KH chuyển tiền vào tài khoản công ty nhưng không lấy hóa đơn

• Thread starter gaukt
  • Ngày gửi
N

ngyuenxuan

Guest
29/3/07
53
0
0
HCM
Ðề: HỎI KH chuyển tiền vào tài khoản cong ty nhưng không lấy hóa đơn

Yeah, chính xác, xuất hoá đơn đi, đã qua tk ngân hàng thì ko nên lạng lách làm gì

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh

Có 440N thôi mà họ không lấy hoá đơn thì bạn cứ xuất ghi xuất bán lẻ, vì thực ra hàng ở trong kho bạn đã bán đi rồi, mà bạn không xúat hoá đơn thì kho của bạn sẽ thiếu ,

H

hmai1

Sơ cấp

Bạn ko thể làm như thế được:
1. Vì xuất trả tiền cho khách coi như khách không mua mà trên thực tế thì hàng trong kho của minh đã giảm rồi. Hàng đã giảm mà ko pát sinh doanh thu thì hàng mất đi đâu?
2. Tiền đã chuyển vào tài khoản công ty thì nó liên quan tới sổ phụ ngân hàng, giao dịch đã phát sinh thì pải có nội dung vì sao phát sinh như thế (sẽ pải giải trình với thuế). Pát sinh thế này thì chắc chắn bạn pải viết hoá đơn
3. Vì thế giờ bạn pải đi mua hoá đơn để làm chi phí khống (đỡ bị thiệt)
Xuất trả tiền cho khách sau đó khách hoàn bằng tiền mặt mà bạn, vẫn khớp với hàng trong kho đã xuất. Còn việc phát sinh giao dịch này k có gì là lạ cả, coi như khách hàng k ưng hàng nữa mà trả lại thì mình fai đẩy lại tiền chứ.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Ðề: KH chuyển tiền vào tài khoản công ty nhưng không lấy hóa đơn

Số tiền ít thì bạn cứ xuất hóa đơn đi hoặc là làm phiếu chi cho KH bằng TM cho ai đó ký vào là khách hàng trả lại tiền hàng là xong

H

hmai2

Sơ cấp

Thôi khoản nhỏ đó dễ xử lý nhất là coi như khách có lấy HĐ đi, xuất cái hóa đơn GTGT bình thường, phần thuế cũng k đáng bao nhiêu mà. Còn những lần sau thì khoản nào khách lấy VAT thì hãy qua TK, còn mua lẻ thì cứ tiền mặt cho dễ.

H

hmai13

Sơ cấp

Có khách hàng chuyển tiền vào công ty mình số tiền nhỏ thui có 440.000 tuy nhiên khách hàng không lấy hóa đơn , BG mình làm phiếu chi xuất trả lại tiền cho khách coi như khách không mua hàng nữa như thế có được không nhỉ, có cần phải làm thủ tục, giấy tờ gì không mọi người
Nếu làm vậy thì hàng tồn bên bạn bị âm à. Thôi khoản nhỏ này xử lý nhanh là vẫn xuát HĐ bt, coi như khách lấy HĐ đi, còn bạn xuất đi đâu thì tùy.
Còn lần sau mua k HĐ thì tiền mặt hoặc chuyển khoản qua tk cá nhân thôi nhé.

H

Hongsangkt85

Guest
28/4/13
50
1
8
38

Uh minh nghe hợp ly nhưng minh hoi viết HĐ bỏ liên đỏ đi thì co khê khai ghi nhận doanh thu ko. gio xuất HĐ phai ghi nhận rồi

H

hang_nguyen

Trung cấp
19/11/06
62
1
8
38
Bắc Ninh

Đã xuất hóa đơn thì phải ghi nhận doanh thu và kê khai chứ bạn.
Với những khoản tiền khách hàng thanh toán qua ngân hàng rồi không lấy HĐ, tốt nhất cứ xuất HĐ ra, kê khai và ghi nhận doanh thu, kể cả qua năm cũng được, bên mình đã quyết toán và cán bộ thuế không đả động gì tới phần đó cả. HĐ của mình tới 200tr cơ, mình viết HĐ + VAT tròn 200tr luôn, miễn sao trong kho còn hàng đủ để xuất nhé

B

BonBon10x

Sơ cấp
24/12/12
19
0
0
Hà Nội

Cả nhà cho em hỏi tý ah? nếu đơn hàng mình mua có gí trị trên 200tr mà chuyển khoản trước 30% của 200tr đó, đến lúc nhận được hàng và nhận được Hóa đơn đỏ thì chuyển nốt 70% nhưng số tiền còn lại cần trả thfi em lại trả thiếu mất 11.000đ, nhưng bên bán thì họ nói thiếu 11 nghìn cũng không sao cả? nhưng như thế bên em có ảnh hưởng gfi không ah? khoản này của cuối năm 2012 cơ ah? như thế bên em có được khấu trừ khoản chuyển tiền thiếu đó không? hay là pahri chuyển trả cho đủ số tiền còn thiếu thì mới được hả các anh chị?

blogketoan

blogketoan

Trung cấp

Thiếu 11.000 đ đó em cứ đưa vào phí chuyển tiền cho cấn trừ hết công nợ là ok, không sao đâu. Em vẫn được khấu trừ bình thương số tiền theo hóa đơn do em đã thanh toán bằng chuyển khoản

B

BonBon10x

Sơ cấp
24/12/12
19
0
0
Hà Nội

Vâng ah, cái 11.000 đó chính là phí chuyển chuyển tiền đó ah, EM vẫn chưa hình dung là mình sẽ phải làm như thế nào nữa đây ah? hơi rối rối
Thiếu 11.000 đ đó em cứ đưa vào phí chuyển tiền cho cấn trừ hết công nợ là ok, không sao đâu. Em vẫn được khấu trừ bình thương số tiền theo hóa đơn do em đã thanh toán bằng chuyển khoản

Giờ em định khoản cái nì thế nào hả a/chị?

blogketoan

blogketoan

Trung cấp

Vâng ah, cái 11.000 đó chính là phí chuyển chuyển tiền đó ah, EM vẫn chưa hình dung là mình sẽ phải làm như thế nào nữa đây ah? hơi rối rối

Giờ em định khoản cái nì thế nào hả a/chị?

Nếu UNC của em thanh toán đủ 70% thì hạch toán 112 là 70% luôn.
Theo chị, em cần tách ra 2 bút toán

1 -Nợ 331 = 70% - 11.000
Nợ 642 = 11.000
Có 112 = 70%
2- Người bán chịu phí chuyển tiền thanh toán
Nợ 331 = 11.000
Có 642 = 11.000

B

BonBon10x

Sơ cấp
24/12/12
19
0
0
Hà Nội

EM cảm ơn chị nhiều nhá!
Nếu UNC của em thanh toán đủ 70% thì hạch toán 112 là 70% luôn.
Theo chị, em cần tách ra 2 bút toán

1 -Nợ 331 = 70% - 11.000
Nợ 642 = 11.000
Có 112 = 70%
2- Người bán chịu phí chuyển tiền thanh toán
Nợ 331 = 11.000
Có 642 = 11.000

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA