Viết VAT trong dịch vụ ăn uống???

• Thread starter ken
  • Ngày gửi
K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Em mới vào nghề, nên thắc mắc chỗ này. Anh chị chỉ giúp.
Công ty kinh doanh trong dịch vụ nhà hàng.
1.Vậy e có thể không viết hóa đơn VAT đầu ra được không(giống trốn thuế wá).
2.Dịch vụ nhà hàng thì toàn là cá nhân không à, mà viết hóa đơn ai thèm lấy đâu(hay viết xong rồi lưu tại cuốn ???)
Suy nghĩ của em thì nếu làm đúng lậut thì nên viết hóa đơn, để xác định doanh thu.
Anh chị chỉ giúp với
Em thấy mình "me" wá. Thanks mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ken nói:
Bạn có hóa đơn đầu vào mà không định xuất hóa đơn đầu ra hả? Kinh doanh ăn uống mà không ngày nào có khách sao? Nghe vô lý lắm!

ken nói:
2.Dịch vụ nhà hàng thì toàn là cá nhân không à, mà viết hóa đơn ai thèm lấy đâu(hay viết xong rồi lưu tại cuốn ???)
Nếu khách hàng không lấy hóa đơn thì hóa đơn đó vẫn lưu tại cuống. Như vậy, không trốn doanh thu và lỡ khách có quay lại đòi hóa đơn thì còn có cái để trả.

ken nói:
Suy nghĩ của em thì nếu làm đúng lậut thì nên viết hóa đơn, để xác định doanh thu.
Xác định doanh thu để nộp thuế cho nhà nước. "Nộp thuế để xây dựng đất nước giàu mạnh, xây dựng cuộc sống ấm no, hạnh phúc".

S

Song Huong

Cao cấp
ken nói:
Em mới vào nghề, nên thắc mắc chỗ này. Anh chị chỉ giúp.
Công ty kinh doanh trong dịch vụ nhà hàng.
Anh chị chỉ giúp với
Em thấy mình "me" wá. Thanks mọi người
Nếu khách hàng là cá nhân không lấy hóa đơn, bạn có thể lập bảng kê và cuối ngày lập 01 hóa đơn nội dung là xuất bán hàng theo bảng kê số...ngày...

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Song Huong nói:
Nếu khách hàng là cá nhân không lấy hóa đơn, bạn có thể lập bảng kê và cuối ngày lập 01 hóa đơn nội dung là xuất bán hàng theo bảng kê số...ngày...
Vậy chị cho hỏi lập bảng kê như vậy thì cách ghi hóa đơn thế nào vào các ô: MST, tên địa chỉ khách hàng ??
Cám ơn chị nhiều

P

PHAM THI THUY

Guest
6/6/06
9
0
0
40
TP.HCM
Theo mình thì nếu khách hàng ko lấy HĐ thì mình sẽ ghi vào bảng kê. trên bảng kê đã có các cột Tên khách hàng, địa chỉ,...rồi nên cuối ngày chỉ cần ghi tổng số tiền trên bảng kê vào HĐ và nhớ ghi cả thuế nhé. Phía trên chỗ MST, Địa chỉ khách hàng Ko cần ghi mà chỉ ghi bảng kê số mấy... ngày... tháng thôi.MST bạn gạch bỏ nhé.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
ken nói:
Vậy chị cho hỏi lập bảng kê như vậy thì cách ghi hóa đơn thế nào vào các ô: MST, tên địa chỉ khách hàng ??
Cám ơn chị nhiều
1. Ở tiêu chí người mua hàng em ghi khách lẻ
2. Ở tiêu chí địa chỉ ghi mở ngoặc theo bảng kê số bao nhiêu?
3. Hình thức thanh toán tiền mặt
4. Tiêu chí mã số thuế (gạch ngang hoặc đánh dấu nhân 10 lần )
5. Ở tiêu chí nội dung hàng hóa dịch vụ ghi tổng dịch vụ bán hàng theo bảng kê đính kèm số ?

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Nói chung, mở nhà hàng thì có rất nhiều khoản thu chi. Các bạn sẽ có nhiều khoản chi mà ko chứng từ: mua đồ từ chợ bán lẻ (rau, cá, mắm, muối...). Đến khi khách măm thì đại đa số ko lấy hóa đơn. Do vậy, bạn có 1 khoản để cân đối đầu vào ko chứng từ. Để thuế vui lòng, bạn nên có 1 tờ vào cuối tháng kê khách lẻ ăn mà ko lấy chứng từ như đã đc chỉ ở trên.
Hạch toán khéo nhé.
Thân

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Lời cảm ơn

Cám ơn mọi người nhiều nhiều. Có Web này học hỏi được nhiều wá