Vấn đề thi tuyển vào ngân hàng

• Thread starter hoanghon
  • Ngày gửi
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Chào các bác!
Em bây giờ đang hoang mang quá không biết có nên tiếp tục thi tuyển vào ngân hàng nữa hay không, vì tiếng Anh của em dở quá.
Em định thi tuyển vào VPBank, có bác nào co kinh nghiệm thi vào VPBank truyền cho em với.Thi vào ngân hàng thi tiếng Anh có kho không hả các bác? em cũng không biết là luyện thi tiếng anh về phần nào cả, có bác nào biết chỉ giùm cho em với!
Cảm ơn các bác nhiều:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L
Xin chào bạn Hoanghon,
Trước hết, tôi rất tiếc vì không chia sẽ với bạn về kinh nghiệm khi thi vào VP Bank. Tuy nhiên, tôi cũng muốn trao đổi với bạn một số vấn đề.

Về câu hỏi có nên tiếp tục thi vào ngân hàng nữa không thì tôi thực lòng khuyên bạn rằng: NÊN. Bởi đơn giản thôi, ngành ngân hàng vẫn được đánh giá là một ngành có thu nhập tương đối cao đặt trong mối quan hệ với các tổ chức kinh tế khác. thứ nữa là điều kiện làm việc trong ngân hàng tương đối tốt và rất nhiều cơ hội...

Về vấn đề tiếng Anh, tôi thiết nghĩ, trong thời đại hiện nay, nó không là điều kiện đủ nhưng là điều kiện cần cho bất cứ lĩnh vực nào. Còn học cái gì và học như thế nào thì đã có rất nhiều Forum đề cập đến, bạn có thể tìm đọc trên mạng. Theo tôi được biết, chứng chỉ TOEIC với điểm số tương đối là một lợi thế. Bạn hãy chuẩn bị cho mình cái đó hoặc học tốt tiếng ANh đủ để có thể qua được kỳ thi của ngân hàng.

Chúc bạn thành công!

Mọi khó khăn về kế toán ngân hàng đương nhiên, bạn đã có những người bạn bên cạnh... webketoan.

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Cảm ơn lời động viên chân thành của bác letran, em sẽ tiếp tục thi vào ngân hàng. Em đặt mục tiêu năm nay em không được có lẽ em rút lui thôi bác ạ. Người ta bảo liệu cơm mà gắp mắm mà bác.

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Thi tiếng Anh ở VPBank có 10 câu trắc nghiệm trong đó bao gồm cả IQ, ngữ pháp và toán nữa. Em hơi tiếc là khi Em thi vào VPBank năm ngoái thì E gần như chưa biết tí gì về Kế toán ngân hàng cả. Bây giờ thấy đề thi cũng đơn giản.
To hoanghon.
Về phần thi viết thì không khó. Người ta chủ yếu đánh giá mình ở phần phỏng vấn. Đó là phần thể hiện khả năng của mình. Còn kiến thức thì cũng không khó lắm. Vì theo hiểu biết của Em là nếu sau khi mình trúng tuyển người ta cũng sẽ đào tạo lại mà. Chẳng biết đúng không nữa.
Năm ngoái em thi VPBank rồi nhưng không đỗ năm nay em cũng đang băn khoăn không biết có nên nộp hồ sơ tiếp không. Híc.

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Quên mất, cho E hỏi với. Thông thường thì sau bao nhiêu lâu mới có kết quả phỏng vấn vòng 2 vậy các bác???.

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Tớ nghĩ là phongthu nên thi tiếp

Đợt trước phong thu đã thi rồi thì đợt này chắc có khả năng hơn.Chúc phong thu thi tốt nhé.Tớ cũng đang chuẩn bị hồ sơ đây mà tớ nộp hồ sơ pho to ko biết họ có nhận không phongthu nhỉ?

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Chỉ sợ là thi rồi người ta loại hồ sơ của mình luôn á. hoanghon cứ thử đến đó hỏi xem sao. Hình như cũng sắp hệt hạn rồi thì phải.

H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Chào các bác, không biết mấy bác thi vô NH cổ phần thế nào chứ em vừa mới thi vô ngân hàng quan liêu lắm các bác ơi, những ai được "chọn" bằng cách gửi bài giải vô cho chép, hôm đó xong quanh em có 6 trường hợp như thế, xin đi ra ngoài 1 tí là vô có giấy photo bài giải rồi đấy. Nhưng thi có bao nhiêu người đâu chỉ có 11 người thôi.
Thấy cảnh tình như thế em thật sự không có tâm trí làm bài, chẳng những được nhận bài giải mà còn được cán bộ coi thi hướng dẫn nữa chứ. Trong lúc đó em uất ức lắm nhưng biết sao, ngay cả cán bộ coi thi còn chỉ thì ai giải quyết chứ.

Buồn như con chuồn chuồn, chán như con cá rán.

L
haitiene398 nói:
Chào các bác, không biết mấy bác thi vô NH cổ phần thế nào chứ em vừa mới thi vô ngân hàng quan liêu lắm các bác ơi, những ai được "chọn" bằng cách gửi bài giải vô cho chép, hôm đó xong quanh em có 6 trường hợp như thế, xin đi ra ngoài 1 tí là vô có giấy photo bài giải rồi đấy. Nhưng thi có bao nhiêu người đâu chỉ có 11 người thôi.
Thấy cảnh tình như thế em thật sự không có tâm trí làm bài, chẳng những được nhận bài giải mà còn được cán bộ coi thi hướng dẫn nữa chứ. Trong lúc đó em uất ức lắm nhưng biết sao, ngay cả cán bộ coi thi còn chỉ thì ai giải quyết chứ.

Đó chỉ là câu chuyện con sâu làm rầu nồi canh. :wall:
Không phải ở đâu và khi nào hiện tượng này cũng xảy ra!
Tôi mong các bạn đừng bị ảnh hưởng bởi những vấn đề tiêu cực này.

Còn rất nhiều cơ hội cho các bạn!

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Híc. Nói chung là cũng chẳng biết thế nào nữa. Đối với Em còn khó hơn vì Em chưa có tí kinh nghiệm nào cả. Ra trường rồi chỉ ở nhà thôi. Với lại bằng của E không chuyên về NH nhưng thích ngành này nên phải nghiên cứu mà theo thôi. Chẳng biết có được không nữa. Đêm qua E xem phim có nghe thấy câu này: Cái gì mình muốn thì sẽ đạt được còn nếu không đạt được có nghĩa mình chưa thực sự mong muốn được điều đó.
Tự an ủi mình thôi các bác ạ. Em biết là kiến thức của E có hạn nhưng biết làm thế nào được, cố được bao nhiêu thì cố chứ biết làm thế nào bây giờ.. Híc.

H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Thua keo này thì mình bày keo khác chứ phải không mấy bác?! Em đang luyện để có cơ hội thi tiếp vô ngân hàng nữa, nhưng em thi ở vị trí Tín dụng, các bác cho em hỏi thi ở vị trí tín dụngn thì nên học sách gì để hiệu quả hả các bác. Em không chuyên lắm, mong các bác giúp hộ em:friend: .

L
haitiene398 nói:
Thua keo này thì mình bày keo khác chứ phải không mấy bác?! Em đang luyện để có cơ hội thi tiếp vô ngân hàng nữa, nhưng em thi ở vị trí Tín dụng, các bác cho em hỏi thi ở vị trí tín dụngn thì nên học sách gì để hiệu quả hả các bác. Em không chuyên lắm, mong các bác giúp hộ em:friend: .

Cái này thì có khi bạn cần tham khảo các văn bản về:
- Luật các TCTD
- Quy chế cho vay
- Quy chế bảo đảm tiền vay
- Quy định về phân loại nợ và trích lập dự phòng
- Các quy định liên quan về giao dịch bảo đảm

Tất cả có tại www.sbv.gov.vn

Thân

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Em thấy nản quá. Hình như những hồ sơ nào mà có ghi tên người quen làm ở NH thì qua vòng sơ tuyển còn không qua thì phải. Híc. Cứ như thế này thì các bác bảo làm sao bọn Em được đi thi cơ chứ. Híc...

H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
phong_thu nói:
Em thấy nản quá. Hình như những hồ sơ nào mà có ghi tên người quen làm ở NH thì qua vòng sơ tuyển còn không qua thì phải. Híc. Cứ như thế này thì các bác bảo làm sao bọn Em được đi thi cơ chứ. Híc...

^_^

vannamnh

vannamnh

Trung cấp
8/9/04
58
1
8
Ha Noi- Viet Nam
Luôn lạc quan đó là những gì tôi nói với bạn, Việt Nam sắp hội nhập, từ ngày 01/04/2007, các NH Mỹ và các ngân hàng nước ngoài khác sẽ được huy động tiền gửi VND, cung ứng các dịch vụ tài chính khác... Hiện các ngân hàng rất cần những người có khả năng làm việc, kể cả những người có kinh nghiệm làm việc tại các doanh nghiệp vừa và nhỏ, LD, nước ngoài... Tôi là người được đào tạo chính quy Tài chính Ngân hàng, cung có thời gian làm Ngân hàng rồi chán cảnh CÔCC, nên biến ra ngoài làm, cũng đc gần 04 năm: kế toán, kinh doanh, MarkeT, ERP và giờ đã làm Ngân hàng. Ngân hàng đã và đang ngày một đổi mới trong chiến lược nhân sự. Bạn hãy thử tìm hiểu các ngân hàng, chắc rằng bạn sẽ tìm được nơi phù hợp cho mình. Chúc bạn may mắn.

B

blueremembrance

Trung cấp
vannamnh nói:
Luôn lạc quan đó là những gì tôi nói với bạn, Việt Nam sắp hội nhập, từ ngày 01/04/2007, các NH Mỹ và các ngân hàng nước ngoài khác sẽ được huy động tiền gửi VND, cung ứng các dịch vụ tài chính khác... Hiện các ngân hàng rất cần những người có khả năng làm việc, kể cả những người có kinh nghiệm làm việc tại các doanh nghiệp vừa và nhỏ, LD, nước ngoài... Tôi là người được đào tạo chính quy Tài chính Ngân hàng, cung có thời gian làm Ngân hàng rồi chán cảnh CÔCC, nên biến ra ngoài làm, cũng đc gần 04 năm: kế toán, kinh doanh, MarkeT, ERP và giờ đã làm Ngân hàng. Ngân hàng đã và đang ngày một đổi mới trong chiến lược nhân sự. Bạn hãy thử tìm hiểu các ngân hàng, chắc rằng bạn sẽ tìm được nơi phù hợp cho mình. Chúc bạn may mắn.

Em hoàn toàn đồng ý với anh!

Em có chị bạn vừa trúng tuyển trong kỳ thi tuyển trưởng phòng kế toán của Southern Bank. Cần mở ngoặc là chị này không phải 5C, cũng không có lí do gì để lobby bởi chị đang làm kế toán trưởng cho 1 cty cũng tương đối.

Nếu mình thực sự tâm huyết và chuyên sâu thì không ai có thể đánh bật được mình cả. Bởi thời nào cũng cần có nhân tài cả. Và xã hội đang thay đổi cơ mà, đâu có cớ gì để tư tưởng ko mấy lạc quan đó làm mình lung lay ý chí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA