Chi phí thuế TNDN

• Thread starter Kieu Linh
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cái này tùy theo yêu cầu quản lý. Bạn có thể kết chuyển chi phí để xác định kết quả hoạt động sản xuất, kinh doanh vào cuối quý hoặc chờ đến cuối năm đều được.

thanhlan nói:
Vậy cuối quý mình kết chuyển chi phí thuế TNDN hiện hàng vào thuế TNDN ĐK có 8211 nợ 911 luôn hả anh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buithinhuluong

Guest
3/10/06
26
0
0
44
khanh hoa
Trời ơi, đau đầu quá, cty mình đang hạch toán theo QĐ15 (tức sử dụng TK821), nhưng nếu là cty vừa và nhỏ thì mình có nên sửa lại và hạch toán vào 421 không nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Doanh nghiệp nhỏ và vừa của bạn hạch toán theo Quyết định nào cũng được vì hiện nay tuy phân loại ra như thế nhưng cơ quan thuế cũng không bắt buộc. Nhưng đã chọn cách nào thì cần nhất quán trong cả một năm tài chính.

Nếu DN có các nghiệp vụ phát sinh đơn giản thì chọn hạch toán theo Quyết định 48/2006/QĐ-BTC, ngược lại thì chọn hạch toán theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC.

buithinhuluong nói:
Trời ơi, đau đầu quá, cty mình đang hạch toán theo QĐ15 (tức sử dụng TK821), nhưng nếu là cty vừa và nhỏ thì mình có nên sửa lại và hạch toán vào 421 không nhỉ?

N

NguyễnMinhThư

Guest
3/11/06
12
0
0
HÀNỘI
Kieu Linh nói:
Chào cả nhả!
Em mới làm kế toán 1 công ty TNHH mong mọi người giúp đỡ em với. Năm nay có thêm tài khoản chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp, em chưa biết là sử dụng tài khoản đó như thế nào, khi nộp thuế thu nhập tạm tính năm nay thì em hạch toán thế nào... Mong cả nhà cho em 1 ví dụ cụ thể, để em hiểu rõ hơn. em xin cảm ơn nhiều, mong sớm nhận được sự giúp đỡ.
Nếu bạn đã nhận được câu trả lời của câu hỏi này,bạn có thể gửi cho mình biết với được không?Cảm ơn bạn rất nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đọc từ đầu đến cuối của đề tài này chưa? Vẫn chưa tìm cho mình được một câu trả lời sao?

Bạn hãy xem hướng dẫn hạch toán TK 8211 "Chi phí thuế TNDN hiện hành" được lấy ra từ Thông tư 20/2006/TT-BTC tại bài số 7. Bạn cứ sử dụng chắc tài khoản này đi, TK 8212 "Chi phí thuế TNDN hoãn lại" ít dùng lắm, khi nào dùng thì nghiên cứu tiếp Thông tư 20/2006/TT-BTC.

NguyễnMinhThư nói:
Nếu bạn đã nhận được câu trả lời của câu hỏi này,bạn có thể gửi cho mình biết với được không?Cảm ơn bạn rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA