Hình thức sổ kế toán.

• Thread starter sadavi
  • Ngày gửi
S

sadavi

Guest
5/7/06
16
0
0
TP.HCM
www.sadavi.com.vn
Em tên Minh Huế, em là thành viên mới của WEBKETOAN và ngành kế toán , cho em hỏi Công ty mới thành lập đăng ký với thuế ghi sổ theo hình thức "chứng từ - ghi sổ", vậy sau này nếu có thay đổi ghi sổ trên máy có được ko ạ hay đăng ký từ đầu sao thì phải giữ nguyên như vậy ạ?
Mong anh chị trả lời giúp em, em xin cám ơn nhiều !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Minhuyen061082

Guest
30/6/06
39
0
0
41
Quảng Ngãi
đúng rồi, bạn đăng ký từ đầu sao là làm vậy, nếu bạn muốn thay đổi hình thức ghi sổ thì bạn phải làm công văn xin thay đổi hình thức ghi sổ và gởi cho chi cục thuế bạn ạ

S

sadavi

Guest
5/7/06
16
0
0
TP.HCM
www.sadavi.com.vn
Công ty mình đăng ký như vậy nhưng chưa bắt đầu ghi sổ, Giám đốc đang tính nên mua phần mềm hay ghi sổ.
Vì mình mới vào nghề nên ko biết bắt đầu ghi sổ nào trước và các sổ có liên quan như thế nào, nếu sai sót trong sổ thì có nghiêm trọng lắm ko, mình nghe nói sửa lỗi trong sổ phức tạp lắm phải ko bạn?
Sổ sách nên ghi từng tháng hay để cuối năm ghi một lần vậy bạn ?

S

sky-blue

Guest
sadavi nói:
Công ty mình đăng ký như vậy nhưng chưa bắt đầu ghi sổ, Giám đốc đang tính nên mua phần mềm hay ghi sổ.
Vì mình mới vào nghề nên ko biết bắt đầu ghi sổ nào trước và các sổ có liên quan như thế nào, nếu sai sót trong sổ thì có nghiêm trọng lắm ko, mình nghe nói sửa lỗi trong sổ phức tạp lắm phải ko bạn?
Sổ sách nên ghi từng tháng hay để cuối năm ghi một lần vậy bạn ?

Trời ơi! Bạn làm kế toán àh??? Mới vô hay vô lâu rồi mà bạn có Tham khảo sách kế toán không zậy?:wall:

Dù sao cũng khuyên bạn nên chọn một phần mềm kế toán (ít ra là người đi triển khai cũng chỉ cho bạn chút chút). Thân gửi bạn vài quyển sách và QĐ 15/2006.

S

sadavi

Guest
5/7/06
16
0
0
TP.HCM
www.sadavi.com.vn
Cám ơn bạn Sky-blue, nhưng sao mình ko thấy sách và QĐ nào hết vậy ?
Nếu dùng phần mềm thì máy tính của mình chắc ko được kết nối internet đúng ko bạn, bạn hãy chỉ cho mình thêm nha, mình cám ơn nhiều...

D

DinhHoa

Guest
28/3/05
2
0
0
40
HaNoi
Cho mình hỏi: Cty minh thành lập được 4 tháng rồi. Vậy mà bây giờ chị kế toán vẫn chưa đăng kí với Thuế ghi sổ theo hình thức nào cả? Mình tưởng......

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ôi trời, 4 tháng không đăng ký thuế không rờ đến sao? tốt nhất là đăng ký liền đi, không thôi khổ về sau đó

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
sadavi nói:
Nếu dùng phần mềm thì máy tính của mình chắc ko được kết nối internet đúng ko bạn, bạn hãy chỉ cho mình thêm nha, mình cám ơn nhiều...
Bạn xem thêm Luật kế toán ban hành tháng 6/2003, hiệu lực áp dụng từ 1/1/2004 nhé.
Ngoài ra còn có QD 15 ban hành tháng 3/2006 nữa.
NHững văn bản đó có thể tải về ngay trong thư viện của webketoan, bạn vào thư viện từ cái thanh ngang ở phía trên đó, hi hi. Thân

DinhHoa nói:
Cho mình hỏi: Cty minh thành lập được 4 tháng rồi. Vậy mà bây giờ chị kế toán vẫn chưa đăng kí với Thuế ghi sổ theo hình thức nào cả? Mình tưởng......
...
Các thủ tục ban đầu với Thuế nói ra dài dòng lắm, nhưng có thể nói ngắn gọn như sau: bạn phải có GP Đăng ký KD - rồi Dấu công ty - rồi Mã Số Thuế công ty - rồi lấy cái MST đó từ Cục Thuế TP đem xuống Quận, người ta lại bắt bạn làm 1 số thủ tục khác (bổ nhiệm GD, KTT, đóng thuế Môn bài .v.v...hỏi thẳng Chi Cục Thuế Quận để biết thêm) sau đó mới cho bạn mua Hóa Đơn GTGT, có lẽ cái này là cái sau cùng bạn cần có, sau đó bạn phải nộp báo cáo thuế trước ngày 10 hàng tháng cho nhân viên quản lý thuế của mình.

T

Tieu My

Guest
21/4/06
50
0
0
PY
hình thức sổ kế toán

Minhuyen061082 nói:
đúng rồi, bạn đăng ký từ đầu sao là làm vậy, nếu bạn muốn thay đổi hình thức ghi sổ thì bạn phải làm công văn xin thay đổi hình thức ghi sổ và gởi cho chi cục thuế bạn ạ
My muốn bổ sung thêm : Khi muốn thay đổi hình thức ghi sổ phải đợi kết thúc niên dộ kế toán .:friend:

S

sky-blue

Guest
sadavi nói:

Bạn nên làm theo lời của cothant

Vì bạn hỏi như thế này nên mình hơi lo: "ko biết bắt đầu ghi sổ nào trước các sổ có liên quan như thế nào, nếu sai sót trong sổ thì có nghiêm trọng lắm ko, mình nghe nói sửa lỗi trong sổ phức tạp lắm phải ko bạn?
Sổ sách nên ghi từng tháng hay để cuối năm ghi một lần vậy bạn ?":wall:
Dùng phần mềm với kết nối in-tex-net chẳng liên quan gì đến nhau hết, cùng lắm là chỉ có vài con virut hay link với nhau thôi. Tớ dùng phần mềm mà không vô net thì làm sao trả lời cho bạn được?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_Đăng ký lại được, nhưng phải là thời điểm đầu năm tài chính em à

D

DinhHoa

Guest
28/3/05
2
0
0
40
HaNoi
Xin lỗi lại làm phiền mọi người, nhưng em thấy kì cục quá.Như lúc sáng em hỏi về chuyện đăng ký sổ kế toán. Chị kế toán bên em sắp nghỉ,mà cty em thành lập được 4 tháng rồi vẫn chưa đăng ký sổ.Em có hỏi thì chị ấy bảo Thuế hỏi chị ấy nói là chưa quyết định loại sổ nào.Em thì sắp thay chị ấy vì chị ấy nghỉ đẻ.Kinh nghiệm cũng không nhiều. Mong các anh chị chỉ bảo giùm ...

S

sadavi

Guest
5/7/06
16
0
0
TP.HCM
www.sadavi.com.vn
Mình cám ơn các bạn nhiều, tại mình mới đi làm và chưa có kinh nghiệm gì cả mà lại làm trong công ty mới thành lập, ko có ai chỉ cho mình hết, tự mình tìm hiểu nên có gì các bạn đừng cười mình nha. Mình chỉ biết lên đây cầu cứu các bạn thôi, huhuu.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
DinhHoa nói:
Xin lỗi lại làm phiền mọi người, nhưng em thấy kì cục quá.Như lúc sáng em hỏi về chuyện đăng ký sổ kế toán. Chị kế toán bên em sắp nghỉ,mà cty em thành lập được 4 tháng rồi vẫn chưa đăng ký sổ.Em có hỏi thì chị ấy bảo Thuế hỏi chị ấy nói là chưa quyết định loại sổ nào.Em thì sắp thay chị ấy vì chị ấy nghỉ đẻ.Kinh nghiệm cũng không nhiều. Mong các anh chị chỉ bảo giùm ...
Bạn không lo vì thông thường trong thủ tục ban đầu làm việc với cơ quan thuế để nộp xin lấy giấy MST thì trong đó bao gồm luôn cả văn bản đăng ký sổ sách kế toán, nhiều khi do công ty của bạn làm chỉ đủ số bản nộp cho cơ quan thuế nên không lưu lại công ty.
Hy vọng WKT sẽ giúp giải quyết những thắc mắc của bạn trong quá trình làm việc.
Thân

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Minhuyen061082 nói:
Xin hỏi, cty bạn đã bao giờ làm như vậy chưa? Mình thấy trên WKT mỗii người 1 ý, không biết lựa chọn ý của ngươì nào. DN mình cũng đang gặp trường hợp như vậy. mình thay hình thưc CTGS bằng hình thức NKC ma chang báo cáo gì cả, liệu có vấn đề gì ko? mình cũng ko thấy cai tời giấy nao nói về hình thưc ghi sổ của DN mình hết trơn.:bigok: :biggrinda

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
868
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Phan Thị LệDung nói:
Xin hỏi, cty bạn đã bao giờ làm như vậy chưa? Mình thấy trên WKT mỗii người 1 ý, không biết lựa chọn ý của ngươì nào. DN mình cũng đang gặp trường hợp như vậy. mình thay hình thưc CTGS bằng hình thức NKC ma chang báo cáo gì cả, liệu có vấn đề gì ko? mình cũng ko thấy cai tời giấy nao nói về hình thưc ghi sổ của DN mình hết trơn.:bigok: :biggrinda
Bạn nên làm như chị Tranchan nói nếu không muốn chi cục thuế sờ đến. :biggrin: :biggrin:

T

thuy_diem24kc1

Guest
17/9/06
3
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Sẵn tiện đề tài này mình hỏi luôn
Cty mình là cty TNHH 2 thành viên TM-DV mới thành lập :now: , chưa có sổ sách kế toán gì hết. Cty chỉ mua bán các mặt hàng điện gia dụng. Theo kế hoạch của công ty là: Trước hết, công ty chỉ mua đi bán lại (nhập vào và xuất ngay hoặc giữ trong kho vài ngày), sau khi cty đi vào ổn định sẽ mướn một cửa hàng và trữ hàng sau. Có vài vấn đề mình muốn hỏi sau đây:
_ Cty dự tính sẽ mướn một kế toán trưởng (bán thời gian) và một nhân viên kế toán toàn thời gian, vậy mức lương cho kế toán trưởng bao nhiêu là hợp lý? :0frown:
_ Với một công ty như vậy thì mình nên đăng ký hệ thống sổ sách gì? Nhật ký - Sổ cái hay Nhật ký chung ? :wall:
_ Mặt hàng điện gia dụng rất đa dạng, chúng có cùng quy cách, cùng chức năng nhưng nhiều nhà sản xuất nên giá tiền chênh lệch giữa các mặt hàng này rất lớn không thể đánh đồng giá, vậy thì mình phải phân loại hàng hóa như thế nào để tiện theo dõi ( ghi sổ ) cũng như báo cáo quyết toán thuế. Và mình phải chọn cách tính giá trị hàng hóa như thế nào (FiFo hay bình quân gia quyền)????......

C

camvy22

Guest
9/3/04
9
0
0
cho mình hỏi với, cty mình chuyên về tư vấn du học và KTT đăng ký hình thức sổ la Nhật ký sổ cái. Vậy cty mình có cần phải mua hoá đơn ko? và mình cần phải mua những loại sổ sách nào?
Chúc cả nhà vui vẻ !!!

T

Thu Huong

Guest
7/9/04
37
0
0
45
Viet Nam
Chúng từ, sổ sách kế toán

sadavi nói:
Em tên Minh Huế, em là thành viên mới của WEBKETOAN và ngành kế toán , cho em hỏi Công ty mới thành lập đăng ký với thuế ghi sổ theo hình thức "chứng từ - ghi sổ", vậy sau này nếu có thay đổi ghi sổ trên máy có được ko ạ hay đăng ký từ đầu sao thì phải giữ nguyên như vậy ạ?
Các anh chị cứ làm em sợ, không có gì đâu cứ bình tĩnh mà lãnh phần thưởng, chỉ có điều em có thể làm theo hình thức nào tuỳ em chọn nhưng phải mang tính nhất quán ít nhất là trong một liên đội kế toán. Chúc em thành công.

T

Thu Huong

Guest
7/9/04
37
0
0
45
Viet Nam
Chúng từ, sổ sách kế toán

sadavi nói:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA