Thắc mắc về khấu trừ thuế GTGT

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi sadavi, 5 Tháng bảy 2006.

1,966 lượt xem

1. sadavi

sadavi Thành viên sơ cấp

Em tên Minh Huế, em là thành viên mới của WEBKETOAN, em mới chập chững bước vào ngành Kế toán, công ty em đang làm mới thành lập nên chưa có hình thức kế toán nào cả. Em xin các anh chị chỉ cho em thêm, em xin cám ơn rất nhiều.
    Công ty em chuyên thiết kế Web và mua bán thiết bị máy tính, em đang theo dõi các hóa đơn mua vào (vì chưa có hóa đơn bán hàng), cho em hỏi :
    - Thuế GTGT được khấu trừ là thuế đầu ra hay đầu vào và được khấu trừ như thế nào ạ?
    -Thuế GTGT được tính theo từng món hàng hay tính theo tổng số các hóa đơn bán ra hay mua vào ạ?
    - Những hóa đơn mua bàn ghế, cước điện thoại phải khai thuế hàng tháng vậy có được khấu trừ ko ạ?
    Em mong anh chị trả lời giúp em ( qua diễn đàn hoặc qua mail :minhhue1810@yahoo.com)
    Em xin cám ơn rất nhiều !

2. luckygirl85

luckygirl85 Obstinate Lucky

- Thuế GTGT là thế đầu vào được khấu trừ. và khấu trừ bằng phần trăm thuế của chính hàng hóa đó
    - Thuế GTGT được tính theo từng loại hàng hóa cả mua vào và bán ra
    - Hóa đơn mua bàn ghế, cước điện thoại.... nếu kê khai thì được khấu trừ

3. levanton

levanton Thành viên thân thiết

Bạn cần khẩn trương đến đăng ký thuế, chọn hình thức kế toán để mua sổ sách ghi chép, nếu để lâu, bạn sẽ bị phạt và bị rối trong đám chứng từ không biết ghi sổ nào, ghi theo phương pháp nào.
    Về thuế GTGT, các hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ phục vụ cho sản xuất kinh doanh có thuế GTGT bạn được khấu trừ, hàng tháng kê khai ở Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào ( Mẫu 03/GTGT)

Sau này, khi có doanh số, thì thuế GTGT trong hóa đơn bán ra, bạn kê khai ở Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ bán ra ( Mẫu 02/GTGT)

Số thuế GTGT đầu ra > đầu vào là số thuế GTGT đầu vào là thuế Công ty bạn phải nộp. Thời gian nộp : trước ngày 25 tháng sau.

Việc kê khai thuế GTGT bạn làm hàng tháng, nộp chậm nhất vào ngày 10 của tháng sau. Nếu không có phát sinh bạn cũng nộp bảng kê, trong bảng kê ghi: "không phát sinh".

Nếu vẫn còn thấy khó quá, bạn có thể dt : 08.4448219-0908130809 được hướng dẫn và tặng đĩa

4. Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

Nói đến sự khấu trừ là nói đến khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Thuế GTGT được khấu trừ kỳ này = Thuế GTGT còn được khấu trừ từ kỳ trước + Thuế GTGT đầu vào kỳ này - Thuế GTGT đầu ra kỳ này.

Con số này phải > 0 thì mới được khấu trừ thuế, còn < 0 thì phải nộp thuế.

Thuế GTGT đầu vào được tính bằng tổng tiền thuế GTGT có trên tổng số các hóa đơn mua vào.

Thuế GTGT đầu ra được tính bằng tổng tiền thuế GTGT có trên tổng số các hóa đơn bán ra.

Nếu bàn ghế và điện thoại phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty, hóa đơn ghi tên, địa chỉ và mã số thuế của công ty thì những hóa đơn đó sẽ được khấu trừ thuế GTGT.

5. sadavi

sadavi Thành viên sơ cấp

Em xin cám ơn các anh chị, qua những câu trả lời em đã hiểu thêm và học hỏi được rất nhiều.
    Em mới biết Giám đốc công ty em đã đăng ký ghi sổ theo hình thức "chứng từ - ghi sổ" (vì em thấy có sổ sách kế toán).
    Em nghe các bạn nói "ghi sổ cực lắm, nên làm kế toán trên phần mềm", nhưng công ty em mới thành lập có nên làm trên máy ko hay kiên nhẫn ghi trên sổ ạ?
    Nếu bây giờ ghi sổ, sau này có thay đổi làm trên máy được ko ạ?
    Cho em hỏi thêm : có gì khác giữa hóa đơn bán hàng và hóa đơn GTGT ạ?
    Nếu hóa đơn bán hàng ko có thuế thì khi kê khai hàng tháng mình sẽ ghi thuế GTGT là 0% hay ko ghi gì hết, nếu ghi là 0% thì có sao ko ạ ?

Last edited: 6 Tháng bảy 2006
  6. Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

Thời hiện đại rồi, mọi cái cần phải tự động hóa và tăng tốc lên. Kiên nhẫn nhích từng bước như rùa thì giờ đã lỗi thời rồi. Do đó, khi DN mới thành lập nên set up ngay phần mềm kế toán.

Cũng được thôi bạn ạ.

Hóa đơn bán hàng thì không có thuế GTGT nên không được khấu trừ thuế GTGT. Hóa đơn GTGT thì có thuế GTGT nên sẽ được khấu trừ thuế GTGT.

Khi kê khai hóa đơn bán hàng thông thường, không ghi gì đối với thuế suất thuế GTGT. Nếu bạn ghi thuế suất thuế GTGT là 0% đối với hóa đơn bán hàng thông thường thì người khác sẽ hiểu: mặt hàng đó chịu thuế GTGT và đó là tờ hóa đơn GTGT. Từ việc hiểu sai đó sẽ liên quan tới sự khấu trừ thuế GTGT nữa. Bạn có thể xem thêm trong diễn đàn "sự khác nhau về thuế suất thuế GTGT 0% và không chịu thuế suất thuế GTGT".

7. sadavi

sadavi Thành viên sơ cấp

Em cám ơn Nguyen Tu Anh nhiều nhiều... Bây giờ thì em đã hiểu, hiihhi