ chính xác cho bạn Ngphuocthien là tại trang 68 rồi cơ mà.

Ngphuocthien nói:
Mình đọc hết thông tư 120 nhưng vẫn không thấy qui định chỗ nào, bạn có thể đọc lại xem thử nằm chổ nào giúp mình với được không?Thanks!

Mình đã chỉ chính xác về mẫu 04/GTGT là tại trang 68 của file có trong thư viện, nếu bạn có file từ nguồn khác hoặc có sách thì phải tự tìm xem nó nằm chỗ nào. Bạn đã thực sự đọc hết thông tư 120 chưa? (mình thì chưa, chỉ đọc chỗ nào cần đọc thôi, chỗ nào chưa cần đến thì chưa đọc) Nếu bạn còn thắc mắc là quy định nào bắt nộp bảng kê 04/GTGT thì bạn xem phần C. Đăng ký, kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế - II. Kê khai thuế GTGT - 1. Các cơ sở kd phải lập và gửi .... (từ mẫu 01/GTGT đến mẫu xx/GTGT, có phát sinh mẫu nào thì nộp mẫu đó)

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
OldNTV nói:
Cái văn bản đó trong thư viện không vấn đề gì, mình đã down về xem qua và chỉ chính xác cho bạn Ngphuocthien là tại trang 68 rồi cơ mà.

Mình đã chỉ chính xác về mẫu 04/GTGT là tại trang 68 của file có trong thư viện, nếu bạn có file từ nguồn khác hoặc có sách thì phải tự tìm xem nó nằm chỗ nào. Bạn đã thực sự đọc hết thông tư 120 chưa? (mình thì chưa, chỉ đọc chỗ nào cần đọc thôi, chỗ nào chưa cần đến thì chưa đọc) Nếu bạn còn thắc mắc là quy định nào bắt nộp bảng kê 04/GTGT thì bạn xem phần C. Đăng ký, kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế - II. Kê khai thuế GTGT - 1. Các cơ sở kd phải lập và gửi .... (từ mẫu 01/GTGT đến mẫu xx/GTGT, có phát sinh mẫu nào thì nộp mẫu đó)
Bạn ơi! Mẫu 04/GTGT nó chỉ là cái mẫu ,muốn có cái mẫu đó thì phải có cái gì để hướng dẫn cái mẫu đó.Thế thì trong thông tư 120 không hướng dẫn chi tiết lập mẫu 04 như bạn nói.Nó năm ở CV hướng dẫn của TCT nhưng không như bạn và bạn Nguyên Tú Anh nói xin hai bạn chịu khó xem lại 1 lần nữa.
Mẫu 04/GTGT chỉ kê khai hàng hóa dịc vụ của người bán không có hóa đơn
Công văn của Bộ Tài chính số 4575/TC/TCT ngày 29/4/2004 hướng dẫn về thuế GTGT
Những chứng từ như phí lệ phí,hóa đơn mà làm sao kê vào mẫu 04 được

N

netoholic123

Guest
24/6/06
10
0
0
Cần Thơ
Mình vừa download về và mở bình thường, thấy k0 có khó khăn gì đâu.

BTW, cám ơn các anh chị nào đã share files. Chúng thực sự rất bổ ích cho nhiều người, trong đó có tôi.

Cám ơn nhiều lắm lắm.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ngphuocthien nói:
Bạn ơi! Mẫu 04/GTGT nó chỉ là cái mẫu ,muốn có cái mẫu đó thì phải có cái gì để hướng dẫn cái mẫu đó.Thế thì trong thông tư 120 không hướng dẫn chi tiết lập mẫu 04 như bạn nói.Nó năm ở CV hướng dẫn của TCT nhưng không như bạn và bạn Nguyên Tú Anh nói xin hai bạn chịu khó xem lại 1 lần nữa.
Mẫu 04/GTGT chỉ kê khai hàng hóa dịc vụ của người bán không có hóa đơn
Cái câu bạn hỏi mà mình tô màu đen đó: Mình hỏng hiểu bạn hỏi gì

Cái câu bạn hỏi mà mình tô màu đỏ đó: Vì mẫu này đơn giản nên được ghi chú ngay phía dưới mẫu 04/GTGT

Cái câu bạn hỏi mà mình tô màu xanh đó: Bạn nói đúng.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
OldNTV nói:
Cái câu bạn hỏi mà mình tô màu đen đó: Mình hỏng hiểu bạn hỏi gì

Cái câu bạn hỏi mà mình tô màu đỏ đó: Vì mẫu này đơn giản nên được ghi chú ngay phía dưới mẫu 04/GTGT

Cái câu bạn hỏi mà mình tô màu xanh đó: Bạn nói đúng.
Bây giờ thế này.Bạn đọc CV/4575/TCT ngay29/4/2004 có phải như bạn nói không.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com

1.
2.
.....
6. Về thủ tục kê khai nộp thuế GTGT:
Việc kê khai hàng hóa, dịch vụ mua vào theo quy định tại điểm 1, mục II, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC nêu trên áp dụng cụ thể đối với một số hàng hóa, dịch vụ cụ thể như sau:
Mẫu số 04/GTGT sử dụng cho cả hàng hóa, dịch vụ mua vào của đối tượng bán không có hóa đơn, như: sản phẩm bằng mây tre, cói, dừa, cọ... của người nông dân trực tiếp làm ra; sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh. Cơ sở kinh doanh đã kê khai hàng tháng hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu Bảng kê này sẽ thay thế cho mẫu số 01/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/ 2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh.( không có hàng hoá)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tóm lại, bạn muốn đưa công văn 4574/TC/TCT để muốn chứng minh cho điều này:
Ngphuocthien nói:
... phải không nào? Nhưng ngay câu của bạn cũng đã sai rồi đó! Nếu có hóa đơn thì phải kê khai vào bảng kê mẫu 03 và mẫu 05 rồi chứ! Làm sao kê vào mẫu 04 - không có hóa đơn được? Điều này là đương nhiên.

Câu trả lời của mình dành cho câu hỏi:
thanhnghiem nói:
Những chứng từ như: phí và lệ phí, biên lai thu tiền của cơ quan nhà nước có dấu đỏ
Người đặt câu hỏi (bạn thanhnghiem) đã nói rất chuẩn rồi. Vậy theo bạn, những chứng từ này nếu kê khai thì sẽ kê khai vào Bảng kê mẫu số mấy là hợp lý?

Ừ, thì cứ cho là hướng dẫn của tổng cục thuế không đề cập nhưng nghe tên Bảng kê mẫu số 04 - Bảng kê thu mua hàng hóa mua vào không có hóa đơn - thì kê khai loại chứng từ đó là hợp lý đấy chứ!

Hay để khỏi tranh cãi thì không kê khai là hơn nhỉ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Gửi bạn Tu Anh.
Thế biên lai thu phí,lệ phí cầu đường bạn kê vào mẫu 04/GTGT thì thuế GTGT để ở đâu ạ.

Nguyen Tu Anh nói:
Trước đây, mẫu 05/GTGT là "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng, hóa đơn thu mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản". Nhưng hiện nay, không còn hóa đơn thu mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản nữa do đó, mẫu 05/GTGT là "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng".

Mẫu 04/GTGT là "Bảng kê thu mua hàng hóa mua vào không có hóa đơn".
Vấn đề tôi muốn nói là ở chổ này: Kê hàng hóa mua vào không có hóa đơn chưa chắc là đúng, chỉ kê hàng hóa mua vào của người bán không có hóa đơn,chứ kê những hàng hoá, dịch vụ của người bán có hóa đơn nhưng do làm mất hóa đơn, cứ cho là hàng hóa không có hóa đơn kê lên mẫu 04 là không được,bạn có đồng ý như vậy không.?

OldNTV nói:

1.
2.
.....
6. Về thủ tục kê khai nộp thuế GTGT:
Việc kê khai hàng hóa, dịch vụ mua vào theo quy định tại điểm 1, mục II, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC nêu trên áp dụng cụ thể đối với một số hàng hóa, dịch vụ cụ thể như sau:
Mẫu số 04/GTGT sử dụng cho cả hàng hóa, dịch vụ mua vào của đối tượng bán không có hóa đơn, như: sản phẩm bằng mây tre, cói, dừa, cọ... của người nông dân trực tiếp làm ra; sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh. Cơ sở kinh doanh đã kê khai hàng tháng hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu Bảng kê này sẽ thay thế cho mẫu số 01/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/ 2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.
Cái biên lai thu phí ,lệ phí, hóa đơn của cơ quan nhà nước có dấu đỏ qui định ở chố có cái 3 chấm và ở chổ một số dịch vụ khác của cá nhân không kinh doanh, phải không chị Tú Anh?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ngphuocthien nói:
Gửi bạn Tu Anh.
Thế biên lai thu phí,lệ phí cầu đường bạn kê vào mẫu 04/GTGT thì thuế GTGT để ở đâu ạ.
Những biên lai này không có thuế ạ.

Ngphuocthien nói:
chứ kê những hàng hoá, dịch vụ của người bán có hóa đơn nhưng do làm mất hóa đơn, cứ cho là hàng hóa không có hóa đơn kê lên mẫu 04 là không được,bạn có đồng ý như vậy không.?
Bạn nhầm rồi. Mất hóa đơn mà kê khai vào đó thì đâu có được? Và mình không nghĩ mọi người sẽ kê khai những chi phí do làm mất hóa đơn vào đó.

Quy định là được kê khai thôi, còn những chi phí trên đó có được chấp nhận là chi phí hợp lý không thì còn phải xét.

Ngphuocthien nói:
Cái biên lai thu phí ,lệ phí, hóa đơn của cơ quan nhà nước có dấu đỏ qui định ở chố có cái 3 chấm và ở chổ một số dịch vụ khác của cá nhân không kinh doanh, phải không chị Tú Anh?
Dấu ba chấm (...) cũng có thể hiểu được theo nghĩa như thế. Nhưng trong trường hợp này, mình dùng phương pháp loại trừ các bảng kê.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ngphuocthien nói:
Nguyen Tu Anh nói:
Dấu ba chấm (...) cũng có thể hiểu được theo nghĩa như thế. Nhưng trong trường hợp này, mình dùng phương pháp loại trừ các bảng kê.
Mình không đồng ý quan điểm này, bạn hơi vội vàng đó, cái dấu ba chấm chỗ "sản phẩm bằng mây tre, cói, dừa, cọ..." đó là để liệt kê những sản phẩm "của người nông dân trực tiếp làm ra". Không phải để nói đến mấy cái biên lai thu phí.

Và "một số dịch vụ khác của cá nhân không kinh doanh" thì càng không có biên lai.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đồng ý là kết luận vội vàng vì nếu đặt 3 chấm đặt vào đó hiểu theo nghĩa của Ngphuocthien là chưa chính xác.

Trong các bảng kê khai thuế GTGT, các bạn có thể dùng phương pháp loại trừ, tên của các bảng kê, nội dung hướng dẫn của Bộ tài chính... để chọn mẫu biểu kê khai chứng từ các loại cho phù hợp.

Mình xin kết thúc topic này tại đây.

OldNTV nói:
Mình không đồng ý quan điểm này, bạn hơi vội vàng đó, cái dấu ba chấm chỗ "sản phẩm bằng mây tre, cói, dừa, cọ..." đó là để liệt kê những sản phẩm "của người nông dân trực tiếp làm ra". Không phải để nói đến mấy cái biên lai thu phí.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA