Hạch toán chênh lệch tỷ giá khi mua TSCĐ

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Nguyen Lan Huong, 1 Tháng bảy 2006.

2,839 lượt xem

1. Nguyen Lan Huong

Nguyen Lan Huong Thành viên hoạt động

Cho mình hỏi với: Công ty mình mua một TSCĐ từ nước ngoài và thanh toán bằng tiền USD. Công ty mình sử dụng tỷ giá hạch toán đối với ngoại tệ gôc USD. TSCĐ mình phải hạch toán giá trị theo tỷ giá thực tế tại thời điểm đưa TSCĐ vào sử dụng. Như vậy khoản CLTG thực tế và hạch toán, mình phải hạch toán thế nào cho đúng? Giúp mình nhe. Cảm ơn các bạn!

2. duongnt1975

duongnt1975 Thành viên sơ cấp

Bạn nên xem Chuẩn mực kế toán 10 - ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá theo hướng dẫn tại thông tư 105/2003/TT-BTC ngày 4/11/2003

3. BUI CHI THANH

BUI CHI THANH Thành viên sơ cấp

Thường khi bạn mua hàng nước ngoài về bạn có tờ khai nhập khẩu, trên tờ khai nhập khẩu tài sản cố định có ghi tỷ giá tính thuế nhập khẩu và Vat nhập khẩu . Bạn lấy tỷ giá trên tờ khai làm tỷ giá tính nguyên giá TSCD .
    Nếu tren tờ khai không có thì bạn lấy giá ngày hàng đến cảng việt nam làm tỷ giá hoạch toán nguyên giá tài sản cố định .

4. littlegirl2711

littlegirl2711 Thành viên hoạt động

Chênh lệch tỷ giá trong giai đoạn đầu tư XDCB của TSCĐ!
    Help help , các bạn ơi mình muốn tìm TT105/2003 về chênh lệch tỷ giá trong giai đoạn đầu tư XDCB của TSCĐ , các bạn giúp mình với

5. Hien

Hien WKTER Staff Member

Rất nhiều chỗ có TT này: websiet Bộ tài chính (www.mof.gov.vn), thư viện WKT, công báo năm 2003, các hiệu sách....