Hóa đơn xé rời nhưng chưa gửi có phải lam biên bản hủy hóa đơn không?

• Thread starter hktim
  • Ngày gửi
H

hktim

Trung cấp
25/9/13
65
1
8
Dak Lak
Cuối tháng 12 mình có xuất hóa đơn cho công ty khác bị sai số lượng, sếp đã ký và mình cũng xé ra rồi sau đó mới phát hiện sai nhưng chưa gửi đi. Như vậy mình có phải làm biên bản hủy hóa đơn không?
Mình biết theo quy định phải làm biên bản hủy hóa đơn nhưng công ty mình ở xa khách hàng, với lại mình đã xuất hóa đơn khác cho họ rồi thì bây giờ làm gì họ ký BB hủy HĐ cho mình nưa! Mình kẹp liên 2 và dính lại rồi gạch sai như vậy có được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Hóa đơn xé rời nhưng chưa gửi có phải lam biên bản hủy hóa đơn không?

Cuối tháng 12 mình có xuất hóa đơn cho công ty khác bị sai số lượng, sếp đã ký và mình cũng xé ra rồi sau đó mới phát hiện sai nhưng chưa gửi đi. Như vậy mình có phải làm biên bản hủy hóa đơn không?
Mình biết theo quy định phải làm biên bản hủy hóa đơn nhưng công ty mình ở xa khách hàng, với lại mình đã xuất hóa đơn khác cho họ rồi thì bây giờ làm gì họ ký BB hủy HĐ cho mình nưa! Mình kẹp liên 2 và dính lại rồi gạch sai như vậy có được không?
Vẫn phải lập biên bản thu hồi hóa đơn, nói với khách hàng nhờ họ ký biên bản cho, xa thì gửi bưu điện , nhớ pho to 1 bản hóa đơn hỏng cho KH xem

N

nguyennguyen2791

Sơ cấp
13/1/14
22
0
0
32
Hà Nội

Cứ xé khỏi quyển là phải lập biên bản thu hồi hóa đơn bạn ak

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Trời ạ. Đến giờ phút này mà còn " nuôi" cái khái niệm hóa đơn xé ra khỏi cuốn nữa là sao vậy trời. Quy định làm theo cũng đã muốn lẻ lưởi rồi, đem cái quy định đã bỏ từ 2011 đến nay ra để "tự hành mình và đối tác".
Các bạn kiếm đọc về hóa đơn trên diễn đàn, đọc các loại bài.
Còn trả lời chủ topic là: chưa giao hóa đơn cho khách thì kẹp vào 3 liên đánh chéo , ghi hủy là xong, không cần làm biên bản gì với ai cả. Viết hóa đơn khác giao khách thôi

T

thuylinh196

Trung cấp
21/8/10
59
0
6
Thanh hóa

Vậy thì cũng đỡ.mình viết sai nhưng lại phải nhờ khách hàng ký hộ cái làm sai thì cũng ngại lắm.cám ơn chị xuânthắm nhìu nhìu !!!

H

hktim

Trung cấp
25/9/13
65
1
8
Dak Lak

:dzo: xé là phải lập BB thì mệt wa', lại làm phiền đối tác nữa. Cảm ơn mọi ngừi :M

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Hóa đơn xé rời nhưng chưa gửi có phải lam biên bản hủy hóa đơn không?

:dzo: xé là phải lập BB thì mệt wa', lại làm phiền đối tác nữa. Cảm ơn mọi ngừi :M

Trời ạ! cái bạn này lại kết luận một câu sai lảng xẹt là sao?

T

trangsvc

Trung cấp
5/11/12
62
1
6
Hà Nội
Ðề: Re: Hóa đơn xé rời nhưng chưa gửi có phải lam biên bản hủy hóa đơn không?

Trời ạ. Đến giờ phút này mà còn " nuôi" cái khái niệm hóa đơn xé ra khỏi cuốn nữa là sao vậy trời. Quy định làm theo cũng đã muốn lẻ lưởi rồi, đem cái quy định đã bỏ từ 2011 đến nay ra để "tự hành mình và đối tác".
Các bạn kiếm đọc về hóa đơn trên diễn đàn, đọc các loại bài.
Còn trả lời chủ topic là: chưa giao hóa đơn cho khách thì kẹp vào 3 liên đánh chéo , ghi hủy là xong, không cần làm biên bản gì với ai cả. Viết hóa đơn khác giao khách thôi

Cái này sai rồi nhé. Bên thuế họ không quan tâm đến việc bạn đã giao cho khách hàng hay chưa mà chỉ quan tâm là xé khỏi cuống hay chưa thôi.
Nếu đã xé khỏi cuống rồi thì bắt buộc phải làm biên bản thu hồi hoá đơn. Còn nếu ai khéo tay dính lại được vào quyển mà tự tin rằng khi bị kiểm tra cán bộ thuế sẽ không phát hiện ra hoá đơn đó đã xé ra và dán lại thì có thể dính vào và khỏi làm biên bản làm gì. Chỉ sợ không đủ tự tin đó thôi.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hóa đơn viết sai, chưa giao cho khách hàng ( không cần biết đã xé ra rồi hay chưa) em áp dụng Khoản 1 Điều 18 thông tư 64/2013/TT-BTC.
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

H

hktim

Trung cấp
25/9/13
65
1
8
Dak Lak

Cảm ơn mọi người đã trả lời bài viết của mình.
Mình có vấn đề này chưa giải quyết được, mong mọi người giúp đỡ;
Ngày 31/11/2011 Cty mình có mua 1 ô tô trị giá 35tr nhưng kế toán cũ không vào sổ. Đến tháng 5/2013 mình vào làm thì Cty mình bán ô tô đó lại cho khách vãng lai với giá 30tr (cả thuế). Lúc đó mới vào làm,mình cũng mới làm KT nên chỉ biết xuất HĐ, cuối tháng vào sổ thì phát hiện sổ sách kế toán không có ô tô đó, hỏi GĐ thì GĐ nói: ô tô đó mua có giấy tờ đầy đủ nhưng lại không tìm thấy hợp đông. Bây giờ GĐ mới đưa HĐ cho mình.
Nghiệp vụ này bây giờ mình phải hạch toán ntn?
Mong mọi người giúp đỡ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cảm ơn mọi người đã trả lời bài viết của mình.
Mình có vấn đề này chưa giải quyết được, mong mọi người giúp đỡ;
Ngày 31/11/2011 Cty mình có mua 1 ô tô trị giá 35tr nhưng kế toán cũ không vào sổ. Đến tháng 5/2013 mình vào làm thì Cty mình bán ô tô đó lại cho khách vãng lai với giá 30tr (cả thuế). Lúc đó mới vào làm,mình cũng mới làm KT nên chỉ biết xuất HĐ, cuối tháng vào sổ thì phát hiện sổ sách kế toán không có ô tô đó, hỏi GĐ thì GĐ nói: ô tô đó mua có giấy tờ đầy đủ nhưng lại không tìm thấy hợp đông. Bây giờ GĐ mới đưa HĐ cho mình.
Nghiệp vụ này bây giờ mình phải hạch toán ntn?
Mong mọi người giúp đỡ.
Tiến hành điều chỉnh lại báo cáo tài chính đi em:
- Áp dụng chuẩn mực kế toán số 29
- Làm lại báo cáo tài chính mới
Em có thể chọn cách làm nào mình dễ làm nhất để làm

H

hktim

Trung cấp
25/9/13
65
1
8
Dak Lak

Tiến hành điều chỉnh lại báo cáo tài chính đi em:
- Áp dụng chuẩn mực kế toán số 29
- Làm lại báo cáo tài chính mới
Em có thể chọn cách làm nào mình dễ làm nhất để làm

Năm trước cty em thuê kt ngoài làm vì vậy có nhiều vấn đề sai như:
1) NVL âm (từ năm 2011)
2) TK 311 không khớp với các hợp đồng tín dụng thực tế của cty.
3) Ô tô mua về không nhập kho năm (2011)
Em vào làm từ cuối tháng 5, chi kt cũ đưa sổ của 2012 và in cho em bảng kê cuối kỳ thôi, năm 2011 kế toán khác làm chưa in sổ của năm 2011. Vậy bây giờ em điều chỉnh lại BCTC ntn? có phải làm lại từ năm 2011 không?
Em cũng mới đi làm, chưa đụng chạm bao giờ, mong mọi người chỉ giúp.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Năm trước cty em thuê kt ngoài làm vì vậy có nhiều vấn đề sai như:
1) NVL âm (từ năm 2011)
2) TK 311 không khớp với các hợp đồng tín dụng thực tế của cty.
3) Ô tô mua về không nhập kho năm (2011)
Em vào làm từ cuối tháng 5, chi kt cũ đưa sổ của 2012 và in cho em bảng kê cuối kỳ thôi, năm 2011 kế toán khác làm chưa in sổ của năm 2011. Vậy bây giờ em điều chỉnh lại BCTC ntn? có phải làm lại từ năm 2011 không?
Em cũng mới đi làm, chưa đụng chạm bao giờ, mong mọi người chỉ giúp.

Sao tự nhiên nhảy xen ngang topic của người ta mà hỏi vậy em? Post lại cho đúng box đi.
Nhưng tóm lại, không ai giúp em được cái này, nói sếp em cho cách xử lý, thuê dọn lại sổ sách, hỏi Mr Thuc bên dưới đó có nhận không

D

doihoadai

Sơ cấp
1/5/13
40
0
6
Phu Yen

Cty mình đặt in hoá đơn nên khi xuất hoá đơn là lấy từng tờ hoá đơn xuất rồi cuối tháng tập hợp các liên trắng kẹp lại thành 1 cuốn. Vậy khi minh xuất sai HD mà chưa giao hoá đơn thì mình xử lý hoá đơn sai đó như thế nào?

H

hktim

Trung cấp
25/9/13
65
1
8
Dak Lak
Ðề: Re: Ðề: Hóa đơn xé rời nhưng chưa gửi có phải lam biên bản hủy hóa đơn không?

Sao tự nhiên nhảy xen ngang topic của người ta mà hỏi vậy em? Post lại cho đúng box đi.
Nhưng tóm lại, không ai giúp em được cái này, nói sếp em cho cách xử lý, thuê dọn lại sổ sách, hỏi Mr Thuc bên dưới đó có nhận không

Cảm ơn chị.
Em cũng đã post lên rồi nhưng vẫn chưa có cách giải quyết

M

Mỹ Hạnh(Sumo)

Guest
15/7/15
1
0
1
32
cho e hỏi:
giờ e cũng gặp trường hợp viết sai hóa đơn, đã xé khỏi cuống, chưa giao cho khách hàng nhưng đã xuất hóa đơn liền kề rồi, giờ phát hiện sai e xuất lại hóa đơn mới nhưng k đúng ngày của hóa đơn( k ghi nhận đúng thời điểm) thì e có cần làm biên bản thu hồi hóa đơn k ạ?
anh chị giúp e với. thanks

H

HTT1992

Guest
22/8/16
6
1
3
31

Chị xuân thắm ơi, em cũng gặp TH tương tự như bạn, em à kế toán viên, em có xuất 1 HĐ vào ngày 29 tháng 5, và em xuất lại HĐ mới vào ngày 30 tháng 5 ( do bạn kế toán khác xuất hóa đơn liền kề ngày 30, nên bắt buộc em phải xuất lại ngày 30)
Em có hỏi sếp là lỡ như vậy rồi, cũng đã xé khỏi cuốn, mà ngày của HĐ xuất lại không cùng ngày, sếp em bắt buộ làm BB hủy hoặc thu hồi, em nhờ chị bên KH, họ bảo là k gửi đi kí giùm được ạ.
Vậy em cứ kẹp vào rồi gạch chéo thì có sai luật ko ạ?
em cảm ơn

K

ketoanNL04

Guest
16/4/15
72
0
6
31
Ðề: Re: Hóa đơn xé rời nhưng chưa gửi có phải lam biên bản hủy hóa đơn không?

Cái này sai rồi nhé. Bên thuế họ không quan tâm đến việc bạn đã giao cho khách hàng hay chưa mà chỉ quan tâm là xé khỏi cuống hay chưa thôi.
Nếu đã xé khỏi cuống rồi thì bắt buộc phải làm biên bản thu hồi hoá đơn. Còn nếu ai khéo tay dính lại được vào quyển mà tự tin rằng khi bị kiểm tra cán bộ thuế sẽ không phát hiện ra hoá đơn đó đã xé ra và dán lại thì có thể dính vào và khỏi làm biên bản làm gì. Chỉ sợ không đủ tự tin đó thôi.
Em cũng bị như này chị ạ, em chưa giao cho khách đâu, nhưng nhỡ xé ra rồi, khách bảo khách có nhận đâu mà kí, còn cán bộ thuế buộc em xuất doanh thu, em cố gắng giải thích nhưng vô hiệu. Cán bộ thuế cứng nhắc lắm.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em cũng bị như này chị ạ, em chưa giao cho khách đâu, nhưng nhỡ xé ra rồi, khách bảo khách có nhận đâu mà kí, còn cán bộ thuế buộc em xuất doanh thu, em cố gắng giải thích nhưng vô hiệu. Cán bộ thuế cứng nhắc lắm.

Giải thích cái gì? Cứng gì mà cứng? Nói họ làm bản cam kết rằng họ yêu cầu mình lập hoá đơn bất hợp pháp đi rồi thì mình viết.
Nó bất hợp pháp ở chổ: không có nghiệp vụ phát sinh mà kêu lập hoá đơn.
Cai tội sử dụng bất hợp pháp hoá đơn hậu quả nó kinh khủng lắm chứ khg đơn giản đâu. Nếu họ ép mình phải lập hoá đơn và xuất hoá đơn cho nghiệp vụ khg phát sinh thì mới nói được nhé! Các bạn trẻ trẻ đừng tưởng dùng cái chiêu này để mà bày chiêu trốn thuế nhé!
Các bạn bày chiêu thì làm ơn nhớ dùm cho một cái: người ta nói cứng, nói mạnh bởi vì thực tế người ta không có gian, nên sẽ không có gì để sợ. Còn mình gian thì sẽ có rất nhiều cách, nhiều nơi để lại dấu vết, cũng như hậu quả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA