Trắc nghiệm về lý thuyết kế toán NH.

• Thread starter chelan
  • Ngày gửi
phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Nhờ giải bài tập kế toán ngân hàng

--------------------------------------------------------------------------------

Các bác ơi em có bài tập này mong các bác chỉ hộ em .
Tại NH ĐT & PT có các nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong ngày 15/09 như sau:

a/Nhận từ NH Công Thương chi nhánh 6 UNC do nhà máy CBNS phát hành trả tiền hàng cho Cty Nông sản Miền Nam số tiền 72 triệu.
b/Cty NS miền nam nộp vào ngân hàng tờ séc có gạch chéo số BX0112 số tiền 120 triệu do nhà máy CBNS có tài khoản tiền gửi tại NH công thương chi nhánh 6 phát hành ngày 31/8.
c/ NH chi trả tiền cho 01 số kỳ phiếu có kỳ hạn 6 tháng đến hạn thanh toán ngày 10/09 với số tiền gốc là 40 triệu lãi suất 0.75%/tháng trả lãi sau, lãi suất không kỳ hạn là 0.2%/tháng
d/ NH Công thương chi nhánh 1 Tp. HCM gửi ủy nhiệm thu do cty điện lực TP lập để nhờ thu tiền điện tháng 08 của Cty nông sản miền nam số tiền 40 triệu.
cho biết: - TK Tiền gửi các cty đều đủ số dư để hạch toán.
- Các TK khác có đủ số dư để thanh toán

haitiene398
Xem hồ sơ
Gửi nhắn tin tới haitiene398
Gửi thư tới haitiene398
Tìm tất cả các bài được gởi bởi haitiene398
Bỏ haitiene398 vào Sổ Bạn Bè

#2 11-08-2006, 08:27 PM
phong_thu
Thành viên Tham gia ngày: Apr 2006
Địa chỉ: Ha Noi

Em làm thế này các bác xem đúng không nhé:
a/ Nợ TK thanh toán vốn 72tr
Có TK TG Cty Nông sản Miền Nam

b/ Câu này E không biết vì E ko hiểu đây là Séc gì.

c/ Số tiền lãi phải trả:
40*0,75%*6 + 40*0,2%*5/30 = 1,813333 tr
Nợ TK mệnh giá 40tr
Nợ lãi phải trả 1,813333tr
Có TK thích hợp 41,813333tr
d/ Nợ TK TG Cty nông sản Miền nam
Có TK thanh toán vốn.

--------------------------------------------------------------------------------
thay đổi nội dung bởi: phong_thu, ngày 11-08-2006 lúc 08:34 PM.

phong_thu
Xem hồ sơ
Gửi nhắn tin tới phong_thu
Gửi thư tới phong_thu
Tìm tất cả các bài được gởi bởi phong_thu
Bỏ phong_thu vào Sổ Bạn Bè

#3 12-08-2006, 08:06 PM
phong_thu
Thành viên Tham gia ngày: Apr 2006
Địa chỉ: Ha Noi

E có BT:
1/ Khoản vay của Cty Thắng Lợi kỳ hạn 9th, trả lãi theo định kỳ 3 tháng đến hạn thanh toán lãi lần thứ 2: Gốc 50tr; LS 0,8%/tháng; NH đã hạch toán lãi dự thu 2th. KH không đến trả lãi và không được gia hạn.

2/ Khoản cho vay từng lần của Cty CP Hà Thành đến hạn thanh toán, KH không trả được nợ, NH chuyển nợ quá hạn. Nợ gốc 100tr, lãi 7tr đã hạch toán vào TK "Lãi phải thu".

Các bác giúp E nhé. Thanks.
Ơ mà dạo này bác letrans đi đâu rồi mà không thấy xuất hiện nhảy.

Mấy bài này bị chuyển đi chõ khác nên chẳng ai biết mà trả lời hộ E cả

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Hôm nay E có mấy lời gửi bác letrans.
Dear Mr letrans.
To Phongthu, Blue, Thotrang:
Vừa đi vắng có một tuần mà đã làm loạn rồi hả....
Rằng thì mà là chúng em có làm gì đâu mà bác nói chúng em làm loạn ạ. Sở dĩ chúng em nhắc bác vì bác là "cụ trột", ý nhầm "trụ cột" của chuyên mục kế toán ngân hàng này. Không tin bác cứ xem mà xem. Không có bác thì bài chúng em post lên rồi để mốc ra đấy cũng chẳng ai trả lời. Vì vậy cho nên chúng em phải nhắc bác để bác hắt xì hơi, cắn vào lưỡi nhiều quá không chịu được phải xuất hiện để giúp chúng em thôi ạ. Thêm nữa Như thế này mới hiểu được nguồn gốc của tin đồn nhảm ... Chúng em có đồn thổi gì đâu mà bác nói chúng em là nguồn gốc của tin đồn nhảm. Híc.

Kính bác.

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
To babyan: Đợt này có 46 người được gọi phỏng vấn bạn ạ.

B

blueremembrance

Trung cấp
phong_thu nói:
Hôm nay E có mấy lời gửi bác letrans.
Dear Mr letrans.
To Phongthu, Blue, Thotrang:
Vừa đi vắng có một tuần mà đã làm loạn rồi hả....
Rằng thì mà là chúng em có làm gì đâu mà bác nói chúng em làm loạn ạ. Sở dĩ chúng em nhắc bác vì bác là "cụ trột", ý nhầm "trụ cột" của chuyên mục kế toán ngân hàng này. Không tin bác cứ xem mà xem. Không có bác thì bài chúng em post lên rồi để mốc ra đấy cũng chẳng ai trả lời. Vì vậy cho nên chúng em phải nhắc bác để bác hắt xì hơi, cắn vào lưỡi nhiều quá không chịu được phải xuất hiện để giúp chúng em thôi ạ. Thêm nữa Như thế này mới hiểu được nguồn gốc của tin đồn nhảm ... Chúng em có đồn thổi gì đâu mà bác nói chúng em là nguồn gốc của tin đồn nhảm. Híc.

Kính bác.

Thôi phongthu ạ!

Đừng trách bác letrans mà tội nghiệp. Bác đấy hắt xì hơi cắn vào lưỡi nhiều quá chúng mình lại mất công thăm. Thời buổi giá cả leo thang thế này.

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
phong_thu nói:
To babyan: Đợt này có 46 người được gọi phỏng vấn bạn ạ.

Đông thế cơ ah, hôm tớ thi có 25 người thôi.
Thế ấy phỏng vấn tốt chứ, tiếc quá nó ko cho tớ thi lại nữa :wall:

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
To Babya: Ối giời, chẳng biết thế nào. Nói chuyện một hồi chị y' kêu là tớ không thuyết phục được chị ý.

Nhân thể các bác cho E hỏi luôn. Lần đầu tiên E đi làm và được nhận vào phòng kế toán của 1 Ngân hàng, vậy thì công việc đầu tiên Em phải làm là gì ạ? Em phải chuẩn bị những gì để phục vụ cho công việc của mình???

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Thôi phongthu ạ!

Đừng trách bác letrans mà tội nghiệp. Bác đấy hắt xì hơi cắn vào lưỡi nhiều quá chúng mình lại mất công thăm. Thời buổi giá cả leo thang thế này.

Em có dám trách gì ai đâu ạ. Đó là mấy dòng tâm sự em gửi bác thôi ạ...

L
phong_thu nói:
Nhân thể các bác cho E hỏi luôn. Lần đầu tiên E đi làm và được nhận vào phòng kế toán của 1 Ngân hàng, vậy thì công việc đầu tiên Em phải làm là gì ạ? Em phải chuẩn bị những gì để phục vụ cho công việc của mình???

CHÚC MỪNG NHÉ.... VẬY LÀ ĐÃ Chính thức trở thành kế toán của ngân hàng rồi nhé..........:boldred: :banana:

Đề nghị Phongthu tiếp tục hỗ trợ các bạn khác trong các cuộc thi vào ngân hàng bằng kinh nghiệm mình sẵn có nhé.....

Việc đầu tiên phải làm hả? ............MUA TRÁI CÂY + CƯỜI THẬT TƯƠI:talk: !!!!

L
phong_thu nói:
Thôi phongthu ạ!

Em có dám trách gì ai đâu ạ. Đó là mấy dòng tâm sự em gửi bác thôi ạ...

Đúng là mấy hôm đi công tác cứ hắt hơi suốt... tưởng bị cảm ... hóa ra bị anh em nhắc nhở!!!

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
letrans nói:
CHÚC MỪNG NHÉ.... VẬY LÀ ĐÃ Chính thức trở thành kế toán của ngân hàng rồi nhé..........:boldred: :banana:

Đề nghị Phongthu tiếp tục hỗ trợ các bạn khác trong các cuộc thi vào ngân hàng bằng kinh nghiệm mình sẵn có nhé.....

Việc đầu tiên phải làm hả? ............MUA TRÁI CÂY + CƯỜI THẬT TƯƠI:talk: !!!!

Trông người mà ngẫm đến ta. hichic:quiet:

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Nhân có cái đề này em có vấn đề xin hỏi:
1) Ở câu số Các chỉ tiêu hình thành tài sản tại NH có phải là các chỉ tiêu mà khi phát sinh nghiệp vụ thì sẽ tăng tài sản nợ và tài sản có. Cụ thể đối với câu 1 thì đáp án sẽ là
b. TSCĐ
c. TG tiết kiệm của KH
g. TG có kỳ hạn của NHCTVN
2. Trong TH nào NH được quyền chủ động trích TK của KH:
a. Thu phí dịch vụ TK
b. Thu lãi tín dụng (nếu đến hạn thanh toán)
c. Thu nợ gốc khi KH có đủ số dư (nếu đến hạn thanh toán)
d. Nhận văn bản yêu cầu trích nợ TKKH để thực hiện nghĩa vụ với nhà nước
Em vẫn boăn khoăn chỗ câu C & D bởi vì trong trường hợp khách hàng phá sản thì các tài sản phải niêm phong và tiền nợ ngân hàng chưa phải là khoản trả ưu tiên.
3. Phương thức nào thanh toán trong nước, phương thức nào thanh toán quốc tế?
a. Nhờ thu
d. Thanh toán L/C
Riêng chuyển tiền Citad là gì thì em chưa hiểu (có ai giải thích cho em với)
4. NH bán ngoại tệ cho KH trong TH nào?
a. thanh toán L/C (nếu khách hàng có tk tiền gửi, tiền ký quỹ bằng ngoại tệ thì không)
b. Gửi tiết kiệm (nếu muốn gửi bằng ngoại tệ, vơi LS của đồng ngoại tệ nhưng KH mang đến NH VND)
c. Đi công tác nước ngoài (nếu khách hàng có TK tiền gửi tại Ngân hàng và muốn chuyển từ TK VND sang TK ngoại tệ, ngân hàng có chi nhánh ở nứoc ngoài)
d. Chuyển tiền du học (ok)
e. Trả lãi nợ (đối tượng mà khách hàng nợ?)
Như vậy là các trường hợp này có khá nhiều giả thiết đưa ra
1. Ngày 15/04/06, KH Nguyễn Văn A có TK tại NH VIB TPHCM đến lĩnh tiết kiệm:
- Quyển 1: ST gốc: 70tr, kỳ hạn 3th gửi từ ngày 15/01/06 đến 15/04/06; LS: 8,4%/ năm
Nợ TK lãi phải trả tiền gửi TK - KH A : 70tr*8.4%*3/12
Có TK tiền gửi TK của khách hàng A hoặc Tiền mặt vnd 70tr*8.4%*3/12

- Quyển 2: ST gốc: 100tr, kỳ hạn 6th gửi từ 15/02/06 đến 15/08/06; LS: 8,64%/năm
Nợ TK lãi phải trả tiền gửi TK - KH A : 100tr*3%*3/12
Có TK tiền gửi TK của khách hàng A hoặc Tiền mặt vnd 100tr*3%*3/12

- Chuyển tiền 150tr cho ông có TK tại NH Nông nghiệp HN
*- Khi KH đến rút tiền trước hạn tính lãi suất không kỳ hạn: 3%/năm
- Phí chuyển tiền 0,05% + 10%VAT trên số tiền chuyển.
Nợ TK tiền gửi của khách hàng A :150tr
Có TK thanh toán vốn giữa các ngân hàng :150tr
- Phí chuyển tiền 0,05% + 10%VAT trên số tiền chuyển.
Nợ TK tiền gửi tiết kiệm của khách hàng A hoặc tiền mặt (nếu thu phí bằng tièn mặt): 0.05%*150tr+10%*0.05%*150TR
Có TK Thu nhập từ hoạt động thanh toán: 0.05%*150tr
Có TK Thuế phải nộp nhà nước: 10%*0.05%*150TR
2. Cty A rút 30tr Tiền mặt từ TKTG Cty mở tại VIB HN, chuyển 50tr cho Cty B mở tại NH nông nghiệp Lào Cai
a) Nợ TK tiền mặt bằng nvd :20tr
Có TK tiền gửi không kỳ hạn vnd - Cty A:20tr
b) Nợ TK TK tiền gửi không kỳ hạn vnd - Cty A:50tr
Có TK thanh toán liên hàng (hoặc TK thanh toán vốn giữa các ngân hàng):50tr
C) Nợ TK Tiền mặt; 50tr*0.05%+50tr*0.05%*10%
Có TK thu nhập từ hoạt động thanh toán: 50tr*0.05%
Có TK thuế GTGT phải nộp: 50tr*0.05%*10%
Trong trường hợp Cty A có hạn mức thấu chi đảm bảo đủ số dư thì không hạch toán a và ơ c thay TK tiền mặt vào TK tiền gửi không kỳ hạn vnd - Cty A

Cuối ngày kiểm quỹ giao dịch, thừa quỹ 500.000d. Nêu các phương án xử lý.
- Kế toán, thù quỹ, kiểm tra lai thật chính xác, trong trường hợp vẫn chưa tìm ra nguyên nhân. Lập biên bản có ký xác nhận của những người có trách nhiệm liên quan sau đó H toán
Nợ TK tiền mặt vnd : 500000
Có TK quỹ thừa, tham ô.. chờ xử lý:500000
Sau đó theo dõi nếu có khiếu nại của khách hàng, xác định đũng nguyên nhân thì lập biên bản trả lại khách hàng HT ngược lại
Nếu ko xác định được nguồn quỹ thừa thì đem vào thu nhập bất thường
Nợ TK thu nhập bất thường: 500000d
Có TK thừa quỹ, tham ô chò xử lý:500000d
1, 4, 9, 16, 27,
1 mũ 2, (1+1) mũ 2, (1+2) mũ 2, (1+3) mũ 2, (1+1+1) mũ 3, (1+1+2) mũ 3,
(1+1+3)mũ 3, (1+1+1+1) mũ 4 .... có đúng không nhỉ?
Các bác chấm giúp em xem được mấy điểm, chố nào không đúng mong mọi ngừoi chỉ bảo giùm, các bác đừng cười em nhé!

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
chết cha, em đoảng quá, mọi ngừoi đã gửi bài đến trang thứ 4, em ngồi hý hoáy làm bài ở trang thứ nhất, nhưng dù sao thì em cũng đang thử sức mình khi chưa đọc đáp án, các bác thông cảm cho em nhé

L
hatuanh nói:
chết cha, em đoảng quá, mọi ngừoi đã gửi bài đến trang thứ 4, em ngồi hý hoáy làm bài ở trang thứ nhất, nhưng dù sao thì em cũng đang thử sức mình khi chưa đọc đáp án, các bác thông cảm cho em nhé

Tôi nghĩ đó cũng là cách tốt để bạn tìm hiểu kế toán ngân hàng và sử dụng hữu ích WEBketoan.

Thân,

M

motcoidive

Guest
22/9/07
1
0
0
37
TP.HCM
Cho mình hỏi phải câu IQ số cần điền vào là 40 phải k bạn?

L

loanpt

Guest
11/10/08
2
0
0
Khánh Hoà
Mình sắp thi Nhân viên Kế toán ở Ngân hàng SHB, bạn nào đã thi ở ngân hàng đó rồi cho minh xin ít kinh nghiệm hoặc có tài liệu share cho mình với. Mình đã làm kế toán DN được 8 năm nhưng chưa có KN trong kế toán NH. Email: loanpt2007@gmail.com

P

PHA LE XANH

Guest
xin chào các bạn. mình là thành viên mới toe của diễn đàn nhà mình. mình mới vào nên cũng còn gà tồ lắm. ngó qua diễn đàn nhà mình thấy nó thật hay và bổ ích, mình thấy thật khâm phục các bạn vì thấy ai cũng siêu cả,(thật đấy). mình vừa học xong ktdn và bây giờ đang định thi vào ngân hàng nên rất cần mọi người giúp đỡ. mình chưa biết tý nào về ngân hàng cả, ai có kinh nghiệm gì chỉ giáo cho mình với nha. cảm ơn mọi người trước.

H

headstrongle

Guest
20/11/08
2
0
0
đà nẵng
Xin chào mọi người, em là dân ngoại đạo chính gốc, nhưng cũng đang mong muốn theo nghiệp kế toán. Hiện nay em đang tự học kế toán ngân hàng, tuy rất cố gắng nhưng em thấy hình như nó nhiều quá, mà trong khoảng nữa tháng nữa là em phỏng vấn rồi, các anh chị, đặc biệt là anh letrans có thể chỉ giúp em phần nào trọng tâm để em học kĩ trước không ah. Sau này có câu hỏi gì nữa thì mong anh chị giúp đỡ em với nhé. Cảm ơn anh Letrans và mọi người trước nhé.

L
Xin chào mọi người, em là dân ngoại đạo chính gốc, nhưng cũng đang mong muốn theo nghiệp kế toán. Hiện nay em đang tự học kế toán ngân hàng, tuy rất cố gắng nhưng em thấy hình như nó nhiều quá, mà trong khoảng nữa tháng nữa là em phỏng vấn rồi, các anh chị, đặc biệt là anh letrans có thể chỉ giúp em phần nào trọng tâm để em học kĩ trước không ah. Sau này có câu hỏi gì nữa thì mong anh chị giúp đỡ em với nhé. Cảm ơn anh Letrans và mọi người trước nhé.

Vụ trọng tâm thì Letrans không trả lời được mà phải hỏi cái đồng chí phỏng vấn hay ngân hàng phỏng vấn bạn ấy chứ!

Bạn cứ nghiên cứu, có vấn đề gì khó khăn cứ post lên đây nhé!

H

headstrongle

Guest
20/11/08
2
0
0
đà nẵng
Anh Letrans ơi
Em cảm ơn anh nhiều nhé. Em đang cố gắng hết sức cho kì thi này, mặc dù ngày xưa em học kế toán trong trường đại học tương đối ổn nhưng kế toán ngân hàng em fải tự học nên chắc chắn sẽ fải làm fiền anh nhiều. Hy vọng anh sẽ giúp đỡ em anh nhé.
Em thấy mấy anh chị trên này khen anh nhiều lắm nên em cũng yên tâm tin tưởng anh mà, hì

S

silk200484

Sơ cấp
20/11/08
9
1
3
39
bao lam
Hihi. mình mới tham gia diễn đàn mong các giúp đỡ. minh đang học môn KT NGÂN HÀNG. Bạn nào co tài liệu bài tâp về môn này không chỉ mình với. Thank you

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA