Tính khấu hao nhà xưởng

• Thread starter auhy311
  • Ngày gửi
A

auhy311

Guest
9/1/14
2
0
0
buôn ma thuột
A/C ơi cho e hỏi:
cty e mới xây dựng xong có cái nhà xưởng trị giá hơn 2tỷ. giờ e nên tính khấu hao theo phương pháp nào và thời gian trích khấu hao trong bao lâu. cty cũng chưa dăng kí pp tính khấu hao nên k biết bây giờ có thể dki pp tính khấu hao cho năm 2013 dc k ạ? e cảm ơn a/c nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Bạn tham khảo thêm ở thông tư 45/2013 để biết thêm chi tiết nhé.

T

thanhthao1992

Sơ cấp
27/12/13
12
0
0
31
Ha Noi
Ðề: Tính khấu hao nhà xưởng

Thông thường thì các Doanh nghiệp VN thường trích khấu hao theo pp đường thẳng. Bạn có thể tham khảo TT 45/2013.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

THÔNG TƯ Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013
Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định
Chương II:
QUY ĐỊNH VỀ QUẢN LÝ TÀI SẢN CỐ ĐỊNH​
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;

c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.
= > tài sản trên 2 tỷ > 30 triệu => đạt tiêu chuẩn là TSCĐHH

Phương pháp khấu hao đường thẳng: Là phương pháp tính khấu hao mà mức khấu hao hàng năm không thay đổi trong suốt thời gian sử dụng hữu ích của TSCĐ.
- Xác định mức trích khấu hao trung bình hàng năm cho tài sản cố định theo công thức dưới đây:
+Mức trích khấu hao trung bình hàng năm của tài sản cố định = Nguyên giá của tài sản cố định\ Thời gian sử dụng
+ Mức trích khấu hao trung bình hàng tháng = Mức trích khấu hao trung bình hàng năm của tài sản cố định / 12 tháng.

PHỤ LỤC I
KHUNG THỜI GIAN TRÍCH KHẤU HAO CÁC LOẠI TÀI SẢN CỐ ĐỊNH
(Ban hành kèm theo Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/ 04/2013 của Bộ Tài chính)​
G - Nhà cửa, vật kiến trúc
1. Nhà cửa loại kiên cố. ----25------- 50
2. Nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà vệ sinh, nhà thay quần áo, nhà để xe...------ 6--------- 25
3. Nhà cửa khác.----- 6 -------25
4. Kho chứa, bể chứa; cầu, đường, đường băng sân bay; bãi đỗ, sân phơi...----- 5------- 20
5. Kè, đập, cống, kênh, mương máng.--------- 6---------- 30
6. Bến cảng, ụ triền đà...------- 10----------- 40
7. Các vật kiến trúc khác-------- 5----------- 10

Như vậy quy đổi theo bảng trên thì ngắn nhất 6 năm = > dài nhất 25 năm ta giả sử dùng 25 năm tối đa cao nhất có thể
Nguyên giá = 2.000.000.000
Năm sử dụng= 25 năm
Mỗi năm khấu hao = 2.000.000.000/25= 80.000.000 / năm
Một tháng = 80.000.000/12= 6.666.667

T

thelastleaf

Sơ cấp
25/11/13
17
0
1
35
hà nội

THÔNG TƯ Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013
Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định
Chương II:
QUY ĐỊNH VỀ QUẢN LÝ TÀI SẢN CỐ ĐỊNH​
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;

c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.
= > tài sản trên 2 tỷ > 30 triệu => đạt tiêu chuẩn là TSCĐHH

Phương pháp khấu hao đường thẳng: Là phương pháp tính khấu hao mà mức khấu hao hàng năm không thay đổi trong suốt thời gian sử dụng hữu ích của TSCĐ.
- Xác định mức trích khấu hao trung bình hàng năm cho tài sản cố định theo công thức dưới đây:
+Mức trích khấu hao trung bình hàng năm của tài sản cố định = Nguyên giá của tài sản cố định\ Thời gian sử dụng
+ Mức trích khấu hao trung bình hàng tháng = Mức trích khấu hao trung bình hàng năm của tài sản cố định / 12 tháng.

PHỤ LỤC I
KHUNG THỜI GIAN TRÍCH KHẤU HAO CÁC LOẠI TÀI SẢN CỐ ĐỊNH
(Ban hành kèm theo Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/ 04/2013 của Bộ Tài chính)​
G - Nhà cửa, vật kiến trúc
1. Nhà cửa loại kiên cố. ----25------- 50
2. Nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà vệ sinh, nhà thay quần áo, nhà để xe...------ 6--------- 25
3. Nhà cửa khác.----- 6 -------25
4. Kho chứa, bể chứa; cầu, đường, đường băng sân bay; bãi đỗ, sân phơi...----- 5------- 20
5. Kè, đập, cống, kênh, mương máng.--------- 6---------- 30
6. Bến cảng, ụ triền đà...------- 10----------- 40
7. Các vật kiến trúc khác-------- 5----------- 10

Như vậy quy đổi theo bảng trên thì ngắn nhất 6 năm = > dài nhất 25 năm ta giả sử dùng 25 năm tối đa cao nhất có thể
Nguyên giá = 2.000.000.000
Năm sử dụng= 25 năm
Mỗi năm khấu hao = 2.000.000.000/25= 80.000.000 / năm
Một tháng = 80.000.000/12= 6.666.667

Anh chudinhxinh ơi cho em hỏi bên em xây dựng nhà xưởng nhưng mà mua nguyên vật liệu hầu như không có hóa đơn, bjo em muốn đưa tài sản đó vào tài sản cố định thì phải làm sao cho hợp lý ạ, nếu em đưa tài sản đó đứng tên 1 người trong công ty rồi công ty thuê lại tài sản đó với giá bằng giá khấu hao hàng tháng thì có hợp lý không ạ, em đang cần câu trả lời gấp, mong anh giúp em với ạ. Em cảm ơn anh.

K

khanhly90

Sơ cấp
26/2/14
9
1
1
34
Hoàng Mai-Hà Nội

Oánh dấu bài viết tscd quan tâm
thanks chủ topic nhiều a

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Anh chudinhxinh ơi cho em hỏi bên em xây dựng nhà xưởng nhưng mà mua nguyên vật liệu hầu như không có hóa đơn, bjo em muốn đưa tài sản đó vào tài sản cố định thì phải làm sao cho hợp lý ạ, nếu em đưa tài sản đó đứng tên 1 người trong công ty rồi công ty thuê lại tài sản đó với giá bằng giá khấu hao hàng tháng thì có hợp lý không ạ, em đang cần câu trả lời gấp, mong anh giúp em với ạ. Em cảm ơn anh.

Ko có hóa đơn thì làm sao biết giá trị của TSCĐ là bao nhiêu. Dùng giấy viết tay hả :D
Nếu vì vấn đề trích khấu hao mà để 1 người khác đứng tên là làm thay đổi hoàn toàn bản chất của sự việc. Khi đó tài sản ko thuộc công ty bạn nữa

Bạn có thể ký kết hợp đồng với 1 công ty xây dựng, sau đó công ty này xuất hóa đơn 1 lần toàn bộ công trình cho bạn.
Làm các biên bản nghiệm thu đưa vào sử dụng và trích khấu hao theo quy định là oki

L

letuansinh

Sơ cấp
18/4/11
15
0
1
Hung yen

Cho em xin ý kiến về cách tính giá trị còn lại của nhà xưởng:
Giá trị xây dựng 700 triệu, thời gian hợp đồng thuê đất để làm nhà xưởng là 15 năm, tuy nhiên nhà xưởng chỉ hoạt động sản xuất có 3 năm thì công ty ngừng hoạt động và để không. Nay hết thời hạn cho thuê đất, xã thanh lý hợp đồng cho thuê đất thì bên công ty yêu cầu được tính giá trị còn lại của nhà xưởng. Anh chị nào có kinh nghiệm về việc này cho em xin ý kiến và cách tính giá trị còn lại của nhà xưởng này với!!!!

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

A/C ơi cho e hỏi:
cty e mới xây dựng xong có cái nhà xưởng trị giá hơn 2tỷ. giờ e nên tính khấu hao theo phương pháp nào và thời gian trích khấu hao trong bao lâu. cty cũng chưa dăng kí pp tính khấu hao nên k biết bây giờ có thể dki pp tính khấu hao cho năm 2013 dc k ạ? e cảm ơn a/c nhìu

Chào bạn.

+Nếu bạn đã xác định được nó là TSCĐ thì phải có Hóa đơn chứng từ... để nó trờ thành TSCĐ nhé

+Theo Thông tư 45 cho Nhà Xưởng của bạn Vào Nhà Cửa Khác thì thời gian Khấu Tối thiểu-Tối đã là 6-25 năm.

+Cứ trích Khấu hao theo Phương pháp đường thẳng thôi (thông thường là như thế)
+Bảng có thể đăng ký thời gian trích khấu hao gửi cho CQ thuế ngay từ bây giờ.

C

Candypham2015

Sơ cấp
4/6/15
44
1
8
cả nhà cho e hỏi. Công ty em xây dựng một tòa nhà gồm 4 tầng nhưng đưa vào sửa dụng thì chỉ có hai tầng vậy trích khấu hao hết hay chỉ khấu hao 2 tầng thôi ah. anh chị giúp e với ah

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
cả nhà cho e hỏi. Công ty em xây dựng một tòa nhà gồm 4 tầng nhưng đưa vào sửa dụng thì chỉ có hai tầng vậy trích khấu hao hết hay chỉ khấu hao 2 tầng thôi ah. anh chị giúp e với ah
Vậy những tầng còn lại làm gì?

• Like
Reactions: duongktkt
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
để không vậy thôi ah vì kêu gọi đầu tư chưa được. mà tsản này e đã ghi tăng rồi ah. giúp e với ah

Bạn xem lại Dự án đầu tư xem Mục đích xây nhà để làm gì? Chẳng nhẽ cần 2 tầng mà xây 4 tầng để bỏ không?

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Bạn ơi cho mình hỏi về cái này nhé:

+ Mình thuê 1 mảnh đất , 1/3 làm xưởng , 1/3 làm văn phòng, còn 1/3 để trống ko xây gì !

Vậy thì phần 1/3 để trống khi phân ổ chi phí thuê có được tính là chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN hay không ?

Về mặt kế toán thì hạch toán vào 642 đúng ko ?

L

linh0524

Sơ cấp
2/4/16
18
0
1
Nhà mình cho em hỏi:
Em có 1 tài sản xếp vào loại nhà cửa loại kiên cố theo thông tư 45 thì thời gian trích khấu hao là từ 25 đến 50 năm, thế trong khoảng đó thì mình lấy bao nhiêu năm cũng được ạ hay là có căn cứ gì để xác định nữa không ạ? Tài sản này khoảng 4 tỷ 8.
Em cảm ơn

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nhà mình cho em hỏi:
Em có 1 tài sản xếp vào loại nhà cửa loại kiên cố theo thông tư 45 thì thời gian trích khấu hao là từ 25 đến 50 năm, thế trong khoảng đó thì mình lấy bao nhiêu năm cũng được ạ hay là có căn cứ gì để xác định nữa không ạ? Tài sản này khoảng 4 tỷ 8.
Em cảm ơn
Đó là khung nhà nước quy định, doanh nghiệp lựa chọn bao nhiêu năm căn cứ vào khung này và tuổi thọ kỹ thuật cũng như tuổi thọ kinh tế của tòa nhà.

L

linh0524

Sơ cấp
2/4/16
18
0
1
Tuổi thọ kỹ thuật và tuổi thọ kinh tế làm thế nào để biết được ak. E hỏi hơi ngu tý

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tuổi thọ kỹ thuật và tuổi thọ kinh tế làm thế nào để biết được ak. E hỏi hơi ngu tý
Tuổi thọ kỹ thuật là tính toán xem cái nhà đó dùng được bao lâu thì nó hỏng phải phá bỏ. Tuổi thọ kinh tế là thời gian sử dụng hữu ích, tức là thời gian mà công ty dự tính sử dụng nó. Tuổi thọ kinh tế <= Tuổi thọ kỹ thuật.

• Like
Reactions: lapbitas

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA