Bắt buộc nộp thuế GTGT hàng tháng 6tr - Tôi phải làm ntn?

• Thread starter nguyenthanhtram
  • Ngày gửi
N

nguyenthanhtram

Guest
3/7/06
11
0
0
2 ngo gia t­u long bien
Tôi làm cho đơn vị dịch vụ. hàng tháng cán bộ thuế "bắt" đơn vị làm tờ khai thuế GTGT hàng tháng phải nộp thuế GTGT trên 6 triệu đồng, có tháng đơn vị kê khai thấp hơn thì cán bộ thuế không chấp nhận và đề nghị kiểm tra hóa đơn, có khi bắt loại bớt hóa đơn đầu vào.Họ nói rằng hóa đơn đầu ra luôn cao hơn đầu vào nên áp đặt cho đơn vị. Có tháng đơn vị sữa chữa lớn, mua sắm ccdc, tài sản đắt tiền như TV màn hình lớn, điều hoà, tủ lạnh...do đó đơn vị lại phải chuyển hóa đơn GTGT đầu vào sang tháng sau.Đây có phải là điều rất vô lý không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nguyenthanhtram nói:
Tôi làm cho đơn vị dịch vụ. hàng tháng cán bộ thuế "bắt" đơn vị làm tờ khai thuế GTGT hàng tháng phải nộp thuế GTGT trên 6 triệu đồng, có tháng đơn vị kê khai thấp hơn thì cán bộ thuế không chấp nhận và đề nghị kiểm tra hóa đơn, có khi bắt loại bớt hóa đơn đầu vào.Họ nói rằng hóa đơn đầu ra luôn cao hơn đầu vào nên áp đặt cho đơn vị. Có tháng đơn vị sữa chữa lớn, mua sắm ccdc, tài sản đắt tiền như TV màn hình lớn, điều hoà, tủ lạnh...do đó đơn vị lại phải chuyển hóa đơn GTGT đầu vào sang tháng sau.Đây có phải là điều rất vô lý không?
Vụ này Mina mới nghe lần đầu. Bạn có thể kê khai tất cả các hóa đơn hợp pháp liên quan đến quá trình kinh doanh. Doanh nghiệp của bạn có có thể hỏi lý do tại sao cán bộ thuế phải bắt buộc công ty bạn phải để những hóa đơn tháng này qua tháng sau nếu không giải thích được bạn có thể làm công văn hỏi thẳn lên trên tổng cục thuế yêu cầu giải thích. Chắc chắn một điều là cán bộ quản lý thuế của công ty bạn có "vấn đề" khi yêu cầu công ty bạn làm như vậy. Mina đã làm công ty thuế GTGT chưa đóng từ ngày thành lập đến giờ nhưng cán bộ thuế chưa bao giờ hỏi đến.
Thân

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Trường hợp này của bạn quả thật mình cũng mới nghe lần đầu.các cán bộ thuế thường ép nộp thuế TNDN dự kiến tăng lên chứ chưa ai dám ép nộp thuế GTGT ấn định như thế cả bởi nộp thuế GTGT hay không còn phụ thuộc vào đầu vào và đầu ra của HD SXKD. Tốt nhất bạn nên làm theo ý kiến của Mina. chúc may mắn

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
nguyenthanhtram nói:

Đơn giản là bạn cứ làm đúng luật thuế đi, cán bộ thuế cố ý làm khó đơn vị của bạn thôi, việc gì phải sợ cho họ kiểm tra hóa đơn. Nếu họ lọai hóa đơn đầu vào ra thì yêu cầu họ làm biên bản ghi lý do lọai bỏ ra tháng sau ra.
Cách tốt nhất là bạn làm công văn gửi Tổng Cục Thuế và Cục Thuế để hỏi, nếu đơn vị bạn làm đúng rồi thì sẽ không còn ai dám chọc ngoáy gì đâu

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn xem lại cty bạn đã vi phạm qui định về ghi chép sổ sách kế toán, vi phạm việc kê khai thuế hàng tháng lần nào chưa? Các đơn vị vi phạm có thể bị ấn định số thuế phải nộp. Nếu cty bạn chưa vi phạm thì cán bộ thuế bắt cty bạn nộp như vậy là làm sai, cty bạn làm văn bản gửi Tổng cục thuế hỏi, Tổng cục sẽ trả lời để bạn thực hiện và chấn chỉng cán bộ thuế.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Đúng đó, làm gì có cái lý bắt buộc phải nộp thuế GTGT khoán như vậy bao giờ.
Mình trước đây cũng bị khoán nộp thuế TTĐB và thuế GTGT hàng năm khoảng hơn 50 triệu,và thuế TNDN phải nộp 12 triệu/1 năm, nhưng đó là do DN nghiệp mình khó khăn trong việc xin hóa đơn đầu vào, đầu ra....hihi, quan trọng là công tác sổ sách không được coi trọng cho lắm (khi mình vào làm đã như vậy từ lâu rồi). Hơn nữa Giám đốc chỗ mình cũng thấy khoản nộp thuế đó chẳng xi nhê gì so với "lợi nhuận"của DN cả. Với lại lần nào cán bộ thuế đến kiểm tra quyết toán DN "chắc chắn" bị "phạt" mà........do đó họ mới ấn định như vậy.Chứ bình thường mà lý lịch DN "trong sạch" thì đâu đến lỗi.(DN mình hoạt động hơn 10 năm rồi mà).

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Nhưng tớ hỏi tại sao đơn vị bạn lại chấp nhận như vậy?Không biết có phải cán bộ thuế kia được giao chỉ tiêu thu thuế ko nhĩ/
Nhưng nếu đơn vị bạn ko có vấn đề gì thì làm đúng luật đi !!!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
chỉ trừ khi DN bạn đã có "tiểu sử" vi phạm "luật kê khai thuế, sổ sách không rõ ràng" thì mới chịu nép vậy thôi.Chứ bình thường thì rõ ràng cán bộ thuế sai.............

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Hihi,cty mình làm tờ khai thuế trên máy vi tính chẳng may nhaque quên ko chuyển thuế GTGT của tháng 6 sang mà cứ để nguyên thuế GTGT của tháng 5(hihi, nhaque phát hiện ra ngay nhưng lỡ nộp mất rồi) nên thôi đành để tháng 8 này làm tờ khai điều chỉnh vậy.Hôm qua bên thuế gọi cho mình bảo là phải làm tờ khai lại nếu ko sẽ bị "áp thuế" vì "có hành vi gian lận" mình có giải thích và họ chấp nhận rồi. Hihi, cũng là 1 bài học kinh nghiệm nhỉ???

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
nhaquedideple_rathanhpho nói:
Hihi,cty mình làm tờ khai thuế trên máy vi tính chẳng may nhaque quên ko chuyển thuế GTGT của tháng 6 sang mà cứ để nguyên thuế GTGT của tháng 5(hihi, nhaque phát hiện ra ngay nhưng lỡ nộp mất rồi) nên thôi đành để tháng 8 này làm tờ khai điều chỉnh vậy.Hôm qua bên thuế gọi cho mình bảo là phải làm tờ khai lại nếu ko sẽ bị "áp thuế" vì "có hành vi gian lận" mình có giải thích và họ chấp nhận rồi. Hihi, cũng là 1 bài học kinh nghiệm nhỉ???

Kỳ kinh doanh của DN là 12 tháng. Còn đang giữa năm, nếu DN nhầm lẫn mà chưa phát hiện thì có thể điều chỉnh vào cuối năm. Nếu DN chưa từng có vấn đề gì lộn xôn hay gian lận thuế, mà cán bộ thuế nói thế là "nói bừa".
Như thế cũng có nghĩa là : DN không bao giờ được nhầm lẫn, còn cán bộ thuế nhầm lẫn và áp đặt vô lý thì được?

H

hanhthu

Guest
14/7/06
40
0
0
41
Hải Dương
Tôi cũng gặp trường hợp giống như bạn NguyenThanhTram đấy, tức là phải nộp "thuế khoán" hàng tháng mà cụ thể là cty kd trong ngành nhà hàng ăn uống.Ví dụ như hàng tháng thuế người ta quy định nộp 10tr,như thế tôi cũng băn khoăn không hiểu hàng tháng kê khai thuế VAT đầu vào và đầu ra làm gì khi đã nộp thuế khoản, vì nếu thuế VAT đầu ra> đầu vào thì sao tôi vẫn phải nộp thuế, tôi cũng k hiểu sao lại có thuế khoán.Các bạn giúp tôi tìm hiểu với nhé!

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
hanhthu nói:
Tôi cũng gặp trường hợp giống như bạn NguyenThanhTram đấy, tức là phải nộp "thuế khoán" hàng tháng mà cụ thể là cty kd trong ngành nhà hàng ăn uống.Ví dụ như hàng tháng thuế người ta quy định nộp 10tr,như thế tôi cũng băn khoăn không hiểu hàng tháng kê khai thuế VAT đầu vào và đầu ra làm gì khi đã nộp thuế khoản, vì nếu thuế VAT đầu ra> đầu vào thì sao tôi vẫn phải nộp thuế, tôi cũng k hiểu sao lại có thuế khoán.Các bạn giúp tôi tìm hiểu với nhé!
Xin cho hỏi DN của bạn kê khai thuế theo hình thức gì?, Khấu trừ hay trực tiếp.
Nếu theo hình thức khấu trừ thì có thể căn cứ trên HĐ đầu ra và đầu vào để nộp, và để khấu trừ cho kỳ sau hay được xét hoàn thuế.
-Nếu đầu ra> đầu vào thì phải nộp.
- Nếu đầu vào > đầu ra thì được khấu trừ cho kỳ sau (hay được xét hoàn thuế nếu đủ các điều kiện theo quy định)
Nếu là hình thức trực tiếp thì DN của bạn cũng sẽ bị nộp theo mức thuế ấn định theo tỷ lệ mà cán bộ thuế có thể ấn định cho bạn ( hay còn gọi là thuế khoán).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có hai kiểu "khoán" thuế GTGT.

* Thứ 1 - Hóa đơn đầu vào không đầy đủ nhưng hóa đơn đầu ra đầy đủ: hàng tháng kê khai hóa đơn đầu ra và đó là căn cứ để tính thuế.

Thuế GTGT = Doanh thu (trên hóa đơn đầu ra) x Tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu

* Thứ 2 - Hóa đơn đầu vào lẫn hóa đơn đầu ra không đầy đủ: hàng tháng không kê khai hóa đơn và sẽ bị cơ quan thuế ấn định luôn số thuế phải nộp.

Thuế GTGT = Doanh thu ấn định x Tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu

Tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu: sẽ do cơ quan thuế ấn định.

hanhthu nói:
tôi cũng k hiểu sao lại có thuế khoán.Các bạn giúp tôi tìm hiểu với nhé!

Sửa lần cuối:
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Thật ra, trường hợp của huynh rất dễ hiểu muội cũng đã từng gặp:
Không phải hóa đơn chứng từ không hợp lệ mà cơ quan thuế nghi ngờ muội khai thiếu Doanh thu.
Cơ sơ của muội lần trước làm nghề mát xa
Có hóa đơn , chứng từ đầy đủ
nhưng có 1 thực tế là rất dở là .... không ai muốn nhận hóa đơn viết cho dịch vụ đó ( mà mình có viết thì cũng không biết viết thế nào )
mà ấn định thuê 1 mức cố định cũng dở vì doanh thu mặt hàng này lại theo mùa vụ nhiều lúc doanh thu đột biến.
Bởi vậy cần phải có 1 mức trần cho phần thuế phải nộp nêu doanh thu cao thì phải nộp thêm.
Thực ra không có công văn nào hướng dẫn
Nên cán bộ thuế tức quá mà ép thôi

G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
Bạn cũng không nói rõ trường hợp DN mình,
1. Trước đây đã có vi phạm gì ko
2. Có bị ấn định ko
3. Đã bị đình chỉ lần nào chưa
...
Ngay cả trường hợp khoán cũng không thể nào xảy ra như vậy được.
CB quản lý chỉ có thể "yêu cầu" tăng thuế TNDN dự kiến thôi.
Nếu DN bạn hoàn toàn "lành mạnh" mà gặp phải "sự cố" này, tôi khuyên bạn nên phản ảnh trực tiếp lên lãnh đạo của cơ quan thuế đó.
PS: DN bạn ở CCT nào vậy :wall:

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Theo thiển ý của tui thì ở chỗ bạn tồn tại tình trạng trốn doanh số, việc trốn này DN bạn biết, cán bộ thuế biết nên có sự ép buộc phải nộp.
Nếu như DN bạn hoạt động một cách đường hoàng thì không cán bộ nào dám làm thế đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA