Chưa hiểu rõ điều 14 của QĐ 206/2003/QĐ-BTC

• Thread starter khanhchau
  • Ngày gửi
K

khanhchau

Guest
8/6/06
9
0
0
Quy Nhon - Binh Dinh
Giúp mình với các bạn nhé!
- TSCD được mua từ những nguồn tiền nào?
- Điều 14 của TT 206 mình chưa hiểu lắm, DN sử dụng số KH TSCD theo quy định của pháp luật, mình phải tìm những quy định đó ở đâu?
Chẳng phải số tiền KH được hạch toán vào chi phi tính giá thành sao?
Mình đang đợi các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
khanhchau nói:
- TSCD được mua từ những nguồn tiền nào?
- Điều 14 của TT 206 mình chưa hiểu lắm, DN sử dụng số KH TSCD theo quy định của pháp luật, mình phải tìm những quy định đó ở đâu?
Chẳng phải số tiền KH được hạch toán vào chi phi tính giá thành sao?

1/ Bạn nên có 1 cách hiểu rõ hơn về TSCĐ - Hao mòn TSCĐ - Khấu hao TSCĐ - Nguồn vốn KH cơ bản.
2/ Điều 14 của QĐ 206 chỉ có ý nghĩa cho các DNNN hoặc các DN có vốn của NN, các DN ngoài QD chỉ áp dụng quyết định 206 để tính thúê TNDN. Trước đây số KHTSCĐ được ghi nhận đồng thời vào TK 009 (trong QĐ 15/2006, TK này đã bị loại bỏ), cơ quan quản lý cấp trên căn cứ vào TK này để có kế hoạch tái đầu tư TSCĐ hoặc sử dụng nguồn này vào mục đích khác.
Nếu DN bạn là DNNN, bạn tìm đọc Luật DNNN và các văn bản có liên quan sẽ tìm được câu trả lời về việc quản lý - sử dụng nguồn vốn KHCB.

K

khanhchau

Guest
8/6/06
9
0
0
Quy Nhon - Binh Dinh
Vẫn chưa thôi chờ đợi .......

Cảm ơn bạn Viva, mình cũng biêt là mình chưa thấu đáo chỗ nào ấy nên mới hỏi như vậy. Bạn có thể giới thiệu mình các VB liên quan về KHTSCD không?
DN mình là Cty Cổ phần, vốn góp Nhà nước là 30%.
Chúc các bạn mãi trẻ trung và bầu nhiệt huyết luôn dâng tràn để giúp đỡ những kẻ qua đường như... mình đây!
Mình vẫn chưa thôi chờ các bạn.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
ngoài QĐ 206 là quyết định rõ ràng nhất,đầy đủ nhất bạn còn có thể tham khảo quyết định 166/1999/qđ-btc NGÀY 30/12/1999 của Bộ Tài chính

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
dangkhoaquan nói:
ngoài QĐ 206 là quyết định rõ ràng nhất,đầy đủ nhất bạn còn có thể tham khảo quyết định 166/1999/qđ-btc NGÀY 30/12/1999 của Bộ Tài chính
Đồng chí này nói ngộ ghê, tham khảo quyết định 166 là tham khảo cái gì?
Bạn tham khảo thêm VAS03, VAS04 để biết thêm về TSCD.

Sửa lần cuối:
N

ngocphamanh

Guest
13/7/06
4
0
0
43
Thai nguyen
Nếu bạn muốn hiểu rõ về Quyết định 206/2003/BTC thì nên đoc lại quyết định 166/1999/QD- BTC. Chỉ có vài sự khác biệt nhỏ thôi. Khác biệt cơ bản là thay đổi thời điểm tính hoặc thôi tính khấu hao trước kia từ làm tròn theo tháng thì bây giờ làm tròn theo ngày. Bạn có thể tìm thấy 2 quyết định này trong trang WEB của Bộ Tài chính.

Q

quynhtrang84

Guest
1/12/08
2
0
0
Ha noi
minh muon hoi mot cau, minh mua mot may tinh tu 4 thang 7 vay minh bat dau tinh khau hao tu ngay nao vay, van cua thang 7 hay tinh tu thang 8.xin tra loi giup minh nhe, cam on nhieu

D

Dinh Khoa

Guest
2/10/08
12
0
0
41
Bắc Ninh
Theo QĐ206: "Việc trích hoặc thôi trích KHTSCĐ đc thực hiện bắt đầu từ ngày (theo ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm, ngưng tham gia hoạt động kinh doanh".
Vì vậy bạn nên trích bắt đầu từ 4tháng 7 nhé!

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Theo QĐ206: "Việc trích hoặc thôi trích KHTSCĐ đc thực hiện bắt đầu từ ngày (theo ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm, ngưng tham gia hoạt động kinh doanh".
Vì vậy bạn nên trích bắt đầu từ 4tháng 7 nhé!

Tôi không đồng ý với ý kiến này.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
minh muon hoi mot cau, minh mua mot may tinh tu 4 thang 7 vay minh bat dau tinh khau hao tu ngay nao vay, van cua thang 7 hay tinh tu thang 8.xin tra loi giup minh nhe, cam on nhieu

Bạn mua ngày 04/7 nhưng có đưa vào sử dụng ngay không?
Thời điểm trích KH là ngày TSCĐ đó được đưa vào sử dụng.

* Lần sau Post bài có dấu bạn nhé!

H

HuyenDieu

Sơ cấp
4/11/08
24
0
0
Nghệ An
Bạn mua ngày 04/7 nhưng có đưa vào sử dụng ngay không?
Thời điểm trích KH là ngày TSCĐ đó được đưa vào sử dụng.

* Lần sau Post bài có dấu bạn nhé!

TSCĐ để trong kho cũng phải trích KH mà!
Tốt nhất nên trích khấu hao kể từ ngày ghi hoá đơn VAT.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
TSCĐ để trong kho cũng phải trích KH mà!
Tốt nhất nên trích khấu hao kể từ ngày ghi hoá đơn VAT.

TS để trong kho là không tham gia vào quá trình kinh doanh nên không thu được lợi ích kinh tế --> không được ghi nhận là TSCĐ --> không trích KH

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA