Nộp thuế TNDN và GTGT như thế nào?

• Thread starter thienson
  • Ngày gửi
T

thienson

Guest
27/8/04
17
0
0
47
tp.HCM
nhờ các anh chị chỉ giúp!

hàng tháng trên bản kê khai thuế GTGT nếu có số thuế phải nộp trong kỳ thì mình sẽ nộp ở đâu? và căn cứ vào đâu để đem đi nộp thuế?

đối với thuế TNDN thì sẽ phải nộp từng quý theo tờ khai đầu năm phải không? nếu nộp thì căn cứ vào đâu để nộp? nộp ở đâu?

khi tới nộp thuế thì trình gì để người thu thuế biết là mình phải nộp bao nhiêu?

cảm ơn các anh chị trước,

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lãng tử

Guest
26/6/06
7
0
0
miền ký ức
Đối với thuế GTGT thì hàng tháng căn cứ vào tờ khai 01/GTGT để nộp thuế. Nếu đầu ra lớn hơn đầu vào thì bạn phải nộp số chênh lệch đó. Thời hạn nộp là trước ngày 25 của tháng sau.
Đối với thuế TNDN thì dựa vào tờ khai tạm tính thuế TNDN 02A/TNDN để nộp theo từng quý. Thời hạn tạm nộp cho từng quý là trong quý đó.
Bạn có thể tới ngân hàng hoặc tới chi nhánh ngân hàng tại chi cục thuế để nộp. Khi đi nộp bạn ghi đầy đủ các thông tin ra một tờ giấy A4 gồm: Tên cty, địa chỉ, mã số thuế, nội dung nộp chỉ cần như thế thôi ko cần trình gì cả vì chủ trương hiện nay là "Tự kê khai, tự nộp thuế mà".

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Lãng tử nói:
Đối với thuế GTGT thì hàng tháng căn cứ vào tờ khai 01/GTGT để nộp thuế. Nếu đầu ra lớn hơn đầu vào thì bạn phải nộp số chênh lệch đó. Thời hạn nộp là trước ngày 25 của tháng sau.
Đối với thuế TNDN thì dựa vào tờ khai tạm tính thuế TNDN 02A/TNDN để nộp theo từng quý. Thời hạn tạm nộp cho từng quý là trong quý đó.
Bạn có thể tới ngân hàng hoặc tới chi nhánh ngân hàng tại chi cục thuế để nộp. Khi đi nộp bạn ghi đầy đủ các thông tin ra một tờ giấy A4 gồm: Tên cty, địa chỉ, mã số thuế, nội dung nộp chỉ cần như thế thôi ko cần trình gì cả vì chủ trương hiện nay là "Tự kê khai, tự nộp thuế mà".
trời, ở đâu ra vậy. muốn nộp thuế GTGT thì đâu nộp khơi khơi vậy. nộp tiền vào ngân sách nhà nước phải lên Thuế xin cuốn nộp tiền vào ngân sách (nếu nộp bằng tiền mặt thì xin cuốn giấy nộp tiền mặt, chuyển khoản thì xin cuốn chuyển khoản), căn cứ vào quyết toán thuế năm hay báo cáo thuế tháng mà nộp thôi, nếu là tạm nộp thuế TNDN thì phải căn cứ vào tờ khai thuế TNDN dự tính - cái này nộp theo Quý. Phải ghi rõ chương, mục, loại ..của thuế GTGt và thuế nhập vào giấy nộp tiền và phải ghi rõ số tài khoản của chi cục thuế quản lý mình và ghi tài khoản đó ở kho bạc nào.

Sửa lần cuối:
L

Lãng tử

Guest
26/6/06
7
0
0
miền ký ức
Ở chỗ đồng chí rắc rối vậy sao? Nếu như nộp thuế xuất nhập khẩu thì ok. Còn nộp thuế GTGT và tạm nộp thuế TNDN thì ko cần như thế đâu đồng chí ơi. Tôi làm trên Tân Bình và Bình Tân đâu có mấy cái vụ như đồng chí nêu. Chắc đồng chí tưởng tôi ở cõi trên xuống hay sao mà hỏi lại tôi một câu như thế?

D

dungvon

Guest
23/6/06
5
0
0
40
Nam dinh
Theo tôi nghĩ là nộp thuế GTGT& Thuế TNDN tạm tính theo tờ khai ước tính thuế TNDN đa nộp từ đầu năm thì phải mua giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền mặt nuế như bạn nộp bằng tiền mặt, mua giấy nộp tiền vào NSNN bằng chuyển khoản nuế như bạn muốn chuyển khoản nhưng với điều kiện bạn phải ghi đúng số chương, mục, khoản, tiểu khoản

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Căn cứ trên Tờ khai thuế GTGT hàng tháng và Tờ khai thuế TNDN từ đầu năm, cơ quan thuế sẽ biết công ty phải nộp thuế bao nhiêu.

Khi nộp thuế, bạn viết nội dung phải nộp vào "Giấy nộp tiền vào Ngân sách nhà nước bằng tiền mặt (hoặc chuyển khoản)" và nộp vào Kho bạc tại quận mà bạn đăng ký địa chỉ kinh doanh. Khi nộp tiền, kho bạc không yêu cầu bạn phải đưa căn cứ để nộp thuế vì họ chỉ là đơn vị thu hộ chứ không quản lý thuế. Sau đó, kho bạc sẽ báo lại với cơ quan quản lý thuế của công ty và cơ quan quản lý thuế sẽ biết công ty đã nộp thuế đủ hay chưa.

thienson nói:
nhờ các anh chị chỉ giúp!

hàng tháng trên bản kê khai thuế GTGT nếu có số thuế phải nộp trong kỳ thì mình sẽ nộp ở đâu? và căn cứ vào đâu để đem đi nộp thuế?

đối với thuế TNDN thì sẽ phải nộp từng quý theo tờ khai đầu năm phải không? nếu nộp thì căn cứ vào đâu để nộp? nộp ở đâu?

khi tới nộp thuế thì trình gì để người thu thuế biết là mình phải nộp bao nhiêu?

cảm ơn các anh chị trước,

T

thienson

Guest
27/8/04
17
0
0
47
tp.HCM
cảm ơn các anh các chị đã chị dạy!

em xin túm lại ý các anh chị đã hướng dẫn cho em nhé:
1/. đem các tờ khai thuế đến kho bạc nơi đăng ký thuế.
2/. viết vào phiếu nộp tiền vào ngân sách (nếu chưa có phiếu này thì có thể mua ở đâu ạ?) số tiền phải nộp.
3/. Nộp tiền.
4/. đi về (có phải báo cáo gì với đồng chí quản lý thuế không ạ?)

nếu có gì còn thiếu sót mong các anh chị chỉ giáo tiếp ạ!
Thành thật cảm ơn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn lộn linh tinh hết cả rồi. Híc!

thienson nói:
1/. đem các tờ khai thuế đến kho bạc nơi đăng ký thuế.
Không phải đem các Tờ khai thuế đến kho bạc. Đem "Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng tiền mặt", cùng với tiền (chỉ cần hai thứ này thôi) đem đến kho bạc quận mà nộp.

thienson nói:
2/. viết vào phiếu nộp tiền vào ngân sách (nếu chưa có phiếu này thì có thể mua ở đâu ạ?)
Viết vào "Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước", chứ không phải phiếu. Bạn lên Chi cục thuế mà mua quyển này.

thienson nói:
3/. Nộp tiền.
... vào kho bạc.

thienson nói:
4/. đi về (có phải báo cáo gì với đồng chí quản lý thuế không ạ?)
Không phải báo cáo với ai cả.

T

thienson

Guest
27/8/04
17
0
0
47
tp.HCM
cảm ơn anh chị một lần nữa!

Mai đi làm thử các bước xem thế nào, sau đó em sẽ báo cáo lại kết quả.

đợi tin chiến thắng của em nhé.:jump: :jump:

H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
thienson nói:
cảm ơn anh chị một lần nữa!

Mai đi làm thử các bước xem thế nào, sau đó em sẽ báo cáo lại kết quả.

đợi tin chiến thắng của em nhé.:jump: :jump:

Kiếm tiền hay thu tiền mới khó chứ nộp tiền thì không khó như em tưởng đâu!
Túm lại:
Căn cứ nộp: theo bảng kê khai (hoặc thông báo - tùy trường hợp cụ thể)
Nơi nộp: Kho bạc
Thời gian: như mọi người đã nói
Hình thức: Tùy cách làm của từng địa phương (nhiều nơi có cách làm rất hay và đơn giản).
Đơn giản nhất: em ôm mớ tiền, kèm theo quyển giấy nộp tiền (nếu đã có - và ký sẵn) rồi lên kho bạc hỏi, người ta hướng dẫn rất chu đáo. yên tâm nhé!

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Ở chỗ mình thì đơn giản hơn. Khi đi nộp thì vào kho bạc nhà nước, đọc Mã số thuế Cty, Tên cty, nộp cho khoản nào và nộp bao nhiêu? thì cán bộ thu ngân ở đó sẽ làm thủ tục cho. Vì ở chỗ mình giờ hiện đại người ta dùng mạng nên không phải dùng giấy nộp tiền.
Còn như trước đây thì cũng phải nộp bằng tiền mặt nhưng mà nộp ít nên mỗi lần nộp thì nhờ người quản lý viết giùm cho cái giấy nộp tiền rồi đến kho bạc nộp thôi. Còn nếu cty bạn nộp nhiều muốn mua thì đến phòng ấn chỉ của Chi cục thuế hoặc Cục thuế mua.
Chúc bạn thành công!

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Chị TA ơi ở chỗ em thì quản lý thuế người ta yêu cầu là khi nộp thuế TNDN, thuế MB... xong thì phải foto liên 2 mà kho bạc trả lại đưa cho họ đấy

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cái này là tùy yêu cầu của cán bộ thuế thôi bạn ạ. Dù không nộp cho họ bản photo của Giấy nộp tiền thì kho bạc vẫn báo về cơ quan quản lý thuế. Hoặc khi lên mua hóa đơn cho lần tới, bạn nhớ mang tờ Giấy nộp tiền cho cán bộ thuế xem là được.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nguyen Tu Anh nói:
Viết vào "Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước", chứ không phải phiếu. Bạn lên Chi cục thuế mà mua quyển này.

Mua cả quyển hả Tú Anh? Anh thấy kế toán đem có 3 tờ về và sau khi đi nộp thuế môn bài xong thì kho bạc giữ 2 tờ, mình cầm 1 tờ về. Có thấy Thuế bán cho mình quyển nào đâu? 1 quyển đó có bao nhiêu tờ?

Khi nào thì phải nộp thuế TNDN tạm tính?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hai2hai nói:
Mua cả quyển hả Tú Anh? Anh thấy kế toán đem có 3 tờ về và sau khi đi nộp thuế môn bài xong thì kho bạc giữ 2 tờ, mình cầm 1 tờ về. Có thấy Thuế bán cho mình quyển nào đâu? 1 quyển đó có bao nhiêu tờ?
Mua cả quyển để dùng dần anh ạ. Một số sẽ có 5 liên: 1 liên lưu tại cuống, 1 liên người nộp tiền giữ, 3 liên còn lại nộp cho kho bạc. Một quyển chắc khoảng 5 liên x 50 số. Hì, em không nhớ rõ lắm.

Kế toán của anh chắc là xin được của cán bộ thuế đó.

hai2hai nói:
Khi nào thì phải nộp thuế TNDN tạm tính?
Anh nộp thuế TNDN tạm tính ngay sau khi khi cán bộ thuế đã duyệt Tờ khai thuế TNDN. Nếu duyệt trong tháng 7 thì hạn nộp là 30/9.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Một quyển chắc khoảng 5 liên x 50 số. Hì, em không nhớ rõ lắm.

Giấy nộp tiền vào NSNN chỉ có 25 số thôi còn quyển hóa đơn GTGT mới là 50 số ạh

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Vậy cho em hỏi với:
Thang 4 em nộp thuế TNDN ở quận HBT
Tháng 5 em làm thủ tục chuyển qua quận Thanh Xuân
Vậy đến bao giờ thì em phải nộp thuế TNDN tiếp ah.?
Em có phải nộp lại tờ khai thuế TNDN tạm tính cho bên Thanh Xuân ko?
Mình tự đi nộp thuế hay người tren CCT sẽ báo mình đi nộp vì trên CCT TX ko đòi hỏi phải gặp CB quản lý thuế của DN thì phải(em chưa gặp CB QL thuế của công ty em bao giờ)
Anh chị trả lời giúp em!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu bạn chỉ làm thủ tục chuyển đổi địa chỉ trụ sở công ty sang quận khác thì hồ sơ về DN cũng được cơ quan thuế tại quận cũ chuyển giao sang quận mới. Do đó, nếu đã nộp thuế tại quận HBT rồi thì không phải nộp tiếp thuế TNDN của quý 2 một lần tiếp theo nữa, tờ khai thuế TNDN cũng không phải nộp.

Cứ đến hạn thì DN tự động đi nộp thuế TNDN, cơ quan thuế không có trách nhiệm thông báo, trừ khi ảnh hưởng đến thành tích thì cán bộ thuế sẽ gọi điện xuống DN nhắc trước thời điểm hết hạn nộp vài ba hôm.

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
ko phải vậy.
Ý của em là Tháng 4 em nộp thuế TNDN của quý 1/06 bên HBT,sang quý 2 em phải nộp bên Thanh Xuân.Vậy em phải làm gì bây giờ.
Trả lời nhanh hộ em

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công ty vẫn chưa nộp thuế TNDN của quý 2 và tại thời điểm này công ty đã thuộc quyền quản lý của chi cục thuế quận Thanh Xuân do đó, bạn sẽ nộp thuế TNDN quý 2 tại kho bạc quận Thanh Xuân.

Nộp đi nhé! Sao bạn toàn nộp quá hạn thuế TNDN vậy? Thời gian hết hạn nộp thuế TNDN của quý 1 là 31/3/06, quý 2 là 30/6/06.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA