Làm như thế này có phải là trốn thuế không?

• Thread starter SLL
  • Ngày gửi
S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Tôi mới về làm Cty này. Trong 2 năm vừa qua (2004 & 2005) Cty mình có bán 3 chiếc otô (đơn vị mình không có chức năng kinh doanh otô) lý do là Cty mua về để sử dụng nhưng sếp đi được một hồi không thích thì bán rồi mua lại chiếc khác, điều mà tôi quan tâm ở đây là việc mua bán đều có chứng từ hợp pháp, nhưng khi làm một phép tính tôi thấy Cty lợi đến 1/4 tỷ đồng:

Giá mua 2 xe 1,346,000,000đ thuế đầu vào 10%: 134.600.000 khấu hao 15%/năm. Sau khi sử dụng trong vòng chưa được 1 năm, theo tôi tính thì khấu hao khoảng 120.000đ. Cty bán lại (cho những người thân quen) với giá chỉ có 500,000,000đ
Như vậy, theo tôi tính thì Cty lợi được 72.600.000đ tiền thuế, và 726.000.000đ*28%=203.280.000đ, cộng:275.880.000đ. Trừ đi thuế trước bạ thì Cty vẫn còn lãi hơn 250.000.000đ.

Như vậy có phải là trốn thuế không, nếu Cty cứ làm theo kiểu này trong lúc đó giá bán thực tế thì tương đương với giá trị còn lại, thậm chí còn cao hơn (vì lúc đó xe đang lên giá)?

Vì chưa có kinh nghiệm nhiều nên phải cầu viện các đại ca để thỏa mản nỗi tò mò. Và trong trường hợp này CQ Thuế có thể bắt bẻ gì không?
Rất mong các đại ca chia sẽ sự hiểu biết của mình!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Có lẽ bạn chưa xem hết quy trình thanh lý tài sản cố định, đường đi của quá trình và định khoản nên bạn mới nhận xét như thế. Bạn xem file đính kèm nhé.

Việc định giá tài sản trước khi bán phải có hội đồng thanh lý, biên bản định giá tài sản, hợp đồng mua bán xe thanh lý....Nếu giá trị khi thanh lý so với thời gian sử dụng thực và giá trị xe khi mua quá chênh lệch thì có thể cơ quan thuế sẽ bắt bạn thực hiện thẩm định lại giá trị nhằm tránh hiện tượng trốn thuế.

P/s: Bạn cần nghiêm túc thực hiện nội quy của diễn đàn, không thảo luận các bài viết vi phạm quy định của luật pháp. Tôi biết đây là do bạn ngồi tính lại nên thắc mắc xem có gì vi phạm về thuế không nhưng bạn cần chú ý đến tên đề tài tránh dùng từ nhạy cảm như vậy.

Đính kèm

• Dinh khoan thanh ly.zip
    2.7 KB · Lượt xem: 84
S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
tranvanhung nói:
Có lẽ bạn chưa xem hết quy trình thanh lý tài sản cố định, đường đi của quá trình và định khoản nên bạn mới nhận xét như thế. Bạn xem file đính kèm nhé.

Việc định giá tài sản trước khi bán phải có hội đồng thanh lý, biên bản định giá tài sản, hợp đồng mua bán xe thanh lý....Nếu giá trị khi thanh lý so với thời gian sử dụng thực và giá trị xe khi mua quá chênh lệch thì có thể cơ quan thuế sẽ bắt bạn thực hiện thẩm định lại giá trị nhằm tránh hiện tượng trốn thuế.

P/s: Bạn cần nghiêm túc thực hiện nội quy của diễn đàn, không thảo luận các bài viết vi phạm quy định của luật pháp. Tôi biết đây là do bạn ngồi tính lại nên thắc mắc xem có gì vi phạm về thuế không nhưng bạn cần chú ý đến tên đề tài tránh dùng từ nhạy cảm như vậy.

Mình rất cảm ơn "Đại ca" Tranvanhung nhưng mình có mấy ý kiến thế này:

- Tên đề tài là một câu hỏi, một thắc mắc cần giải đáp chứ không có dụng ý gì.
- Các thủ tục về thanh lý CQ mìhn có làm. Việc CQ Thuế (nếu có) thẩm định lại có khả thi không? Ai là người có đủ chuyên môn (theo quy định của pháp luật) để đánh giá, thẩm định lại giá trị của tài sản? Mặt khác thời điểm bán xe và thẩm định cách nhau khá xa (khoảng một năm). Để thẩm định được theo tôi phải có tài sản mà tài sản bây giờ ở đâu? (thuộc chủ mới rồi) có quy định nào bảo người ta đưa xe đến thẩm định không? Và một điều nữa là lý do thanh lý là xe bị hỏng một số bộ phận nhưng mức độ đó bao nhiêu thì có bây giờ làm sao xác định được? Và, qua thời gian sử dụng (chủ mới) họ đã sửa chữa, bảo dưỡng ra làm sao? Nếu một lý do nào đó mà xe còn giá thấp hơn giá thanh lý thì xử lý ra làm sao?
Theo ý mình thì rất khó có thể thẩm định lại giá của một tài sản (ở thời điểm này) để định lại giá trị của nó khi thanh lý. Theo tôi CQ Thuế cũng không làm nổi.

levanton

levanton

Cao cấp
SLL nói:
Mình rất cảm ơn "Đại ca" Tranvanhung nhưng mình có mấy ý kiến thế này:

- Tên đề tài là một câu hỏi, một thắc mắc cần giải đáp chứ không có dụng ý gì.
- Các thủ tục về thanh lý CQ mìhn có làm. Việc CQ Thuế (nếu có) thẩm định lại có khả thi không? Ai là người có đủ chuyên môn (theo quy định của pháp luật) để đánh giá, thẩm định lại giá trị của tài sản? Mặt khác thời điểm bán xe và thẩm định cách nhau khá xa (khoảng một năm). Để thẩm định được theo tôi phải có tài sản mà tài sản bây giờ ở đâu? (thuộc chủ mới rồi) có quy định nào bảo người ta đưa xe đến thẩm định không? Và một điều nữa là lý do thanh lý là xe bị hỏng một số bộ phận nhưng mức độ đó bao nhiêu thì có bây giờ làm sao xác định được? Và, qua thời gian sử dụng (chủ mới) họ đã sửa chữa, bảo dưỡng ra làm sao? Nếu một lý do nào đó mà xe còn giá thấp hơn giá thanh lý thì xử lý ra làm sao?
Theo ý mình thì rất khó có thể thẩm định lại giá của một tài sản (ở thời điểm này) để định lại giá trị của nó khi thanh lý. Theo tôi CQ Thuế cũng không làm nổi.

Tài sản của công ty bạn ( xe ôtô ) như vậy chưa đủ điều kiện để thanh lý, mà chỉ là nhượng bán. Khi nhựong bán phải làm những thủ tục cần thiết: Lập hội đồng xác định giá, hợp đồng mua bán, biên bản giao nhận (những việc này bạn có thể hợp thức hóa được) nhưng phải thông báo công khai và tổ chức đấu giá. Như vậy nếu bạn không thông báo công khai việc đấu giá là vi phạm. Cơ quan thuế sẽ không chấp nhận khoản lỗ do nhượng bán như bạn nêu.
Không thể múa rìu qua mắt thợ mộc đâu bạn ạ!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Thường Mina hay nghe người ta nói các lọai xe mới chỉ cần đưa ra ngoài chuyển bánh thì khi thu vào Salon đã thu với giá mất đi vài ngàn đô. Vậy trong trường hợp nhượng bán này thuế có chấp nhận không? Ví dụ công ty mua xe hơi về nhưng gặp khó khăn tình hình tài chính cần bán gấp để xử lý.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
SLL nói:
Giá mua 2 xe 1,346,000,000đ thuế đầu vào 10%: 134.600.000 khấu hao 15%/năm. Sau khi sử dụng trong vòng chưa được 1 năm, theo tôi tính thì khấu hao khoảng 120.000đ. Cty bán lại (cho những người thân quen) với giá chỉ có 500,000,000đ
Như vậy, theo tôi tính thì Cty lợi được 72.600.000đ tiền thuế, và 726.000.000đ*28%=203.280.000đ, cộng:275.880.000đ. Trừ đi thuế trước bạ thì Cty vẫn còn lãi hơn 250.000.000đ.
Cho mìnhhỏi là xe được bán cho công ty hay là cho cá nhân ?

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
SLL nói:
Tôi mới về làm Cty này. Trong 2 năm vừa qua (2004 & 2005) Cty mình có bán 3 chiếc otô (đơn vị mình không có chức năng kinh doanh otô) lý do là Cty mua về để sử dụng nhưng sếp đi được một hồi không thích thì bán rồi mua lại chiếc khác, điều mà tôi quan tâm ở đây là việc mua bán đều có chứng từ hợp pháp, nhưng khi làm một phép tính tôi thấy Cty lợi đến 1/4 tỷ đồng:

Như vậy có phải là trốn thuế không, nếu Cty cứ làm theo kiểu này trong lúc đó giá bán thực tế thì tương đương với giá trị còn lại, thậm chí còn cao hơn (vì lúc đó xe đang lên giá)?

Vì chưa có kinh nghiệm nhiều nên phải cầu viện các đại ca để thỏa mản nỗi tò mò. Và trong trường hợp này CQ Thuế có thể bắt bẻ gì không?
Rất mong các đại ca chia sẽ sự hiểu biết của mình!
He he
Mình không hiểu bạn tính kiểu gì?
Nếu theo tôi tính thì bạn đã bị lỗ = 1346 -120 -500 = 726 triệu. Tương tự thuế GTGT đầu vào lớn hơn đầu ra thì bạn được khấu trừ, thế thôi, còn bạn đã lỗ thì ai bắt bạn nộp thuế.
Còn nếu bạn nói bán cho người thân với giá thật rẻ bởi lọt sàng xuống nia thì bạn phải chứng minh việc đó thật cẩn thận ví dụ tổ chức đấu giá, tham khảo giá thị trường tại thời điểm đó, bởi khi bạn bán rẻ như vậy mà không phù hợp, cơ quan kiểm tra có quyền không chấp nhận và áp giá cho bạn đó. Nói chung là đừng thấp quá so với giá trị trường. nhiều năm sau mới quyết toán thuế thì nếu mình không có cơ sở thì đó lại chính là cái tự hại mình.
:bigok:

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Virgin nói:
Cho mìnhhỏi là xe được bán cho công ty hay là cho cá nhân ?
Mình đã đề cập ở bài trước là bán cho cá nhân, người quen.

Còn giá bán 500.000.000 là chưa thuế mnh_phocu ạ

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
SLL nói:
Mình đã đề cập ở bài trước là bán cho cá nhân, người quen.

Còn giá bán 500.000.000 là chưa thuế mnh_phocu ạ
Dạ thưa bác, con cũng tính toán theo giá của bác đó ạ. Còn bác bán cho cá nhân thì theo phần 2 con đã trình bày đó ạ. Thuế GTGT ở đây chả có vấn đề gì cả bác ạ:bigok:

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
nmh_phocu nói:
Dạ thưa bác, con cũng tính toán theo giá của bác đó ạ. Còn bác bán cho cá nhân thì theo phần 2 con đã trình bày đó ạ. Thuế GTGT ở đây chả có vấn đề gì cả bác ạ:bigok:

sao lại nói nặng lợi thế hả bác. Giá chưa thuế thì có nghĩa là giá thanh toán sẻ cộng thêm 10% thuế GTGT nữa chứ sao lại không có vấn đề- mình phải xuất hóa đơn bán hàng người mua mới đăng ký được xe chứ bác. Và như thế thì mình tính đúng đấy chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA