Hóa đơn còn sót

• Thread starter ot_hiem
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
O

ot_hiem

Guest
10/6/06
20
0
0
TP HCM
Anh chị cho em hỏi chút ạ. Cty em thành lập hồi tháng 6, nhưng đến tháng 7 này chief mới đưa cho em hóa đơn, biên lai thu tiền từ hồi tháng 6 (mới thành lập). Vậy em có thể đưa vào trong chi phí của công ty bình thường được không? Vì em thấy hóa đơn GTGT tháng 6 đã báo cáo rồi, giờ sót lại mấy tờ này thì làm sao đưa vào ạ?
Cty em đặt gia công hàng bên ngoài để giao lại cho khách hàng, vậy em hạch toán:
Nợ 6277
Nợ 1331
Có 1111
Như vậy đúng chưa ạ? Nhờ anh chị giúp dùm em
Cty em mua 1 quyển giấy lãnh tiền NH, NH trừ trực tiếp vào tiền gửi. Vậy trường hợp này có cần viết PC không ạ? Nếu viết thì làm sao có chứng từ kèm theo ạ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Không sao đâu, bạn cứ kê khai bình thường thôi, hóa đơn được phép kê khai trong vòng 3 tháng.
Chúc bạn may mắn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ot_hiem nói:
Cty em đặt gia công hàng bên ngoài để giao lại cho khách hàng, vậy em hạch toán:
Nợ 6277
Nợ 1331
Có 1111
Bạn hãy nói rõ hơn quy trình gia công của công ty bạn để có thể hạch toán chính xác. TK 627 là sẽ dùng cho các DN sản xuất, được tập hợp vào TK 154 để tính giá thành sản phẩm.

ot_hiem nói:
Cty em mua 1 quyển giấy lãnh tiền NH, NH trừ trực tiếp vào tiền gửi. Vậy trường hợp này có cần viết PC không ạ? Nếu viết thì làm sao có chứng từ kèm theo ạ?
Không viết phiếu chi nếu không xuất tiền ra từ quỹ tiền mặt. Chứng từ để hạch toán cho nghiệp vụ này là Bảng kê chi tiết hoặc sổ phụ của Ngân hàng.

O

ot_hiem

Guest
10/6/06
20
0
0
TP HCM
À, là công ty khách hàng đặt công ty em in, nhưng công ty em không in trực tiếp mà giao cho đối tác in, công ty em chỉ ăn chênh lệch. Vậy chi phí này chuyển vào 6277 là đúng chứ ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu không có thêm chi phí nào nữa, chỉ là chi phí dịch vụ mua ngoài thì bạn hạch toán luôn vào TK 632 cho đơn giản.

ot_hiem nói:
À, là công ty khách hàng đặt công ty em in, nhưng công ty em không in trực tiếp mà giao cho đối tác in, công ty em chỉ ăn chênh lệch. Vậy chi phí này chuyển vào 6277 là đúng chứ ạ?

N

nguyenthanhtram

Guest
3/7/06
11
0
0
2 ngo gia t­u long bien
hóa đơn

ot_hiem nói:
Anh chị cho em hỏi chút ạ. Cty em thành lập hồi tháng 6, nhưng đến tháng 7 này chief mới đưa cho em hóa đơn, biên lai thu tiền từ hồi tháng 6 (mới thành lập). Vậy em có thể đưa vào trong chi phí của công ty bình thường được không? Vì em thấy hóa đơn GTGT tháng 6 đã báo cáo rồi, giờ sót lại mấy tờ này thì làm sao đưa vào ạ?
Nợ 6277
Nợ 1331
Có 1111
Bạn vẫn được hạch toán cf bình thường, nếu sót hóa đơn có thuế thì bạn kê điều chỉnh bổ xung (Trong tờ khai thuế hàng tháng có mục điều chỉnh tăng, giảm thuế GTGT đầu vào và cả đầu ra đấy).
Khi mua giấy lĩnh tiền thì không phải viết PC, cơ quan bạn làm đơn xin mua và bạn phải viết UNC , ngân hàng sẽ trừ vào tài khoản và nó thể hiện ở sổ phụ
NH.
Bạn phải nêu rõ trường hợp gia công cụ thể.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
ot_hiem nói:
to ot_hiem:
- Công ty bạn thuê ngoài in thì bạn văn cứ vào hóa đơn bên in cho bạn mà tập hợp tất cả chi phí liên quan đến sp in vào TK 154 ( chi tiét theo vụ việc hoặc hợp đồng) rồi kết chuyển sang 632 như vậy sẽ rõ ràng hơn.
- Còn việc "Cty em mua 1 quyển giấy lãnh tiền NH, NH trừ trực tiếp vào tiền gửi". thì như chị Tú Anh nói, e căn cứ vào sổ phụ NH hoặc bảng kê chi tiết của NH gửi cho e mà hạch toán : N642/C112
:alcon:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA