BHXH, BHYT đối với lao động phổ thông

• Thread starter phanthidiem
  • Ngày gửi
P

phanthidiem

Trung cấp
18/4/06
66
0
6
42
TP.HCM
Các bạn ơi , giúp mình với!
Công ty mình từ năm 2000 đến giờ chưa đăng ký danh sách lao động cả văn phòng lẫn lao động phổ thông. Bây giờ mình muốn đăng ký nhưng sếp chỉ muốn đăng ký vài người trong bộ phận quản lý thôi. Giờ em ko biết phải làm sao? bây giờ phải giải quyết sao với lao động phổ thông đây?Lương tháng của lao động phổ thông thì khoản 70 triệu, mình biết nếu ko đăng ký sẽ bị xuất toán, nhưng phải có cách nào giải quyết vấn đề này,sếp bên em ko chịu đóng BHXH, BHYT cho lao động phổ thông , Mong các bạn giúp mình với.
Mình cảm ơn nhiều nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honey240404

Guest
26/5/05
6
0
0
47
258 Lê Văn Sỹ, P14, Q.3
Chào Bạn Diễm.
Trước hết, mình muốn bạn tách bạch 02 vấn đề:
1. Lương được tính là chi phí hợp lý hợp lệ thì phải đủ điều kiện như: Đăng ký tổng quỹ tiền lương vào ngày 25/01 hàng năm cho CƠ QUAN THUẾ, có HDLĐ hoặc thỏa ước lao động tập thể thì được tính vào chi phí trước khi tính TN chịu thuế. Không liên quan đến việc có trích và nộp BHXH, BHYT hay không.
2. Qua thư của Diễm, mình cũng không biết quy mô công ty bạn ntn, kinh doanh nghành nghề gì? Nhưng biết chắc 01 điều là GĐ CTy bạn không chịu đóng BHYT, BHXH. Theo tôi, Diễm nên phân tích ưu điểm cho BGĐ khi đóng BHXH, BHYT là gì, VD: CTY không mất mất khoản chi phí tiền lương, nếu công ty bạn bị ngộ độc thực phẩm, Nhân viên yên tâm làm việc mà không cần lo lắng nghĩ đến việc khi bệnh không có tiền lo chữa chạy thuốc men, phụ nữ trong quá trình sanh nỡ......đã có BHXH, BHYT lo hết.
Chúc bạn thành công
=============
ĐANG NGUYEN DUC THANG
Chief Accoutant
T.A.T MACHINERY Co., Ltd
01 High Way St., Dist. 02, HCMC, VN
Tel: 848 - 5106600 Fax: 848 - 5106844
Mobile: 0908 554 797
Email: acc@tatmachinery.com
web: http://www. tatmachinery.com.vn

A

annhau

Guest
29/6/06
29
0
1
Tp Hồ Chí Minh
Quyền lợi người lao động cần được đảm bảo một cách chính đáng. Trong trường hợp này tôi nghĩ bạn cứ báo thẳng cho thanh tra lao động, có như thế BHXH, BHYT của người lao động mới được đảm bảo, xh mới được đấu tranh công bằng. Sếp bạn không chấp hành đóng BHXH, BHYT cho người lao động, nếu thanh tra lao động biết được thì chắc chắn sẽ bị truy thu và còn bị phạt nữa, vậy chốn tránh là sao được

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
chao bạn Diễm

Chào Bạn Diễm.

Bạn phai phan tich rõ ưu điểm cho BGĐ khi đóng BH. Nếu Cty không đóng BH sẽ mất 1 khoản chi phí tiền lương, trong khi BH chỉ 23% còn thu nhập chịu thuế 28% vậy cái nào có lợi hơn. Nếu dóng BH vừa có lợi cho công ty vừa có lợi cho công nhân.
Chúc bạn thành công!:friend:

P

phanthidiem

Trung cấp
18/4/06
66
0
6
42
TP.HCM
Diễm đã đọc qua câu trả lời của anh chị, nhưng những vấn đề này Diễm cũng đã biết ,nhưng sep cứ nói là mình phải làm như vậy,
chứ làm đúng luật thì quá dễ cho Diễm rồi, còn đàng sếp lại không muốn đăng ký DSLĐ, BHXH cho lao động phổ thông,
Nếu đối với cơ sở thì Diễm sẽ có cách chứ đối với công ty thì Diễm thực sự bó tay,
Công ty mình chuyên nhận gia công hàng thuốc lá vì vậy cần công nhân lao động phổ thông nhiều,mà nhân công thi ra vô như cái chợ vậy, nói thực tình một mình Diễm cũng quản lý không nỗi nữa, huống gì Diễm còn nhiều chuyện khác. Diễm cũng mong có cách nào giảiquyết vấn đề này

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nếu không muốn đóng BHXH thì chỉ có một cách ký hợp đồng dưới 3 tháng, hết thời hạn cách ra 1 vài tháng lại ký lại như thế. còn không thì đến lúc bị loại ra thì truy thu tiền thuế, truy thu tiền BHXH, phạt tiền thuế, phạt tiền BHXH lãnh đủ luôn.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
annhau nói:
Quyền lợi người lao động cần được đảm bảo một cách chính đáng. Trong trường hợp này tôi nghĩ bạn cứ báo thẳng cho thanh tra lao động, có như thế BHXH, BHYT của người lao động mới được đảm bảo, xh mới được đấu tranh công bằng. Sếp bạn không chấp hành đóng BHXH, BHYT cho người lao động, nếu thanh tra lao động biết được thì chắc chắn sẽ bị truy thu và còn bị phạt nữa, vậy chốn tránh là sao được
Nếu mà không được sếp cho phép mà đẫ đi báo với thanh tra lao động thì liệu bạn có gặp vấn đề gì trục trặc không?

T

Thuế Má

Guest
8/7/06
5
0
0
PHIHUNGVN nói:
Nếu không muốn đóng BHXH thì chỉ có một cách ký hợp đồng dưới 3 tháng, hết thời hạn cách ra 1 vài tháng lại ký lại như thế. còn không thì đến lúc bị loại ra thì truy thu tiền thuế, truy thu tiền BHXH, phạt tiền thuế, phạt tiền BHXH lãnh đủ luôn.

Ý kiến này mình cũng đã từng thực hiện cho nhiều doanh nghiệp. Bạn Phanthidiem có thể tham khảo ý kiến này để thực hiện.

Việc tham gia BHXH/BHYT cho người lao động - luật BHXH đã nói đó là đối tượng bắt buộc phải tham gia . Nếu đơn vị có tham gia thì người sử dụng cũng nhẹ nhỏm "lương tâm" hơn khi người lao động có rủi ro tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản (nếu có), và những trường hợp bệnh hoạn khác ..... Công Ty không đóng nếu người lao động làm việc họ biết luật thì rất khó!!! Tuy nhiên có những trường hợp người sử dụng lao động và người lao động họ có những thỏa thuận riêng do nhiều lý do gì đó !!!! (Trước đó người sử dụng lao động thường thể hiện trong hợp đồng lao động là ghi mức lương này bao gồm BHXH/BHYT - " Nghĩa là khoán BHXH-BHYT cho Người lao động tự túc"

Bạn có thể tham khảo ý kiến sơ bộ của mình nhe :
Trước 2003 đơn vị có dưới 10 lao động không bắt buộc tham gia BHXH
Tứ tháng 01/03 - đơn vị có dưới 10 lao động - Mức nộp BHXH 20%
- Đơn vị có trên 10 lao động - Mức nộp BHXH 23 %
Từ tháng 07/05 - Mức nộp 23 % bất kể đơn vị có bao nhiêu lao động

Một điều nói thẳng là có nhiều bạn nói là ngân sách BHXH không dư thừa. Thật ra có dư đấy. Vì mình biết BHXH dùng kinh phí này vào nhiều dự án như mua bất động sản - Nói để nghe và biết thôi. Còn các doanh nghiệp phải chấp hành nhe.
Vì có những lao động nghỉ việc mãi đến 6 tháng sau phải có xác nhận của địa phương nơi thường trú hoặc tạm trú là đương sự không có việc làm thì mới lĩnh tiền trợ cấp 1 lần. Mặc khác nhiều lao động công tác bỏ ngang hoặc vì lý do nào đó Công Ty có tham gia nhưng tham gia nửa chừng "Xuân" thì làm thế nào để người lao động chuyển hoặc chốt sổ được.
Và cứ nghĩ xem nếu trăm Cty có những trường hợp như thế thì quỹ BHXH không dư thừa sao được. Ở đây mình không đề cập BHYT nhe.
Đóng BHXH thì phạt chậm nộp. Nhưng lĩnh tiền trợ cấp thôi việc sao nhiêu khê quá à !!!! Chính vì thế tâm lý người lao động cũng không muốn tham gia nữa. Vậy chính sách có thể cải tiến hơn không để thủ tục cho doanh nghiệp cần tham gia cũng thông thoáng hơn hay phải bắt bẻ rồi buộc truy thu những năm trước mà doanh nghiệp chưa tham gia đây.Cần thông thoáng hơn để doanh nghiệp khỏi phải né tránh rồi dẫn đến nhiều tiêu cực.

Sửa lần cuối:
A

annhau

Guest
29/6/06
29
0
1
Tp Hồ Chí Minh
To vannhat

vannhat nói:
Nếu mà không được sếp cho phép mà đẫ đi báo với thanh tra lao động thì liệu bạn có gặp vấn đề gì trục trặc không?

Mình cũng đã thuyết phục sếp rồi còn gì, "nói mãi chẳng nghe thì phải cho một chận", cùng lắm nghỉ chỗ này làm chỗ khác, thiếu gì việc hả bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA