Thủ tục về điều chỉnh tăng giảm lao động trong BHXH, BHYT ạ

• Thread starter tomitavietnamcoltd
  • Ngày gửi
T

tomitavietnamcoltd

Guest
Em chào anh chị
tình hình là em mới vào làm tại cty.
em được phân làm BHXH, BHYT hàng tháng cho nhân viên trong cty.
Công ty em mới có 1 nhân viên mới, họ đã đóng BHXH ở cty khác, và đã có sổ BHXH

giờ em phải làm những thủ tục j để tiếp tục đóng BHXH cho họ ạ?

và công ty em bận quá, 2 tháng rồi (t4,t5) chưa lên cơ quan BHXH đóng BHXH hàng tháng.
Không biết giờ lên làm thủ tục này họ có chấp nhận ko ạ?

Anh chị giúp em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình
Ðề: Thủ tục về điều chỉnh tăng giảm lao động trong BHXH, BHYT ạ

bạn lên sở LĐTBXH để đăng ký thang bảng lương nhé

M

mitkh

Sơ cấp
17/12/10
9
0
0
Goc pho

hồ sơ gồm: HĐLĐ, 1 bản D02-TS(bạn tải trên mạng vè),1 mẫu D01b mang lên BH để họ lđối chiếu là xong.Công ty bạn vẫn đóng bảo hiểm từ trước đến nay thì bạn ko cần lên sở LĐ đăng ký bảng lương nhé.(DN nào mới tham gia bảo hiểm thì mới cần)

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

công ty bạn đã tham gia bảo hiểm rồi thì chắc chắn là có thang bảng lương rồi đó. h bạn phải đi đóng số tiền bảo hiểm bạn còn thiếu, đóng phạt chậm nộp nếu có. xong rồi làm mẫu báo cáo khai trình tình hình sử dụng lao động, nộp lên phòng lao động. xong rồi làm hồ sơ tăng lao động lên bảo hiểm nộp thôi. mẫu biểu thì lên trang web BHXH thành phố lấy. nhớ đi gia hạn thẻ BHYT khi hết hạn nhé.

H

handoccu

Guest
11/6/12
1
0
0
thai binh

cho em hỏi với công ty em mới đăng ký tham gia bhxh lần đầu từ tháng 5 nhưng chưa báo cáo khai trình sử dụng lao động thì có sao không?

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Vậy thì h đi đăng ký đi, ko có sao đâu. mà hùi mình làm, phải đem bảng báo cáo khai trình tình hình sử dụng lao động mới làm được bảo hiểm mờ ta. với lại cái bảng đăng ký lao động này, nhiều khi công an phường hay tổ dân phố hay dzô công ty hỏi và bắt mình nộp 1 bản photo cho họ, nên cứ đăng ký cho chắc.

T

tamnguyenchi88

Sơ cấp
31/7/11
12
0
0
35
cao lãnh, đồng tháp

cho em hỏi zậy khi minh đăng ký tăng giảm lao động với P LĐ rui minh có thong báo gi với cơ quan thuế ko ạ

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

BH là BH có liên quan gì đến thuế đâu bạn, chỉ có trong bảng lương thì bạn làm thêm DS thôi

T

tamnguyenchi88

Sơ cấp
31/7/11
12
0
0
35
cao lãnh, đồng tháp

la sao bạn nói rõ hơn được ko .minh moi ra trường ha

T

tini85

Guest
5/4/08
46
0
6
Thảo nguyên xanh!!!

Bạn đăng ký tăng lao động rồi đưa họ vảo danh sách bảng lương cty thôi, ko cần báo cáo cho cơ quan thuế đâu.

T

tuoikhanh

Sơ cấp
22/6/10
11
0
0
39
Ha Tinh

nếu em chưa nộp bảo hiểm thì họ sẽ không giải quyết cho em đâu

G

gloomy

Sơ cấp
28/5/09
17
0
1
35
ha noi

Cty mình tham gia BHXH, BHYT mà ko cần thang bảng lương, mình tham gia từ tháng 3/2014, cty thành lập tháng 4/2011 nhưng mình chưa đến phòng LĐ khai trình sử dụng lao động thì có sao ko???

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM

Cty mình tham gia BHXH, BHYT mà ko cần thang bảng lương, mình tham gia từ tháng 3/2014, cty thành lập tháng 4/2011 nhưng mình chưa đến phòng LĐ khai trình sử dụng lao động thì có sao ko???
nên nộp báo cáo tình hình sử dụng lao động bạn à!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình

2014 chưa nộp thì 2016 đi nộp đi nha bạn

B

bienvantuan

Guest
22/10/12
27
0
1
hà tĩnh
Cho mình hỏi là công ty mình không đóng bảo hiểm cho nhân viên mà đóng qua 1 công ty khác thì có cần đăng ký tăng giảm lao động, thang bảng lương không vậy?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cho mình hỏi là công ty mình không đóng bảo hiểm cho nhân viên mà đóng qua 1 công ty khác thì có cần đăng ký tăng giảm lao động, thang bảng lương không vậy?
Tất nhiên là có, vì phòng lao động thương binh xã hội và bên bảo hiểm là 2 bên hoàn toàn khác nhau.
Những nhân viên đã đóng công ty khác thì phải có giấy xác nhận để khỏi đóng bên này nhé

S

sáu trần

Sơ cấp
19/10/17
1
0
1
37
cái này cũng tùy nơi thôi bạn, hôm mình làm giấy tờ tham gia bảo hiểm xã hội 1 lần cho cty, mà bảo hiểm nó bảo không cần qua phòng lao động thương binh và xã hội đâu, nó vẫn làm thủ tục cho công ty tham gia bảo hiểm xã hội

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38

bạn lên sở LĐTBXH để đăng ký thang bảng lương nhé

tăng giảm 1 lao động của cty (đang hoạt động bình thường) sao phải lên Sở LĐTB-XH đăng ký lại bảng lương vậy nhể ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Tăng giảm 1 lao động thì chỉ cần 6 tháng báo cáo cho Phòng lao động thương binh - xã hội là được rồi.

P

Phuong MP

Sơ cấp
12/1/17
5
0
1
31
Anh chị cho em hỏi với ạ. Bây giờ em muốn báo tăng cho lao động từ tháng 1 thì ngoài bị phạt nộp chậm có gặp vấn đề gì nữa không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA