Trong Excel có nhiều Names quá, giúp với

• Thread starter nmh_phocu
  • Ngày gửi
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Mình sử dụng cái Name manager copy từ trên Web kế toán về, khi chạy thì thấy có rất nhiều Names ( 660 cái) toàn cái Names linh tinh. Có thể máy vị nhiễm Virut, nhưng mình diệt bằng NAV2003 thì không thấy. Giúp mình với, xóa bằng Name manager thì không được.
Xin cảm ơn trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bạn chịu khó xem từng cái mà delete, chuyện này bạn không nên dùng Name Manager vì nó chạy hơi bị chậm.
Mình đang viết một đoạn code nhằm delete mấy cái name lạ nhưng chạy chưa được tốt. Khi nào xong sẽ trình làng cho bà con.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Phù, em đã giải quyết xong cái Names rồi, khó chịu lắm. Nhưng lại có một vấn đề nhỏ nữa là : Em tạo vài cái Names trên một file Ếch nhưng khi sang file Ếch khác mà vẫn muốn sử dung cái Names mình đã làm đó thì không thấy. Chắc là giới hạn Names chỉ dùng cho file đó thôi. Bác nào có cách giúp không?

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
nmh_phocu nói:
Phù, em đã giải quyết xong cái Names rồi, khó chịu lắm. Nhưng lại có một vấn đề nhỏ nữa là : Em tạo vài cái Names trên một file Ếch nhưng khi sang file Ếch khác mà vẫn muốn sử dung cái Names mình đã làm đó thì không thấy. Chắc là giới hạn Names chỉ dùng cho file đó thôi. Bác nào có cách giúp không?
Khi bạn định nghĩa (define) một tên trong Excel thì bạn chỉ có thể dùng nó trong file này mà thôi.
nmh_phocu nói:
Em tạo vài cái Names trên một file Ếch nhưng khi sang file Ếch khác mà vẫn muốn sử dung cái Names mình đã làm đó thì không thấy.
Tôi không hiểu ý bạn lắm. Bạn muốn sử dụng name lại hay muốn sử dụng dữ liệu của name của file đó?

Thân,

LVD

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
levanduyet nói:
Khi bạn định nghĩa (define) một tên trong Excel thì bạn chỉ có thể dùng nó trong file này mà thôi.

Tôi không hiểu ý bạn lắm. Bạn muốn sử dụng name lại hay muốn sử dụng dữ liệu của name của file đó?

Thân,

LVD
Đó đó, chính đó là cái em cần tìm hiểu. Khi em đặt tên cho một mảng dữ liệu ở một workbock, sang cái mảng khác dùng các công thức liên quan tới nó nhưng mở names ra thì không có nó, không biết có cách nào để cho nó sử dụng các names đó cho các file mà mình quy định không bác Duyệt nhở:bigok:

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Tuanktcdcn nói:
Việc này nếu bạn làm bằng tay thì không thể nhưng với VBA thì Ok.
Nhưng mon VBA thì em quả thực là cà rốt lắm, đang muốn theo học các bác nhưng cái óc nó không chịu theo, để bao giờ em bửa nó ra và sắp xếp lại chỗ rồi em học. Cảm ơn bác nhiều nha
:bigok:

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
nmh_phocu nói:
Đó đó, chính đó là cái em cần tìm hiểu. Khi em đặt tên cho một mảng dữ liệu ở một workbock, sang cái mảng khác dùng các công thức liên quan tới nó nhưng mở names ra thì không có nó, không biết có cách nào để cho nó sử dụng các names đó cho các file mà mình quy định không bác Duyệt nhở
Dear all,
-------
Theo em thì cũng không nhất thiết phải dùng VBA để giải quyết yêu cầu này. Có một cách đơn giản là "mượn lại" Names của Workbook khác. Em ví dụ:
- Trên Workbooks("DANHMUC.xls") ta đặt Names("KHACHHANG").
- Trên Workbooks("NHATKY.xls") chúng ta có như cầu sử dụng Names("KHACHHANG")
- Cách làm: Tại Workbooks("NHATKY.xls") ta định nghĩa Name KHACHHANG với Reference to là: =DANHMUC.xls!KHACHHANG
Đây là cách "móc nối" đơn giản không cần sử dụng VBA mà vẫn đáp ứng được yêu cầu. Đặc biệt ta chỉ cần quản lý tham chiếu của Name gốc (KHACHHANG trong DANHMUC.xls)
Với không gian làm việc này chúng ta sẽ cảm thấy rộng rãi hơn!:friend:

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Đào Việt Cường nói:
Dear all,
-------
Theo em thì cũng không nhất thiết phải dùng VBA để giải quyết yêu cầu này. Có một cách đơn giản là "mượn lại" Names của Workbook khác. Em ví dụ:
- Trên Workbooks("DANHMUC.xls") ta đặt Names("KHACHHANG").
- Trên Workbooks("NHATKY.xls") chúng ta có như cầu sử dụng Names("KHACHHANG")
- Cách làm: Tại Workbooks("NHATKY.xls") ta định nghĩa Name KHACHHANG với Reference to là: =DANHMUC.xls!KHACHHANG
Đây là cách "móc nối" đơn giản không cần sử dụng VBA mà vẫn đáp ứng được yêu cầu. Đặc biệt ta chỉ cần quản lý tham chiếu của Name gốc (KHACHHANG trong DANHMUC.xls)
Với không gian làm việc này chúng ta sẽ cảm thấy rộng rãi hơn!:friend:
Cảm ơn bác Cường nhiều nhiều nghe, mình sẽ áp dụng phương pháp của bạn.
Hình như bạn là dân trường TCKT Hà nội hử : khóa bao nhiêu đó; mình cũng là dân ở đó đây. Khóa 34; hồi trường còn chưa đổi thành học viện.
:bigok:

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Mình lượm được trên xa lộ đây:

Bạn chịu khó xem từng cái mà delete,. . .
Sub DeleteRangeNames()
Dim nName As Name: Dim lReply As Long

For Each nName In Names
lReply = MsgBox("Delete name: " & nName.Name & _
" which refers to: " & nName.RefersToRange.Address & " in " & _
nName.Parent.Name, vbYesNoCancel, "Ozgrid")

If lReply = vbCancel Then
Exit Sub
ElseIf lReply = vbYes Then
nName.Delete
End If
Next nName

End Sub

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
HongViet nói:
Sub DeleteRangeNames()
Dim nName As Name: Dim lReply As Long

For Each nName In Names
lReply = MsgBox("Delete name: " & nName.Name & _
" which refers to: " & nName.RefersToRange.Address & " in " & _
nName.Parent.Name, vbYesNoCancel, "Ozgrid")

If lReply = vbCancel Then
Exit Sub
ElseIf lReply = vbYes Then
nName.Delete
End If
Next nName

End Sub
Thank alot, minh đã xóa được hết rồi

V

vinhnarihamico

Guest
31/12/10
1
0
0
abc
Sub TheBookWithNoNames()
Dim nm As Name
For Each nm In ThisWorkbook.Names
nm.Delete
Next nm
End Sub

đã tét trực tiếp trên excel 2003
4568 names bị xóa rất nhanh.
chia sẽ với mọi người.
good luck!

H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Chào các anh, chị. Em có tải file kế toán nhật ký chung bằng excel từ Diễn đàn Giải pháp excel về làm từ lâu, em không nhớ rõ của anh, chị nào. File này em tải về dùng rất hữu ích, vì do em chuyển công tác nay em mới quay lại công việc kế toán của em.
Do thay đổi hệ thống tài khoản và em muốn theo dõi chi tiết từng tài khoản cấp 2, vậy bên sheet CDPS em muốn chèn thêm dòng để thêm chi tiết tài khoản cấp 2 vào. (Họ đã đặt Name Manager)
Ví dụ thêm: Tài khoản 1218: Chứng khoán và công cụ tài chính khác, và nhiều tài khoản cũng như tài khoản cấp 2 khác, …
Nhưng khi sang bên sheet PHATSINH em không gõ 1218 được (Có hộp thoại bạn chưa đăng ký tài khoản này trong Name Box. Bạn hãy gõ đúng tài khoản đã đăng ký). Mà phải bấm chuột kéo và chọn số tìa khoản mới được. (Họ đã đặt Data Validation)
Vậy em nhờ các anh, chị trong diễn đàn giúp em để có thể bên sheet PHATSINH tự gõ số tài khoản chứ không phải kéo chuột và chọn số tài khoản nữa ạ.
Em xin cảm ơn và chúc sức khỏe các anh chị trong diễn đàn.

Đính kèm

• KE TOAN CTGS.xls
    4.3 MB · Lượt xem: 64
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Chào các anh, chị. Em có tải file kế toán nhật ký chung bằng excel từ Diễn đàn Giải pháp excel về làm từ lâu, em không nhớ rõ của anh, chị nào. File này em tải về dùng rất hữu ích, vì do em chuyển công tác nay em mới quay lại công việc kế toán của em.
Do thay đổi hệ thống tài khoản và em muốn theo dõi chi tiết từng tài khoản cấp 2, vậy bên sheet CDPS em muốn chèn thêm dòng để thêm chi tiết tài khoản cấp 2 vào. (Họ đã đặt Name Manager)
Ví dụ thêm: Tài khoản 1218: Chứng khoán và công cụ tài chính khác, và nhiều tài khoản cũng như tài khoản cấp 2 khác, …
Nhưng khi sang bên sheet PHATSINH em không gõ 1218 được (Có hộp thoại bạn chưa đăng ký tài khoản này trong Name Box. Bạn hãy gõ đúng tài khoản đã đăng ký). Mà phải bấm chuột kéo và chọn số tìa khoản mới được. (Họ đã đặt Data Validation)
Vậy em nhờ các anh, chị trong diễn đàn giúp em để có thể bên sheet PHATSINH tự gõ số tài khoản chứ không phải kéo chuột và chọn số tài khoản nữa ạ.
Em xin cảm ơn và chúc sức khỏe các anh chị trong diễn đàn.
Mình không biết file này của ai nhưng có kiểm tra thử thì nếu bạn muốn thêm tài khoản nào thì bạn qua Sheet CPPS và khai báo tài khoản mà bạn muốn thêm vào, thì ở bên Sheet PHATSINH bạn mới thêm tài khoản đó vào được nhé. Mình có bôi vàng cho bạn thấy rồi nhé.

Đính kèm

• KE TOAN CTGS.xls
    4.3 MB · Lượt xem: 55
H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Dạ vâng, cảm ơn bạn Kaspersky, em có chèn thêm dòng bên sheet CDPS rồi và qua bên PHATSINH thì không đánh được (mà cứ báo lỗi như hình kèm) ạ

Đính kèm

359.4 KB · Lượt xem: 49
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Dạ vâng, cảm ơn bạn Kaspersky, em có chèn thêm dòng bên sheet CDPS rồi và qua bên PHATSINH thì không đánh được (mà cứ báo lỗi như hình kèm) ạ
Bạn chèn như file mình gửi lại chưa nhỉ.
Bên đó bạn chèn thêm một dòng và thêm số TK bạn muốn thêm vào thì bên Sheet PHATSINH bạn gõ đúng số TK như bạn chèn bên kia thì nó sẽ cho
Bạn chèn thế nào thì bạn gửi lại file xem thử nhé.
Bạn xem hình nhé

--

H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Anh ơi, em sửa bên CDPS, qua bên PHATSINH đánh được mà qua bên socai thì giữ liệu lại không ra. Anh xem sửa theo file này giúp em với. Em cảm ơn anh nhiều ạ.

Đính kèm

• ABCD.xls
    4.3 MB · Lượt xem: 51
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Vẫn "nhảy" mà

Đính kèm

• ABCD.xls
    4.3 MB · Lượt xem: 62
H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Bạn chèn như file mình gửi lại chưa nhỉ.
Bên đó bạn chèn thêm một dòng và thêm số TK bạn muốn thêm vào thì bên Sheet PHATSINH bạn gõ đúng số TK như bạn chèn bên kia thì nó sẽ cho
Bạn chèn thế nào thì bạn gửi lại file xem thử nhé.
Bạn xem hình nhé

--
Anh ơi bên sheet socai nó không nhảy số tiền và tên tài khoản, (nhất là tên các tài khoản em thêm ạ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA