Góp vốn Cty CP bằng ô tô

• Thread starter freshman
  • Ngày gửi
F

freshman

Sơ cấp
18/6/04
29
0
1
Các anh chị làm ơn cho em hỏi Giám đốc cty góp vốn vào công ty bằng ô tô cá nhân thì để có thể coi chiếc ô tô đó là tài sản của Cty để trích khấu hao được không? Có cần phải chuyển chủ sở hữu sang Cty không hay vẫn đứng tên giám đốc được?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Do Huy Hoang

Guest
4/5/06
6
0
0
45
Ha Noi
Góp vốn bằng TSCĐ kiểu gì bây giờ

Các bác ơi kíu em với
em mới vào làm ở một công ty liên doanh có một vấn đề như thế này :
Có một thành viên góp vốn bằng TSCĐ nhưng những tài sản này đã khầu hao đc một phần rồi ( giá gốc là 500.000USD giá trị còn lại là 450.000USD ) Vấn đề ở đây là thành viên này đã thống nhất đc với liên doanh là giá trị góp của TSCĐ này là 600.000USD, vấn đề nữa là những TSCĐ này là tài sản nhập khẩu miễn thuế. Khó quá bà con ơi, giúp em với:wall:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
freshman nói:
Các anh chị làm ơn cho em hỏi Giám đốc cty góp vốn vào công ty bằng ô tô cá nhân thì để có thể coi chiếc ô tô đó là tài sản của Cty để trích khấu hao được không? Có cần phải chuyển chủ sở hữu sang Cty không hay vẫn đứng tên giám đốc được?

Phải chuyển quyền sở hữu sang cho công ty thôi
Bạn tham khảo CV này

Đính kèm

• CV2926 13Mar05 ve hd gop von.doc
    24 KB · Lượt xem: 106
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
freshman nói:
Trường hợp của bạn thì phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu chiếc xe ô tô này sang tên công ty thì mới được trích khấu hao.
Thân,

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Do Huy Hoang nói:
Các bác ơi kíu em với
em mới vào làm ở một công ty liên doanh có một vấn đề như thế này :
Có một thành viên góp vốn bằng TSCĐ nhưng những tài sản này đã khầu hao đc một phần rồi ( giá gốc là 500.000USD giá trị còn lại là 450.000USD ) Vấn đề ở đây là thành viên này đã thống nhất đc với liên doanh là giá trị góp của TSCĐ này là 600.000USD, vấn đề nữa là những TSCĐ này là tài sản nhập khẩu miễn thuế. Khó quá bà con ơi, giúp em với:wall:
Trường hợp tài sản của công ty mới thành lập được hình thành từ việc góp vốn của các cá nhân không có hóa đơn nhưng đảm bảo các các yêu cầu sau thì được trích khấu hao:
- Có biên bản giao nhận TSCĐ, biên bản đinh giá TS được xác nhận bởi các thành viên góp vốn và được định giá phù hợp với giá thị trường.
- TSCĐ được sử dụng cho hoạt động SXKD và ghi chép trong sổ kế toán.
Chú ý đối với TSCĐ chưa làm thủ tục chuyển quyền sở hữu, sử dụng sang tên cty thì không được trích KH. Hoặc nếu định giá sai thì cơ quan thuế có quyền yêu cầu định giá lại hoặc chỉ định tổ chức giám định để có căn cứ trích KH.

H

hoasentrang

Guest
3/7/06
2
0
1
40
quy nhon
Trường hợp này đối với công ty nhận góp vốn liên doanh, ghi tăng tài sản cố định và đồng thời ghi tăng nguồn vốn kinh doanh theo giá được hội đồng đánh giá.

T

trần hải yến

Guest
11/9/06
16
0
0
41
Hà Nội
các anh chị cho em hỏi một chút nữa: Công ty em các thành viên góp vốn bằng các vật dụng, giá trị không cao nhưng số lượng nhiều như: máy vi tính, bàn ghế,... mà không có hóa đơn. Nếu em chỉ có biên bản bàn giao tài sản (được lập giữa thành viên bàn giao và GĐ công ty), biên bản đánh giá tài sản do hội đồng thành viên ký và phù hợp với giá của thị trường thì đã đủ chưa anh chị. và như vậy em hạch toán: N153/C411 sau đó TK153 vật nào có giá trị lớn thì em để khấu trừ dần và nếu giá trị nhỏ em chuyển thẳng vào chi phí có được không anh chị. hay em phải hạch toán ntn? giúp em với! help me!!!!!!!!

S

SOCONSO

Guest
16/3/06
10
0
0
HaNoi-VietNam
Công ty bạn kinh doanh trường học hay sao thế mà góp lại bằng bàn ghế, mVT
Trường hợp này xem bạn có đưa các vật dụng trên vào sử dụng luôn hay không chứ. Còn trường hợp đưa thẳng vào chi phí hay bạn qua TK 142 thì bạn thử cân đối đầu ra đầu vào thử xem.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA