Hạch toán khoản doanh thu như thế này có bị coi là chốn thuế không

• Thread starter myhao88
  • Ngày gửi
myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi
cả nhà ơi cho em hỏi với! Công ty em làm bên xây dựng, trong hợp đồng xây dựng thì bên giao thầu yêu cầu bên em là: "sau khi ký hợp đồng Bên nhận thầu phải viết hóa đơn GTGT tương đương với giá trị tạm ứng và bên giao thầu tạm ứng cho bên nhận thầu 30% giá trị hợp đồng" và công ty em đã viết hóa đơn như yêu cầu của bên giao thầu. em đã hạch toán như sau:
Nợ TK 131 275.000.000
Có TK 3387 250.000.000
Có TK 33311 25.000.000.
Hạch toán vào tài khoản doanh thu chưa thực hiện sau này hoàn thành thì kết chuyển từ 3387 sang 511
Không biết có đúng không ah? định khoản và hạch toán như thế thì có bị coi là trốn thuế không?
mong cả nhà giúp đỡ em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Ðề: Hạch toán khoản doanh thu như thế này có bị coi là chốn thuế không

Về khoản thuế GTGT bạn đã khai và nộp rồi thì coi như khoản thuế GTGT bạn yên tâm nhé. Còn khoản doanh thu thì bạn chưa ghi nhận ngay vì chưa có biên bản xác nhận khối lượng hoàn thành nên bạn chưa có cơ sở xác định khối lượng hoàn thành để ghi nhận doanh thu và xác định giá vốn, như vậy bạn cũng đang làm đúng

H

Hoacat811

Guest

Khoản này ko đưa vào 3387 mà đưa vao dư có 131 cơ... bạn xem lại ntắc hạch toán tk 3387

myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi

cảm ơn các bạn rất nhiều!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

cả nhà ơi cho em hỏi với! Công ty em làm bên xây dựng, trong hợp đồng xây dựng thì bên giao thầu yêu cầu bên em là: "sau khi ký hợp đồng Bên nhận thầu phải viết hóa đơn GTGT tương đương với giá trị tạm ứng và bên giao thầu tạm ứng cho bên nhận thầu 30% giá trị hợp đồng" và công ty em đã viết hóa đơn như yêu cầu của bên giao thầu. em đã hạch toán như sau:
Nợ TK 131 275.000.000
Có TK 3387 250.000.000
Có TK 33311 25.000.000.
Hạch toán vào tài khoản doanh thu chưa thực hiện sau này hoàn thành thì kết chuyển từ 3387 sang 511
Không biết có đúng không ah? định khoản và hạch toán như thế thì có bị coi là trốn thuế không?
mong cả nhà giúp đỡ em với!

Chào bạn !

Về nguyên tắc: Công ty không phải xuất hoá đơn GTGT, không phải kê khai nộp thuế GTGT, thuế TNDN đối với khoản tiền tạm ứng của khách hàng cho Công ty ngay sau khi ký hợp đồng thi công xây lắp vì chưa có công trình. hạng mục công trình hoàn thành bàn giao. Mặt khác khoản tiền tạm ứng này:

+ Không được ghi nhận là doanh thu bán hàng hoá vì chưa thoả mãn 5 (năm) điều kiện để xác định doanh thu bán hàng hoá.

+ Và cũng không được hạch toán vào TK 3387 - Doanh thu nhận trước - vì theo phần giải thích nội dung TK 3387 thì: “... Không hạch toán vào tài khoản này số tiền nhận trước của người mua mà đơn vị chưa cung cấp sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ.”

- Tuy nhiên do thực tế Công ty bạn đã xuất hoá đơn GTGT đối với khoản tiền tạm ứng của khách hàng sau khi ký hợp đồng thì có thể xử lý như sau:

+ Hoặc Công ty cùng khách hàng (chủ đầu tư) lập biên bản thu hồi hoá đơn vì đây là trường hợp hoá đơn xuất không đúng quy định, biên bản phải có đủ chữ ký xác nhận và dấu của cả hai bên. Sau khi thu hồi hoá đơn thì gạch chéo để huỷ bỏ và phải lưu đầy đủ các liên của số hoá đơn thu hồi. Cả Công ty và khách hàng (chủ đầu tư) phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hoá đơn huỷ bỏ này.

+ Trường hợp Công ty không thu hồi lại được hoá đơn thì Công ty hạch toán vào TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ & Công ty phải kê khai nộp thuế GTGT, nộp thuế TNDN trên khoản tiền tạm ứng đã nhận này.
Khi công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành bàn giao, nếu quyết toán có chênh lệch thì Công ty phải xuất hoá đơn bổ sung và kê khai nộp bổ sung thuế GTGT, thuế TNDN của công trình hoặc hạng mục công trình hoàn thành.

Sửa lần cuối:
H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam

Vấn đề là phải xuất hoá đơn mới nhận được tiền ứng, mằc dù biết chưa được ghi nhận doanh thu, sếp thì k quan tâm chỉ biết làm sao để khách hàng ck cho m thôi.

B

blueskyagain

Sơ cấp
17/3/10
34
0
0
33
quảng ninh

khi ghi nhận khoản tạm ứng này là doanh thu thì giá vốn ghi nhận như thế nào ạ

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn

Dear Cả nhà

Các bạn tư vấn cho bạn myhao88 như vậy là bạn tiêu tùng luôn
Tôi đồng tình một phần với bạn BíchVân 06 nhưng tôi bổ sung thêm như sau:
- Thực tế một số công ty xây dựng, chưa bàn giao nghiệm thu công trình nhưng khi chuyển tiền cọc hoặc góp vốn mua căn hộ...vẫn phải xuất hóa đơn VAT. Việc này là chính xác và trong ghi rất rõTại điểm 2.13 Mục IV Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính quy định: “Trường hợp cơ sở kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì khi thu tiền, cơ sở kinh doanh phải lập hóa đơn GTGT.”
- Theo thông tư 130 và được thay thế bằng thông tư 28, doanh thu tính thuế được ghi nhận tại thời điểm xuất hóa đơn VAT hoặc biên bản nghiệm thu bàn giao công trình( đối với xây dựng)

Các bạn hạch toán 3387 là theo chuẩn mực kế toán và quyết định 15--> đúng với công việc kế toán nhưng chưa chính xác( chứ tôi ko nói là sai) đối với thuế
- Bạn cần tham khảo công văn 815 14/02/2011 hướng dẫn quyết toán 2010 tại Phần A mục 11...
- Bạn có thể ước tính chi phí tương ứng với doanh thu bạn ghi nhận nhưng lưu ý đối với hoạt động xây dựng:
* Bạn phải có bản định mức công trình đính kèm bản ước tính chi phí và quyết toán với cơ quan thuế đối với khoản chi phí giá vốn ước tính tương ứng với doanh thu mà bạn đã xuất VAT

Trân trọng./.

Sửa lần cuối:
A

acneu

Trung cấp
6/8/08
99
1
18
Hà Nội_1,2,3,4,5,6,7

Nếu bán hàng thông thường thì sao? Ví dụ như mua hàng tiêu dùng, tài sản là thiết bị SXKD. Có qui dịnh nào không? Còn nếu bán hàng giao nhiều lần, hoặc trong xây dựng, lắp đặt, hàng hoá BSĐ thì qui định rõ rồi.

nguyenthu508

nguyenthu508

Sơ cấp
13/1/11
49
0
6
Hà Nội

Bên mình đơn giản là hợp đồng cung cấp nội thất: bàn, ghế, tủ ... và là hoạt động thương mại, khi chủ đầu tư chuyển tiền họ yêu cầu xuất hóa đơn, vậy phải làm thế nào? xuất hóa đơn trong khi chưa cung cấp hàng hóa, dịch vụ?! Có nghị định thông tư nào rõ ràng hơn về vấn đề này không? Gửi giúp em nhé, em cảm ơn nhiều ạ!

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

cảm ơn các bạn rất nhiều!

Ơ trốn thuế chứ nhỉ ?????

Trốn là bị bắt đấy ! né thuế thui ! mà mún né nhanh phải tập công phu cho thân mình nó uyển chuyển !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA