Chưa hiểu rõ điều 14 của QĐ 206/2003/QĐ-BTC

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi khanhchau, 30 Tháng sáu 2006.

6,417 lượt xem

  1. khanhchau

    khanhchau Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Quy Nhon - Binh Dinh
    Giúp mình với các bạn nhé!
    - TSCD được mua từ những nguồn tiền nào?
    - Điều 14 của TT 206 mình chưa hiểu lắm, DN sử dụng số KH TSCD theo quy định của pháp luật, mình phải tìm những quy định đó ở đâu?
    Chẳng phải số tiền KH được hạch toán vào chi phi tính giá thành sao?
    Mình đang đợi các bạn.
     
    #1
  2. Viva

    Viva Nôngdânthậthột@ ®

    Bài viết:
    387
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Gầm cầu chữ Y
    1/ Bạn nên có 1 cách hiểu rõ hơn về TSCĐ - Hao mòn TSCĐ - Khấu hao TSCĐ - Nguồn vốn KH cơ bản.
    2/ Điều 14 của QĐ 206 chỉ có ý nghĩa cho các DNNN hoặc các DN có vốn của NN, các DN ngoài QD chỉ áp dụng quyết định 206 để tính thúê TNDN. Trước đây số KHTSCĐ được ghi nhận đồng thời vào TK 009 (trong QĐ 15/2006, TK này đã bị loại bỏ), cơ quan quản lý cấp trên căn cứ vào TK này để có kế hoạch tái đầu tư TSCĐ hoặc sử dụng nguồn này vào mục đích khác.
    Nếu DN bạn là DNNN, bạn tìm đọc Luật DNNN và các văn bản có liên quan sẽ tìm được câu trả lời về việc quản lý - sử dụng nguồn vốn KHCB.
     
    #2
  3. khanhchau

    khanhchau Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Quy Nhon - Binh Dinh
    Vẫn chưa thôi chờ đợi .......

    Cảm ơn bạn Viva, mình cũng biêt là mình chưa thấu đáo chỗ nào ấy nên mới hỏi như vậy. Bạn có thể giới thiệu mình các VB liên quan về KHTSCD không?
    DN mình là Cty Cổ phần, vốn góp Nhà nước là 30%.
    Chúc các bạn mãi trẻ trung và bầu nhiệt huyết luôn dâng tràn để giúp đỡ những kẻ qua đường như... mình đây!
    Mình vẫn chưa thôi chờ các bạn.
     
    #3
  4. dangkhoaquan

    dangkhoaquan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    409
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Đà nẵng thành phố tôi yêu...
    ngoài QĐ 206 là quyết định rõ ràng nhất,đầy đủ nhất bạn còn có thể tham khảo quyết định 166/1999/qđ-btc NGÀY 30/12/1999 của Bộ Tài chính
     
    #4
  5. hoangaccounting

    hoangaccounting To put one's family first

    Bài viết:
    837
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    HCMC
    Đồng chí này nói ngộ ghê, tham khảo quyết định 166 là tham khảo cái gì?
    Bạn tham khảo thêm VAS03, VAS04 để biết thêm về TSCD.
     
    Last edited: 3 Tháng bảy 2006
    #5
  6. khanhchau

    khanhchau Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Quy Nhon - Binh Dinh
    Cảm ơn các bạn nhiều, mình sẽ lục tìm chúng.
     
    #6
  7. ngocphamanh

    ngocphamanh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Thai nguyen
    Nếu bạn muốn hiểu rõ về Quyết định 206/2003/BTC thì nên đoc lại quyết định 166/1999/QD- BTC. Chỉ có vài sự khác biệt nhỏ thôi. Khác biệt cơ bản là thay đổi thời điểm tính hoặc thôi tính khấu hao trước kia từ làm tròn theo tháng thì bây giờ làm tròn theo ngày. Bạn có thể tìm thấy 2 quyết định này trong trang WEB của Bộ Tài chính.
     
    #7
  8. quynhtrang84

    quynhtrang84 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha noi
    minh muon hoi mot cau, minh mua mot may tinh tu 4 thang 7 vay minh bat dau tinh khau hao tu ngay nao vay, van cua thang 7 hay tinh tu thang 8.xin tra loi giup minh nhe, cam on nhieu
     
    #8
  9. Dinh Khoa

    Dinh Khoa Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bắc Ninh
    Theo QĐ206: "Việc trích hoặc thôi trích KHTSCĐ đc thực hiện bắt đầu từ ngày (theo ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm, ngưng tham gia hoạt động kinh doanh".
    Vì vậy bạn nên trích bắt đầu từ 4tháng 7 nhé!
     
    #9
  10. sukyo

    sukyo Gã lang thang cô đơn...

    Bài viết:
    499
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Rừng xanh.....
    Tôi không đồng ý với ý kiến này.
     
    #10
  11. sukyo

    sukyo Gã lang thang cô đơn...

    Bài viết:
    499
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Rừng xanh.....
    Bạn mua ngày 04/7 nhưng có đưa vào sử dụng ngay không?
    Thời điểm trích KH là ngày TSCĐ đó được đưa vào sử dụng.

    * Lần sau Post bài có dấu bạn nhé!
     
    #11
  12. HuyenDieu

    HuyenDieu Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    24
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Nghệ An
    TSCĐ để trong kho cũng phải trích KH mà!
    Tốt nhất nên trích khấu hao kể từ ngày ghi hoá đơn VAT.
     
    #12
  13. sukyo

    sukyo Gã lang thang cô đơn...

    Bài viết:
    499
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Rừng xanh.....
    TS để trong kho là không tham gia vào quá trình kinh doanh nên không thu được lợi ích kinh tế --> không được ghi nhận là TSCĐ --> không trích KH
     
    #13

Chia sẻ trang này