Chi phí thuê đất 50 năm

• Thread starter nguyen dac tu
  • Ngày gửi
N

nguyen dac tu

Guest
10/5/06
14
0
0
bac ninh
1. Doanh nghiệp thuê đất 50 năm đã chi trả bằng tiền mặt hạch toán vào TSCĐ vô hình có đúng hay không?
2. Nếu hạch toán vào TSCĐ vô hình như trường hợp trên không được tính khấu hao quyền sử dụng đất nhưng khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp được phép trừ vào chi phí hợp lý thì hạch toán như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HAMI

Guest
15/3/05
14
0
0
45
Hanoi
Theo mình thì tiền thuê đất 50 năm hạch toán vào TK 242 chứ không hạch toán vào TSCĐ vô hình theo như hướng dẫn của chuẩn mực kế toán đối với khoản tiền thuê đất trả trước. Sau đó tiến hành phân bổ chi phí thuê đất theo năm/ tháng (tùy theo doanh nghiệp) vào chi phí trong kỳ.

S

sky-blue

Guest
nguyen dac tu nói:
1. Doanh nghiệp thuê đất 50 năm đã chi trả bằng tiền mặt hạch toán vào TSCĐ vô hình có đúng hay không?
2. Nếu hạch toán vào TSCĐ vô hình như trường hợp trên không được tính khấu hao quyền sử dụng đất nhưng khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp được phép trừ vào chi phí hợp lý thì hạch toán như thế nào?

Theo mình hiểu đây là thuê đất NNước (thời hạn 50 năm)-được xem là Quyền sử dụng đất.
Trường hợp này bạn ghi tăng TSCĐ vô hình 2131(giá thuê+chi phí liên quan) rồi tính khấu hao bình thường, bạn có thể tham khảo thêm chuẩn mực kế toán 04-TSCĐ vô hình và thông tư 89/2002/TT-BTC hướng dẫn chuẩn mực này.

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
nguyen dac tu nói:
Thuê đất được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất có thời hạn như thuế đất ở các khu công nghiệp, thuê đất của nhà nước thì hạch toán vào tài sản cố định vô hình và trích khấu hao.
Thuê đất nhưng không được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất thì hạch toán vào chi phí trả trước dài hạn.
Thân mến.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Các đồng chí cho tôi hỏi một vấn đề này với.
Cty mình thuế đất (10 năm) của 1 cty A, sau đó Cty mình xây dựng một nhà xưởng và cho Cty A thuê lại cũng thời hạn trên. Vậy cho mình hỏi với trường hợp trên Cty mình có được hạch toán nhà xưởng trên vào TSCĐ của cty và được trích khấu hao không? hay là mình đưa vào chi phí trả trước để phân bổ??
mong các đồng chí có kinh nghiệm trả lời giúp!
cảm ơn!

S

sky-blue

Guest
ToDucThanh nói:
Các đồng chí cho tôi hỏi một vấn đề này với.
Cty mình thuế đất (10 năm) của 1 cty A, sau đó Cty mình xây dựng một nhà xưởng và cho Cty A thuê lại cũng thời hạn trên. Vậy cho mình hỏi với trường hợp trên Cty mình có được hạch toán nhà xưởng trên vào TSCĐ của cty và được trích khấu hao không? hay là mình đưa vào chi phí trả trước để phân bổ??
mong các đồng chí có kinh nghiệm trả lời giúp!
cảm ơn!

Tiền thuê đất bạn đưa vào Chi phí trả trước phân bổ dần; tăng TSCĐ nhà xưởng; trích khấu hao nhà xưởng hay không thì tùy thuộc hợp đồng thuê: thuê tài chính hay thuê hoạt động.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
sky-blue nói:
Tiền thuê đất bạn đưa vào Chi phí trả trước phân bổ dần; tăng TSCĐ nhà xưởng; trích khấu hao nhà xưởng hay không thì tùy thuộc hợp đồng thuê: thuê tài chính hay thuê hoạt động.
Dĩ nhiên bạn được phép ghi nhận là TSCĐ, tuy nhiên cp thuê đất nếu nằm trong thời hạn xây nhà xưởng thì được vốn hoá, tức tính vào giá trị của nhà xưởng.Phần còn lại của cp thuê đất, bạn đưa vào cp trả trước, trong kì trích ra tính vào cp hđsx kd.:drummer:

S

sky-blue

Guest
thu6tudo nói:
Dĩ nhiên bạn được phép ghi nhận là TSCĐ, tuy nhiên cp thuê đất nếu nằm trong thời hạn xây nhà xưởng thì được vốn hoá, tức tính vào giá trị của nhà xưởng.Phần còn lại của cp thuê đất, bạn đưa vào cp trả trước, trong kì trích ra tính vào cp hđsx kd.:drummer:
Bạn xem thêm bài của Song Huong, mình nói dây là trường hợp của ToDucThanh, còn trường hợp của Nguyen Dac Tu thì khác.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
To: chiến hữu SKY-BLUE.
Thuê tài chính , thuê hoạt động là sao mình không hiểu?. Nhưng ở đây cty mình xây nhà xưởng xong và cho bên kia thuê để hoạt động sx , như vậy thì mình có được trích khầu hao hay không??
mời bác một ly!!

S

sky-blue

Guest
ToDucThanh nói:
To: chiến hữu SKY-BLUE.
Thuê tài chính , thuê hoạt động là sao mình không hiểu?. Nhưng ở đây cty mình xây nhà xưởng xong và cho bên kia thuê để hoạt động sx , như vậy thì mình có được trích khầu hao hay không??
mời bác một ly!!

Thuê tài chính: Là thuê tài sản mà bên cho thuê có sự chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn liền với quyền sở hữu tài sản cho bên thuê. Quyền sở hữu tài sản có thể chuyển giao vào cuối thời hạn thuê.
Thuê hoạt động: Là thuê tài sản không phải là thuê tài chính.
Bạn có thể đọc chuẩn mực số 06 để biết thêm chi tiết hạch toán. (trong QĐ165/2002 của BTC)
Mời có 1 ly thì bõ bèm gì! chưa đủ súc miệng! Để dành chừng chục ly mời luôn thể!

Sửa lần cuối:
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Như vậy thì trường hợp của cty mình có được trích khấu hao cái nhà xưởng đó hay không vậy bác?

S

sky-blue

Guest
ToDucThanh nói:
Như vậy thì trường hợp của cty mình có được trích khấu hao cái nhà xưởng đó hay không vậy bác?
- Mình không biết mặt mũi cái hợp đồng cho thuê, làm sao biết được.
- Nếu thuê tài chính thì không, thuê hoạt động thì có. Bạn đọc chuẩn mực để đối chiếu trường hợp nào.

H

hinichi

Guest
22/6/09
1
0
0
43
da nang
Chào mọi người

Cho mình hói chút
Phần chi phí thuê đất trong năm năm có đưa vào tổng mức đầu tư không vậy