Bố Trí Người Làm Kế Toán Trưởng Và Ký Chứng Từ Chi

• Thread starter valentine
  • Ngày gửi
V

valentine

Guest
22/4/06
40
0
0
40
vinh long
Các anh chị cho em hỏi ở cty em có một người chỉ có bằng trung cấp kế toán nhưng có cái là mới ra trường đây thôi khoản 1 năm,nhưng bây giờ sếp muốn bổ nhiệm người đó làm kế toán trưởng thì có vấn đề gì không,em biết là đk làm kế toán truởng là trung cấp thì có ít nhất 3 năm kinh nghiệm và 2 năm đối với trình độ dại học,nhưng em muốn biết việc bổ nhiệm như vậy có ảnh hưởng gì không,có bị phạt gì không.Còn nữa ở cty có 1 người kế toán làm ở tổng cty em làm ở cty con.người đó xuống xem em làm và thấy trên phiếu chi của em toàn là chữ ký sống,người đó bảo em là phải ký qua giấy than,và bảo em làm theo.nhưng theo em biết thì trong luật kế toán các chứng từ chi thì phải ký từng liên có đúng không ạ.người đó chỉ như vậy thì đúng không làm ơn cho em một lời khuyên có nên làm theo sự chỉ dẫn đó không:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Muốn làm Kế toán trưởng phải có CHỨNG CHỈ KTT không phân biệt trung cấp, CĐ, ĐH theo quy định của Luật KT
Ký như em là đúng rồi.
Chúc thành công!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
- Về bổ nhiệm kế toán trưởng thì đã có luật kế toán nên cứ theo luật mà làm, không đúng theo luật tức là vi phạm luật vậy thôi.
- Về phiếu thu, chi theo qui định là phải làm 3 liên và 3 liên này phải giống hệt nhau. Vì thế để tiện lợi đỡ phải viết nhiều lần thì nên dùng giấy than, nếu không dùng giấy than thì phải viết 3 liên giống nhau ( nghĩa là nếu liên 1 viết như thế nào thì liên 2,3 viết giống hệt như thế chỗ nào viết tắt thì phải viết tắt giống nhau, không rút gọn chữ, không thêm bớt chữ)

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Phạm Văn Khang nói đúng đó. Nếu làm KTT thì phải có chứng chỉ KTT do Bộ tài chính cấp. Nếu bạn mới ra trường mà chưa có chứng chỉ KTT là vi phạm pháp luật đó.
Còn việc ký chứng từ thì bạn làm như anh Phihung là đúng đó .
Chúc bạn thành công!

V

valentine

Guest
22/4/06
40
0
0
40
vinh long
em không hỏi là cách viết em chỉ muốn hỏi chữ ký trên phiếu chi có thể ký qua giấy than kh6ong,hay là phải ký từng liên.cảm ơn nhiều

Đ

đỗ hường

Guest
24/7/06
7
0
0
Hà Nội
Như các bạn nói ở trên thì người làm kế toán trưởng phải có bằng kế toán trưởng đúng không?
Nếu trong BCTC của năm vừa rồi mình có ký vào mục kế toán trưởng mà mình lại không có bằng kế toán trưởng,mình mới chỉ đi làm được hơn 1 năm thôi như vậy có sao không?và phải giải quyết như thế nào?
Xin trả lời mình nhanh nhé !
Cảm ơn nhiều !

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
đỗ hường nói:
Như các bạn nói ở trên thì người làm kế toán trưởng phải có bằng kế toán trưởng đúng không?
Nếu trong BCTC của năm vừa rồi mình có ký vào mục kế toán trưởng mà mình lại không có bằng kế toán trưởng,mình mới chỉ đi làm được hơn 1 năm thôi như vậy có sao không?và phải giải quyết như thế nào?
Xin trả lời mình nhanh nhé !
Cảm ơn nhiều !

Trong năm đầu tiên thì gạch chữ KTT đi và viết phụ trách KT vào đấy
Còn năm thứ hai thì cơ quan thuế cũng không phạt đâu, mà chỉ có Sở TC hoặc Sở TM hoặc UBND cấp TP Trung ương hoặc UBND Tỉnh cấp địa phương mới phạt thôi! Luật KT của VN hiện nay có tính hiệu lực chưa cao nên bạn yên tâm. Miễn là sổ sách phải rõ ràng là được.
Thân!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
valentine nói:
em không hỏi là cách viết em chỉ muốn hỏi chữ ký trên phiếu chi có thể ký qua giấy than kh6ong,hay là phải ký từng liên.cảm ơn nhiều

Sorry, tuy ko phải là bài trả lời em nhưng.... đọc bài của em mà anh toét cả mắt. Em có biết sau dấu chấm, dấu phẩy là ký tự gì ko? Hết 1 ý thì ý thứ 2 phải xuống dòng đọc cho đỡ nhức mắt.

Các văn bản do em tạo ra mà thế này thì ...chết.

...1 năm,nhưng bây..., ....gì không,em biết....,...độ dại học,nhưng em muốn..., ....không,có bị phạt gì không.Còn nữa ở cty..., ...than,và bảo em làm theo.nhưng...

Bài viết như thế này còn khó đọc hơn cả bài viết tiếng việt không dấu :p

C

cuong quach

Guest
Để tránh trường hợp giả mạo chữ ký,trên mỗi liên trong phiếu thu,chi đều fải ký trực tiếp,không được phép ký qua giấy than.Làm như bạn là đúng rồi.Thân!

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
em cũng làm kế toán cty em chỉ có mình em nên sếp ra một quyết định là bổ nhiệm kế toán trưởng , em chỉ có chứng chỉ kế toán thui , và đang học VB2 , em vẫn ký chứng từ với chức danh là kế toán trưởng ? vậy có sao ko các bác? và em đang thắc mắc một điều là vie cty em ít người nên nhiều khi em cũng phải đi mua VPP , đóng tiền điện thoại và theo em được biết là trên phiếu thu , chi tránh lặp lại chữ ký 2 lần , mà em là người lập phiếu , vậy bác nào cho em ý kiến về vấn đề này với ? cảm ơn các bác

N

nhachtiu@yahoo.

Guest
14/7/06
9
0
0
41
Thanh Xuân - Hà Nội
thuycog nói:
em cũng làm kế toán cty em chỉ có mình em nên sếp ra một quyết định là bổ nhiệm kế toán trưởng , em chỉ có chứng chỉ kế toán thui , và đang học VB2 , em vẫn ký chứng từ với chức danh là kế toán trưởng ? vậy có sao ko các bác? và em đang thắc mắc một điều là vie cty em ít người nên nhiều khi em cũng phải đi mua VPP , đóng tiền điện thoại và theo em được biết là trên phiếu thu , chi tránh lặp lại chữ ký 2 lần , mà em là người lập phiếu , vậy bác nào cho em ý kiến về vấn đề này với ? cảm ơn các bác
Trường hợp của tớ cũng giống như của bạn vừa là thủ quỹ kiêm làm kế toán và lại là nhân viên văn phòng nên cũng phải đi VPP và những thứ khác.
Nhưng từ trước tới giờ chỗ tôi Cq thuế và kiểm toán chưa thấy thắc mắc gì cả.Nên bạn yên tâm đi vì chỗ bạn ít người mà.

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
868
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Theo iem được biết thì việc viết phiếu thu phiếu chi làm 3 liên và có thể kí qua giấy than. E vẫn đang làm như thế và chưa thấy ai sờ đến gáy cả

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
valentine nói:
Các anh chị cho em hỏi ở cty em có một người chỉ có bằng trung cấp kế toán nhưng có cái là mới ra trường đây thôi khoản 1 năm,nhưng bây giờ sếp muốn bổ nhiệm người đó làm kế toán trưởng thì có vấn đề gì không,em biết là đk làm kế toán truởng là trung cấp thì có ít nhất 3 năm kinh nghiệm và 2 năm đối với trình độ dại học,nhưng em muốn biết việc bổ nhiệm như vậy có ảnh hưởng gì không,có bị phạt gì không.Còn nữa ở cty có 1 người kế toán làm ở tổng cty em làm ở cty con.người đó xuống xem em làm và thấy trên phiếu chi của em toàn là chữ ký sống,người đó bảo em là phải ký qua giấy than,và bảo em làm theo.nhưng theo em biết thì trong luật kế toán các chứng từ chi thì phải ký từng liên có đúng không ạ.người đó chỉ như vậy thì đúng không làm ơn cho em một lời khuyên có nên làm theo sự chỉ dẫn đó không:wall:

a) Tiêu chuẩn để được bổ nhiệm làm kế toán trưởng
- Về đạo đức: Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành và đấu tranh bảo vệ nguyên tắc, chính sách, chế độ kinh tế, tài chính và pháp luật của Nhà nước.
- Về trình độ chuyên môn, nghiệp vụ:
+ Đối với kế toán trưởng của các đơn vị kế toán
1/ Các công ty nhà nước hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà nước, gồm:
a) Tổng công ty nhà nước (Tổng công ty nhà nước được thành lập theo Luật Doanh nghiệp nhà nước năm 1995 và Tổng công ty do nhà nước quyết định đầu tư và thành lập theo Luật Doanh nghiệp nhà nước năm 2003; Tổng công ty do các công ty tự đầu tư và thành lập; Tổng công ty đầu tư và kinh doanh vốn nhà nước);
b) Công ty nhà nước độc lập;
c) Công ty thành viên hạch toán độc lập của Tổng công ty do Nhà nước quyết định đầu tư và thành lập.

2/ Các công ty nhà nước hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, gồm:
a) Công ty cổ phần nhà nước;
b) Công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước một thành viên;
c) Công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước có hai thành viên trở lên;
d) Doanh nghiệp có cổ phần, vốn góp chi phối của Nhà nước;
đ) Doanh nghiệp có một phần vốn của Nhà nước;
e) Công ty nhà nước giữ quyền chi phối doanh nghiệp khác;

3/ Các tổ chức hoạt động kinh doanh theo Luật Doanh nghiệp, gồm:
a) Công ty trách nhiệm hữu hạn;
b) Công ty cổ phần;
và kế toán trưởng của công ty con phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ cao đẳng hoặc đại học trở lên;

+ Đối với kế toán trưởng của các đơn vị kế toán hạch toán phụ thuộc của Tổng công ty phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;
+ Đối với kế toán trưởng của đơn vị kế toán cấp trên có các đơn vị kế toán trực thuộc, kế toán trưởng của Tổng công ty nhà nước và kế toán trưởng công ty mẹ phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên.
Riêng đối với kế toán trưởng là người Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được thành lập và hoạt động tại Việt Nam phải có trình độ ngoại ngữ theo yêu cầu của doanh nghiệp để phục vụ cho công tác giao dịch và làm việc.
- Về thời gian công tác thực tế về kế toán:
+ Đối với kế toán trưởng của các đơn vị kế toán quy định tại điểm 1, điểm 2, tiết a, b của điểm 3 và điểm 4, phần I của Thông tư này và kế toán trưởng của công ty con phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm nếu có trình độ đại học; trường hợp có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ cao đẳng thì phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm;
+ Đối với kế toán trưởng của các đơn vị kế toán quy định tại tiết c, d của điểm 3, điểm 5 và điểm 7 phần I của Thông tư này và, kế toán trưởng của các công ty hạch toán phụ thuộc của Tổng công ty phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm nếu có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp; đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên thì thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm;
+ Đối với kế toán trưởng của đơn vị kế toán cấp trên có các đơn vị kế toán trực thuộc, kế toán trưởng của Tổng công ty nhà nước và kế toán trưởng của công ty mẹ phải có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là năm năm trở lên.

b)Điều kiện để được bổ nhiệm kế toán trưởng
- Phải có các tiêu chuẩn quy định tại tiết a, điểm 1, phần III của Thông tư này;
- Có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định tại Quyết định số 43/2004/QĐ-BTC ngày 26/4/2004 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hoặc có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng được cấp trước ngày Quyết định số 43/2004/QĐ-BTC có hiệu lực thi hành theo quy định tại Quy chế về tổ chức bồi dưỡng và cấp chứng chỉ kế toán trưởng ban hành kèm theo Quyết định số 159 TC/CĐKT ngày 15/9/1989 và Quyết định số 769 TC/QĐ/TCCB ngày 23/10/1997 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
- Không thuộc đối tượng những người không được làm kế toán quy định tại Điều 51 của Luật Kế toán.

[FONT=.VnTime]2. Ph¹t tiÒn tõ 10.000.000 ®ång ®Õn 20.000.000 ®ång ®èi víi mét trong c¸c hµnh vi sau ®©y:[/FONT]
[FONT=.VnTime]Bè trÝ nguoi lµm kÕ to¸n truongkh«ng ®ñ tiªu chuÈn, ®iÒu kiÖn quy ®Þnh;[/FONT]

Sửa lần cuối:
H

hoangvanviet

Guest
22/11/05
5
0
0
45
Nghe An
Chào Thủy cog!
Đọc câu hỏi của Thủy sao thấy giống mình thế, mình cũng đang học VB2 ne. Có gì lien lac với mình theo địa chỉ: namdan2006@gmail.com để trao đổi kinh nghiệm nhé.
Qua câu hỏi của Thủy mình góp ý nhé: Theo luật kế toán thì bạn chưa đủ tư cách để làm kế toán trưởng đâu bạn phải giải thích rõ với Xếp. Bạn chỉ được ký chứng từ với chức danh kế toán viên thôi, hoặc người lập biểu. Muốn làm kế toán trưởng thì nhất thiết bạn phải có chứng chỉ kế toan trưởng.
Chào

T

TrucMy

Guest
15/5/06
24
0
0
Daknong
Đi mua lấy hóa đơn, về nhà nhờ người khác đứng thanh toán còn mình ký chi - vậy là đầy đủ thủ tục. Thân!

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Thực ra đối với phiếu thu chi thì bạn không cần ký "live" đâu, ký qua giấy carbon cũng được.
@ anh Thìn : Nếu anh chỉnh chữ cho nó to một chút thì tốt quá, em đọc xong phần trích dẫn của anh mà phải uống nguyên cốc nước ép carot đấy anh ơi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA