Khấu hao TSCĐ

• Thread starter Been
  • Ngày gửi
B

Been

Guest
12/7/06
7
0
0
43
trên trời
Làm ơn trả lời cho em nhé!
Công ty em vừa thành lập ngày 1/06/2006 và có mua TSCĐ là một chiếc máy tính sách tay trị giá là 12tr nhưng đến ngày 5/07/06 mới lấy HĐ. Cho em biết trình tự đăng khí khấu hao với cục thuế và phương pháp khấu hao cho tài sản này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Công ty em vừa thành lập ngày 1/06/2006 và có mua TSCĐ là một chiếc máy tính sách tay trị giá là 12tr nhưng đến ngày 5/07/06 mới lấy HĐ. Cho em biết trình tự đăng khí khấu hao với cục thuế và phương pháp khấu hao cho tài sản này.
Ngày 5/07/06 nhận được hóa đơn thì em hạc toán tăng TSCD :
Nợ : 211
Nợ :1331
Có : 331,111,112
Nếu Sử dụng rồi thì trích khấu hao vào tháng 7 luôn .
Về chế độ trích khấu hao em có thể xem QD206 của bộ tài chính .

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Em ơi trước tiên em lên cục thuế xin các biễu mẫu có liên quan.nẾU ANh nhớ không nhầm thì ngay khi thành lập doanh nghiệp nếu em lên đăng ký trên cục thuế thì trong giấy đăng ký hình thức thuế (hay là tên gì anh ko nhớ) nó đã có mục đăng ký trích khấu hao TSCĐ theo hình thức gì,bắt đầu từ thời gian nào rồi....em xem lại và nên trực tiếp hỏi người quản lý công ty em...đó là tốt nhất,chính xác nhất.Còn cái máy tính sách tay thì em đưa KH vào tháng 07 là hợp lý...

L

loakentrang01

Guest
8/5/06
1
0
0
41
hn
các bác ơi cho em hỏi,khi mua 1 otô trên cao bằng và tự lái otô đó về hà nội thì nguyên giá của tài sản này được hạch toán như thế nào có bao gồm tiền đổ xăng để xe chạy về công ty ở hà nội để đem vào sử dụng hay ko?
Trong quá trình sử dụng,tài sản cố định hỏng chi phí sửa chữa tài sản cố định được hạch toán thế nào,có làm tăng nguyên giá tài sản lên không?

S

sky-blue

Guest
loakentrang01 nói:
các bác ơi cho em hỏi,khi mua 1 otô trên cao bằng và tự lái otô đó về hà nội thì nguyên giá của tài sản này được hạch toán như thế nào có bao gồm tiền đổ xăng để xe chạy về công ty ở hà nội để đem vào sử dụng hay ko?
Trong quá trình sử dụng,tài sản cố định hỏng chi phí sửa chữa tài sản cố định được hạch toán thế nào,có làm tăng nguyên giá tài sản lên không?
- Đồ keo kiệt! (may mà chưa cộng tiền ăn nhậu rửa xe mới vô nữa chứ :wall: )
- Nguyên giá = giá mua+các loại thuế, phí+các chi phí liên quan.
- Sửa chữa mà tiền to quá thì tăng nguyên giá & đánh giá lại thời gian sử dụng; nhỏ thì thôi đưa thẳng vào chi phí SXKD trong kỳ; vừa vừa thì đưa vào 142,242 phân bổ dần.

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
loakentrang01 nói:

Công nhận ông này vừa keo, vừa bẩn. Sao bạn không thuê cái xe khác đưa xe này về mà tính vào nguyên giá TSCĐ có phải tốt hơn không. Hichic:wall:
Còn tiền xăng xe đó khi đưa vào tính khấu hao rồi, nếu có chứng từ hợp lệ thì được tính vào chi phí.:freddy:

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
loakentrang01 nói:

Câu hỏi của bạn đặt ra tình huống nghe có vẻ hơi buồn cười, nhưng tôi cho những thắc mắc đó là hoàn toàn nghiêm túc.
Trong trường hợp cty bạn mua ô tô từ Cao Bằng, theo QĐ 206 và CM "TSCĐ hữu hình" có thể thấy: Khi cty bạn đã nhận ô tô tại Cao Bằng, có nghĩa là TSCĐ đó đã thuộc quyền sở hữu của công ty bạn, đồng thời nó cũng đã được xác định ở trạng thái sẵn sàng sử dụng, chính vì vậy các chi phí phát sinh sau đó sẽ không được tính vào NG của ô tô, kể cả trường hợp cty bạn có thuê một chuyến xe tải để chở chiếc ô tô đó về HN.
Ở trường hợp thứ 2, bạn có thể thấy CM quy định rất rõ: chỉ khi các TSCĐ sau khi sửa chữa được đánh giá là có thời gian hữu dụng tăng thêm hoặc có năng suất cao hơn trước khi được sửa chữa thì mới được tính các chi phí sửa chữa này vào NG. Các điều kiện nêu trên phải được cụ thể hóa bằng các văn bản, tôi lấy ví dụ: với TSCĐ là nhà cửa, vật kiến trúc cần phải có bản dự toán, bản vẽ thiết kế phục vụ cho mục đích sửa chữa... Với các TSCĐ là máy móc thiết bị cần có kế hoạch sửa chữa lớn trong năm được phê duyệt và biên bản đánh giá, thẩm định về năng suất hoặc thời gian sử dụng của các TS này sau khi sửa chữa...

levanton

levanton

Cao cấp
sky-blue - Sửa chữa mà tiền to quá thì tăng nguyên giá & đánh giá lại thời gian sử dụng; nhỏ thì thôi đưa thẳng vào chi phí SXKD trong kỳ; vừa vừa thì đưa vào 142 nói:
Theo mình thì TSCĐ chỉ được tăng nguyên giá trong các trường hợp sau:
- Đánh giá lại bởi hội đồng đánh giá lại TSCĐ hoặc do quyết định của cơ quan có thẩm quyển
- Cải tạo, nâng cấp có làm tăng công suất thiết kế, tăng diện tích( nếu là nhà cửa).

Như vậy sửa chữa lớn, nhiều tiền mà không tăng công suất so với thiết kế ban đầu thì không làm tăng Nguyên giá TSCĐ.

Mong được các bạn góp ý

Sửa lần cuối:
D

diemxua

Trung cấp
Đồng ý với Face to destiny là sửa chữa lớn mà làm tăng năng lực và thời gian sử dụng tài sản sẽ hạch toán vào nguyên giá, chứ ko phải vì "to tiền" mà ghi vào NG. Cho tớ hỏi riêng chút xíu nha, máy lạnh phục vụ làm việc có trích khấu hao ko? Trường hợp chỗ tớ tháng 4 có mua một lúc 3 cái máy lạnh, tổng tiền mua 3 cái máy lạnh này là 27 triệu nhưng tách riêng từng cái thì chỉ có 1cái có NG>10tr thôi, còn lại đều nhỏ hơn 10 tr. Đến tháng 6 mới lắp đặt máy và đưa vào hoạt động, giá trị của hợp đồng lắp đặt + phụ kiện đi kèm 3 cái máy lạnh này khoảng 11tr. Vậy tớ có thể gom 3 cái máy lạnh này thành 1 hệ thống có NG 27 tr+ 11tr lắp đặt=38 triệu và trích khấu hao trên 38 triệu này được không? Hay tớ phải tách riêng ra, còn công lắp đặt trên 11trđ kia không được ghi vào NG? Trả lời giúp tớ nhé. Thanks.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Been nói:
Làm ơn trả lời cho em nhé!
1. Việc công ty của bạn thành lập từ ngày 01/06/2006 và ngày 05/07/2006 mới có HĐ về TSCĐ cụ thể là máy vi tính không liên quan gì đến nhau cả. Chắc bạn phân vân TSCĐ này phải được khấu hao ngay từ ngày 01/06/2006 hoặc 01/07/2006 phải không..?
Trả lời : Không nhất thiết phải như thế! Bạn có thể bắt đầu đưa tài sản này trích khấu hao từ ngày 01/08/2006 vẫn được vì khi bạn mua bạn chưa có ý định sử dụng hoặc để bán và chỉ khi có quyết định đưa vào mục đích sử dụng là ngày 01/08/2006 thì bạn mới hạch toán là tài sản cố định thôi!
2. Khi trích lập khấu hao TSCĐ này bạn phải làm một công văn đăng ký với cơ quan thuế về hình thức khấu hao của DN bạn thì kể từ thời điểm đó DN của bạn mới được phép phân bổ khấu hao từng tháng TS trên.
Phương pháp trích khấu hao DN bạn tự lự chọn hình thức nào cũng được và phải nhất quán PP này cho đến khi tài sản trên hết giá trị
Chào thân!

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
loakentrang01 nói:
các bác ơi cho em hỏi,khi mua 1 otô trên cao bằng và tự lái otô đó về hà nội thì nguyên giá của tài sản này được hạch toán như thế nào có bao gồm tiền đổ xăng để xe chạy về công ty ở hà nội để đem vào sử dụng hay ko??
Trả lời rằng : Không được đưa khoản chi phí xăng trên vào nguyên giá của TSCĐ trên vì xe đã ở tình trạng sẵn sàng đưa vào trạng thái sử dụng luôn mà khoản chi phí xăng kia nếu có HĐ chứng từ hợp pháp thì được đưa vào chi phí và kê khai hạch toán bình thường
loakentrang01 nói:
Trả lời rằng không mà chỉ được đưa vào chi phí khác vì TSCĐ này đã ở trạng thái hoạt động rồi
Chào thân!

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
diemxua Cho tớ hỏi riêng chút xíu nha, máy lạnh phục vụ làm việc có trích khấu hao ko? .
Trả lời rằng : Có, với điều kiện là phải thỏa mãn đồng thời cả 4 điều kiện của TSCĐ
diemxuaTrường hợp chỗ tớ tháng 4 có mua một lúc 3 cái máy lạnh, tổng tiền mua 3 cái máy lạnh này là 27 triệu nhưng tách riêng từng cái thì chỉ có 1cái có NG>10tr thôi.
Trả lời :Chỉ duy nhất có một cái là được phép đưa vào tài sản cố định
diemxua nói:
Đến tháng 6 mới lắp đặt máy và đưa vào hoạt động, giá trị của hợp đồng lắp đặt + phụ kiện đi kèm 3 cái máy lạnh này khoảng 11tr. Vậy tớ có thể gom 3 cái máy lạnh này thành 1 hệ thống có NG 27 tr+ 11tr lắp đặt=38 triệu và trích khấu hao trên 38 triệu này được không? Hay tớ phải tách riêng ra, còn công lắp đặt trên 11trđ kia không được ghi vào NG? Trả lời giúp tớ nhé. Thanks.
1. Khi mua về thì tài sản trên chỉ là hàng hoá. Khi có quyết định đưa vào sử dụng thì tài sản trên sẽ là TSCĐ hoặc công cụ. Kể từ thời điểm có QĐ trên thì hàng hóa trên sẽ trở thành TSCĐ hoặc dụng cụ và đã được ở trạng thái sẵn sàng đưa vào hoạt động KToán lập thẻ theo dõi tài sản CĐ và các dụng cụ, công cụ này và bắt đầu trích lập khấu hao theo quy định .Quá trình lắp đặt phát sinh sau khi có quyết định đưa vào làm TSCĐ và công cụ, dụng cụ nên các chi phí đó sẽ đưa vào các khoản chi phí dịch vụ mua ngoài
2. Ba máy lạnh này đều được sử dụng một cách độc lập nếu như không có hai cái kia nên không thể đưa vào thành hệ thống như bạn tính
Chào thân!

Sửa lần cuối:
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
LUONG TUAN ANH nói:
Trả lời rằng : Không được đưa khoản chi phí xăng trên vào nguyên giá của TSCĐ trên vì xe đã ở tình trạng sẵn sàng đưa vào trạng thái sử dụng luôn mà khoản chi phí xăng kia nếu có HĐ chứng từ hợp pháp thì được đưa vào chi phí và kê khai hạch toán bình thường

Trả lời rằng không mà chỉ được đưa vào chi phí khác vì TSCĐ này đã ở trạng thái hoạt động rồi
Chào thân!
Bạn xem lại quyết định 206 của bộ tài chính về hoạch toán sửa chửa lớn TSCD đi bạn nhé ! Ví dụ như xưởng lại toàn bộ hệ thống thiết bị , Trường hợp của bạn chỉ đúng cho sửa chửa nhỏ và sự cố nhỏ mới cho vào phí bạn nhé

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
BUI CHI THANH nói:
Bạn xem lại quyết định 206 của bộ tài chính về hoạch toán sửa chửa lớn TSCD đi bạn nhé ! Ví dụ như xưởng lại toàn bộ hệ thống thiết bị , Trường hợp của bạn chỉ đúng cho sửa chửa nhỏ và sự cố nhỏ mới cho vào phí bạn nhé
OKE ! Với điều kiện là phải có kế hoạch dự trù sửa chữa và có quỹ dự trù và ...vv và...vv
Nếu không thì bị quảng ra ngoài hết lúc Thanh tra và Quyết toán
Thân!

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
LUONG TUAN ANH nói:

2. Khi trích lập khấu hao TSCĐ này bạn phải làm một công văn đăng ký với cơ quan thuế về hình thức khấu hao của DN bạn thì kể từ thời điểm đó DN của bạn mới được phép phân bổ khấu hao từng tháng TS trên.
Phương pháp trích khấu hao DN bạn tự lự chọn hình thức nào cũng được và phải nhất quán PP này cho đến khi tài sản trên hết giá trịChào thân!
Việc trích KH của TSCĐ chỉ nhất quán trong một năm chứ không phải nhất quán cho toàn bộ thời gian sử dụng của TSCĐ đó, đúng ko các bác?... Việc thực hiện trích KHTSCĐ của từng năm như thế nào là do đơn vị đăng kí với cục Thuế (đã nói ở trên).... Em xin nói thêm để tránh hiểu lầm :music-smi

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Face_to_destiny nói:
Việc trích KH của TSCĐ chỉ nhất quán trong một năm chứ không phải nhất quán cho toàn bộ thời gian sử dụng của TSCĐ đó, đúng ko các bác?... Việc thực hiện trích KHTSCĐ của từng năm như thế nào là do đơn vị đăng kí với cục Thuế (đã nói ở trên).... Em xin nói thêm để tránh hiểu lầm :music-smi
+ Như bạn nói ví dụ : Một TSCĐ cố định đã đăng ký với cơ quan thuế là trích khấu hao trong 5 năm, phương pháp khấu hao là PP đường thẳng. Sau thời gian sử dụng 2 năm lại đăng ký với cơ quan thuế tính theo phương pháp khác
ha..ha phức tạp quá nhỉ...? Hóa ra việc đăng ký chỉ là hình thức..?

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
LUONG TUAN ANH nói:
+ Như bạn nói ví dụ : Một TSCĐ cố định đã đăng ký với cơ quan thuế là trích khấu hao trong 5 năm, phương pháp khấu hao là PP đường thẳng. Sau thời gian sử dụng 2 năm lại đăng ký với cơ quan thuế tính theo phương pháp khác
Tại sao lại coi việc đăng kí KH là hình thức hả bác? Tùy thuộc vào kế hoạch lợi nhuận trong năm đơn vị mới thực hiện đăng kí hình thức KH mà. Nếu đơn vị thấy khả năng doanh thu trong năm không đạt thì có thể tự điều chỉnh thời gian KH theo khung 206 để giảm bớt chi phí KH và phương pháp thì vẫn giữ nguyên, nếu thấy quá lãi thì có thể đăng kí trích KH nhanh (như thế là đã thay đổi phương pháp KH)... Việc đăng kí hình thức KH như vậy là do bộ phận TC của DN tự tính toán, chẳng có gì là phức tạp cả... Việc áp dụng phương pháp KH thống nhất cho toàn bộ thời gian sử dụng là thường gặp, tuy nhiên lại là không bắt buộc.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
LUONG TUAN ANH nói:
Tại sao lại coi việc đăng kí KH là hình thức hả bác? Tùy thuộc vào kế hoạch lợi nhuận trong năm đơn vị mới thực hiện đăng kí hình thức KH mà. Nếu đơn vị thấy khả năng doanh thu trong năm không đạt thì có thể tự điều chỉnh thời gian KH theo khung 206 để giảm bớt chi phí KH và phương pháp thì vẫn giữ nguyên, nếu thấy quá lãi thì có thể đăng kí trích KH nhanh (như thế là đã thay đổi phương pháp KH)... Việc đăng kí hình thức KH như vậy là do bộ phận TC của DN tự tính toán, chẳng có gì là phức tạp cả... Việc áp dụng phương pháp KH thống nhất cho toàn bộ thời gian sử dụng là thường gặp, tuy nhiên điều đó là không bắt buộc.

D

diemxua

Trung cấp
Nguyên văn bởi LUONG TUAN ANH
Khi mua về thì tài sản trên chỉ là hàng hoá. Khi có quyết định đưa vào sử dụng thì tài sản trên sẽ là TSCĐ hoặc công cụ. Kể từ thời điểm có QĐ trên thì hàng hóa trên sẽ trở thành TSCĐ hoặc dụng cụ và đã được ở trạng thái sẵn sàng đưa vào hoạt động KToán lập thẻ theo dõi tài sản CĐ và các dụng cụ, công cụ này và bắt đầu trích lập khấu hao theo quy định .Quá trình lắp đặt phát sinh sau khi có quyết định đưa vào làm TSCĐ và công cụ, dụng cụ nên các chi phí đó sẽ đưa vào các khoản chi phí dịch vụ mua ngoài

Cảm ơn TUAN ANH rất nhiều, nhưng bạn có thể thể nói rõ hơn về thời điểm quyết định đưa TS vào sử dụng được không?Theo tớ hiểu, sau khi lắp đặt các thiết bị đi kèm máy lạnh mới chạy được nên thời điểm bắt đầu trích khấu hao là tháng 6? Vậy ý bạn nói " Quá trình lắp đặt phát sinh sau khi có quyết định đưa vào làm TSCĐ và công cụ, dụng cụ..." là ntn?

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
diemxua nói:
Cảm ơn TUAN ANH rất nhiều, nhưng bạn có thể thể nói rõ hơn về thời điểm quyết định đưa TS vào sử dụng được không?Theo tớ hiểu, sau khi lắp đặt các thiết bị đi kèm máy lạnh mới chạy được nên thời điểm bắt đầu trích khấu hao là tháng 6? Vậy ý bạn nói " Quá trình lắp đặt phát sinh sau khi có quyết định đưa vào làm TSCĐ và công cụ, dụng cụ..." là ntn?
Bạn thân mến ! Mình đã trả lời ở bài #10 và vấn đề bạn đã nêu ở bài #1 (Thời gian của HĐ tài sản mua ở giữa tháng ) mục đích để tiện cho việc trích khấu hao hàng tháng tính tròn số khi phân bổ theo năm / tháng bạn nên bắt đầu từ ngày 01/tháng và đưa vào làm TS có từ đấy thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA