Absorption Costing

• Thread starter Quỳnh Sa
  • Ngày gửi
Q

Quỳnh Sa

Sơ cấp
12/6/06
9
0
1
Ngôi nhà hạnh phúc
Các bác dịch giùm em những thuật ngữ sau với :
Absorption costing
Activity - based costing
Marginal costing

Cám ơn các bác trước nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Nếu không nhầm thì Quỳnh Sa đang đọc sách ACCA 1.2 đúng không.
Mọi thuật ngữ, dù là tiếng Anh hay tiếng Việt thì vẫn cần phải hiểu cái bản chất của nó. Không phải bất cứ thuật ngữ nào dịch ra tiếng Việt cũng dễ hiểu hơn đâu, vì nó mới mà.

Nếu mình nói là Absorption costing là giá thành đảm phí thì bạn có thấy dễ hiểu hơn không vậy? :)

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Marginal costing: CP biên.
Activity-based costing: Kế toán tính giá thành dựa vào phương thức hoạt động, nghĩa là các nhà quản trị chỉ chú ý đến nguồn gốc phát sinh chi phí ( những nhân tố ảnh hưởng đến CP sp...)
Mình cũng chỉ tạm dịch như thế, có thể sai. Nhưng mình nghĩ học khái niệm này theo tiếng anh thì dễ tiếp thu hơn, mình đồng ý với bác ketoan@, ko phải cái gì dịch ra tiếng việt cũng tốt. Bạn nên học theo cách đó đi nhé, dần rồi sẽ quen thôi. Chúc bạn học tốt nhá.

Q

Quỳnh Sa

Sơ cấp
12/6/06
9
0
1
Ngôi nhà hạnh phúc
Cám ơn các bác đã giúp đỡ, em chỉ muốn biết nghĩa tiếng Việt để nhớ lại chuyên môn kế toán vì bỏ cũng khá lâu rồi, nay mới quay lại học. Em đang học paper 2.3 và 2.4

H

hazi

Sơ cấp
6/5/06
38
0
6
Hanoi
Quỳnh Sa nên hiểu theo cách giải thích tiếng Anh thì tốt hơn, xem giải thích dài một chút nhưng hiểu thấu đáo

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nếu mình nói là Absorption costing là giá thành đảm phí thì bạn có thấy dễ hiểu hơn không vậy? :)

Sao lại dịch là giá thành đảm phí nhỉ ? Đúng là...khó hiểu thật:wall:
Theo mình: giá thành phân bổ theo kiểu truyền thống

H

hitoriki2510

Guest
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
Tớ đã học, chính xác nè: xác định chi phí theo phương pháp toàn bộ. Marginal costing : xác định chi phí theo phương pháp trực tiếp ( giáo trình kế toán quản trị - Kinh Tế Quốc Dân )

M

Maiden

Guest
21/7/07
39
0
0
38
HCM
Absorption costing: đúng như bác Virgin nói là việc chi phí được phân bổ theo phương pháp truyền thống (tức là dựa trên tỷ lệ tính trước)

Activity base costing: phân bổ chi phí theo phương pháp ABC-dựa trên mức độ hoạt động của bộ phận phát sinh chi phí (phân bổ theo cost driver)

Marginal costing: (cái này các bác ko thống nhất nhiều nhất) theo em, có thể hiểu đơn giản là chi phí Biên (khi bạn lấy doanh thu đơn vị - chi phí đơn vị = MC)

H

hitoriki2510

Guest
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
cần tham khảo thêm thì nó nằm trong syllabus CAT 2,4. ACCA F2

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
Absorption costing:
a way of calculating the cost of a product by including all costs involved in producing it and running the business, such as raw materials, rent, electricity or wages

Marginal costing:
a method of calculating the cost of a unit of a product that includes only the amount spent on producing it, such as the cost of materials or labour

S

snowflake226

Sơ cấp
20/4/09
6
0
0
Danang
Ðề: Absorption Costing

Absorption costing là phương pháp tính giá toàn bộ/truyền thống, trong đó giá thành của một đơn vị sản phẩm bao gồm cả biến phí và định phí
Marginal costing là phương pháp tính giá trực tiếp/theo chi phí biên, trong đó giá thành của một đơn vị sản phẩm chỉ bao gồm biến phí, toàn bộ định phí phát sinh trong kỳ được tập hợp và trừ vào doanh thu của kỳ phát sinh

tinhdonphuong

tinhdonphuong

Trung cấp
13/12/12
78
0
0
Hà Nội
Ðề: Absorption Costing

xác định chi phí theo phương pháp toàn bộ. Marginal costing : xác định chi phí theo phương pháp trực tiếp ( giáo trình kế toán quản trị - Kinh Tế Quốc Dân )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA