Tài liệu: Phân tích báo cáo tài chính doanh nghiệp

• Thread starter nguyetminh_mh
  • Ngày gửi
N

nguyetminh_mh

Guest
20/7/06
5
0
0
Ha Noi
Chào mọi người,

Có ai có tài liệu về 2 giáo trình:
1> Phân tích Báo cáo tài chính
2> Phân tích đầu tư chứng khoán

của học viện Kent không? Nếu có gửi cho tôi xin 1 bản. Xin đa tạ.

Địa chỉ mail của tôi là: tuanceo@yahoo.com.

Thks & Rgds.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hihihi

Guest
2/11/06
1
0
0
Hanoi
Phân tích BCTC

Chào các bạn,
mình là thành viên mới tham gia vào webketoan. Mình đang phân tích báo cáo tài chính của một số công ty để đánh giá tình hình hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty. Mình cũng đã từng học Tài chính doanh nghiệp và đã được học cách tính các chỉ tiêu tài chính. Nhưng thực sự khi đi làm thực tế có rất nhiều vấn đề phát sinh. Mỗi người một lý luận riêng để tính các chỉ số này.
Những chỉ số đã thuộc vào quy định như là hệ số khả năng thanh toán hiện thời và khả năng thanh toán nhanh, ROA, ROE thì đã có côgn thức chuẩn rồi. Nhưng có một số chỉ tiêu mình không tìm thấy ở đâu công thức chuẩn cả. Ví dụ như vòng quay hàng tồn kho, có người thì tính bằng doanh thu thuần/hàng tồn kho, nhưng có người tính là giá vốn hàng bán/hàng tồn kho.
Rồi một trường hợp nữa là khi tính ROA chẳng hạn, Tổng tài sản thì có người lấy là TS vào cuối kỳ, nhưng có người thì lấy tài sản trung bình = (tài sản đầu kỳ + tài sản cuối kỳ)/2
Mình không biết là ở Việt nam, đã có chuẩn mực nào cho các thước đo này chưa.
Và bạn nào có bản tổng hợp các chuẩn mực quốc tế về báo cáo tài chính và chỉ tiêu tài chính, có thể share cho mình với đưộc ko
Mình đang cần câu trả lời gấp, nên làm ơn hỗ trợ mình As soon as possible.
Cảm ơn nhiều nhiều

hihihi vui tính nhỉ, nhìn cái tên của HiHiHi thì mình đã thấy bạn vui tính rùi

1. Theo AL hiểu thì không có một quy định nào cụ thể vể các financial ratio cả, mình thích so sánh cái gì là quyền của mình, đem cái gì chia cái gì là quyền của HiHiHi, miễn là nó giải quyết được vấn đề của người phân tích.
Chẳng hạn: bạn mang cash đem chia với bad debt cũng được nếu nó nói lên thông tin bạn cần... miễn là bạn đừng đem cash chia cash thui HI HI
Cho nên đừng quan trọng chia cái gì với cái gì, chẳng giải quyết cái gì cả nếu các relationship không phải là thứ mình quan tâm. Assessment tại các trường ĐH mình biết đều không yêu cầu học sinh học công thức ratio, trừ một số cái cơ bản mọi noob đều biết.

2, Tuy không câu nệ về các công thức, nhưng các sách và các dự án thường dựa theo cái mà người ta vẫn gọi là Dupont Model, quan sát chủ quan của mình thì mình thấy vậy. Thế thì Dupont Model là nó như thế nào? Lịch sử ra sao? bạn vào Google tìm hiểu thì sẽ thấy, nhưng cái mà người ta xoay quanh đó để phánvề tình hình làm ăn của Cty là công thức: ROE equals to ROA * Margin * Financial Leverage.

Tùy vào đặc thù kinh tế cả nước nhìn chung, đặc thù ngành, nghề, SWOT... mà công ty nên improve cái nào để improve ROE, các tiêu chí này đều offset cho nhau cả cho nên nhìn ra một mức optimal đối với công ty không phải chuyện đơn giản, yêu cầu nhiều cái vĩ mô hơn đơn thuần là nhưng con số.

Còn nhiều vấn đề liên quan khác đã được nói rất nhiều đâu đó quanh forum, bạn chịu khó lục lọi.

:byebye:

Sửa lần cuối:
P

phamledung24

Guest
11/2/06
19
0
1
Ha Noi
Trong cuốn sách "Chuyên khảo về Báo cáo tài chính - Lập, đọc, kiểm tra, Phân tích Báo cáo tài chính", tác giả Nguyễn Văn Công cũng có nói đến sự khác nhau trong cách lấy các chỉ tiêu của cùng một công thức tính tỷ số tài chính. Việc người ta có cách lấy như thế nào, bạn cũng thử có suy nghĩ của riêng mình về cách tính tỷ số đó.
Chẳng hạn: Vòng quay hàng tồn kho, đương nhiên là lấy tổng giá vốn trong kỳ / lượng hàng tồn kho bình quân một kỳ. Bởi nếu doanh thu = lợi nhuận gộp + giá vốn => Doanh thu/ hàng tồn kho = Giá vốn/ hàng tồn kho + LN gộp / hàng tồn kho. Lượng giá vốn mới phản ánh chính xác số vòng quay của hàng tồn kho.
Để tính ROA nên lấy tài sản bình quân của cả năm. Mà tốt nhất là trung bình cộng của từng quý ( thậm chí từng tháng ).

H

Huect1911

Guest
Chào các bạn,
mình là thành viên mới tham gia vào webketoan. Mình đang phân tích báo cáo tài chính của một số công ty để đánh giá tình hình hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty. Mình cũng đã từng học Tài chính doanh nghiệp và đã được học cách tính các chỉ tiêu tài chính. Nhưng thực sự khi đi làm thực tế có rất nhiều vấn đề phát sinh. Mỗi người một lý luận riêng để tính các chỉ số này.
Những chỉ số đã thuộc vào quy định như là hệ số khả năng thanh toán hiện thời và khả năng thanh toán nhanh, ROA, ROE thì đã có côgn thức chuẩn rồi. Nhưng có một số chỉ tiêu mình không tìm thấy ở đâu công thức chuẩn cả. Ví dụ như vòng quay hàng tồn kho, có người thì tính bằng doanh thu thuần/hàng tồn kho, nhưng có người tính là giá vốn hàng bán/hàng tồn kho.
Rồi một trường hợp nữa là khi tính ROA chẳng hạn, Tổng tài sản thì có người lấy là TS vào cuối kỳ, nhưng có người thì lấy tài sản trung bình = (tài sản đầu kỳ + tài sản cuối kỳ)/2
Và bạn nào có bản tổng hợp các chuẩn mực quốc tế về báo cáo tài chính và chỉ tiêu tài chính, có thể share cho mình với đưộc ko
Cảm ơn nhiều nhiều

T

thaison2007

Guest
18/3/08
4
0
0
42
Ha noi
Bạn ơi! Theo tôi hiểu thì. Phân tích BCTC bạn nên tập trung vào mục đích sử dụng, thời gian cần nghiên cứu( thời kỳ hay thời điểm) mỗi công thức có nét riêng của nó, bạn hiểu đc cấu trúc của nó bản sẽ phân tích. Cơ bản bản BCTC fải trung thực và chính xác.

T

ton that quang

Guest
20/11/04
5
0
0
43
Hcm city
Trả lời bạn hihihi như sau: Bạn có thể tham khảo thêm tài liệu: Quản trị tài chính do TS. Nguyễn Quang Thu ĐH. Kinh tế Tp.HCM, tài liệu ở nguồn học liệu mở của chương trình giảng dạy Fulbright tại địa chỉ: http://ocw.fetp.edu.vn/index.cfm. Chúc bạn thành công

D

danhtrang

Guest
3/9/09
2
0
0
43
binhtan
Cong ty mình mở chi nhánh tại Cần thơ.Vì công ty mình có vôn đầu tư nước ngoài nên sở kế hoạch đấu tư cần có Báo Cáo năng lực tài chính,nhưng mình không có mẫu.Làm ơn cho mình xin mẫu với.Cám ơn nhiều.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Chủ yếu phân tích theo các chỉ số sau rồi từ đó khái quát và đánh giá tình hình tài chính của DN.

Đính kèm

• Phan tich BCTC.pdf
    150.6 KB · Lượt xem: 977
C

Choconoo

Guest
15/5/08
3
0
1
36
Can Tho
cám ơn pác rất nhìu, em cũng đang cần cái này.sẵn tiện pác cho e hỏi cách tính ROA sao có tới 2 công thức khác nhau làm em rối wá
ROA=LN/ TỔNG TS BÌNH QUÂN (QUA 2 NĂM)
ROA=LN/TỔNG TS.
Em search trên mạng thì dc công thức trên. nhưng khi đọc quyển "TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP" của TS. NGUYỄN MINH KIÊU thì dc công thức dưới.
Xin pác nào am hiểu vui lòng giải thích giúp em.

H

HienNho

Sơ cấp
15/3/10
6
0
0
35
dongnai
Mình đang cần một bản báo cáo tài chính của một thống chuỗi quầy, quán (giống như hệ thống quán cafe của Trung Nguyên đó), bạn nào có cho mình xin với, mail của mình nè: hiennho.bh@gmail.com
Thanks!

R

robertquy

Guest
8/1/07
42
0
6
TP.HCM
Tôi thấy các bạn chủ yếu là xin tài liệu, cái này tìm trong google thì có có nhiều lắm. Các bạn nên tranh luận từng ý nghĩa từng chỉ số thì hay hơn.
Môn này thực sự cần thiết cho các làm nào làm việc liên quan đến Tài chính, kế toán, chứng khoán, phân tích, dự án, quản lý, kiểm toán,...và đây cũng là một trong những môn bắt buộc các bạn phải thi khi tham gia các chứng chỉ nghề nghiệp như: kiểm toán, chứng khoán,...
Như một số bạn đã đề cập: các chỉ số phân tích đã có là những chỉ số chuẩn, ngoài ra các bạn muốn phân tích cái gì thì tự thiết kế chỉ số và tự nêu ý nghĩa của nó.
Chỉ vì các bạn không hiểu được ý nghĩa của chỉ số và ý nghĩa của từng chỉ tiêu trong chỉ số liên các bạn mới hỏi tại sao lạ lấy số cuối kỳ hay lấy số bình quân.
Một điểm lưu ý nữa: chỉ tiêu trên Bản cân đố kế toán thể hiện số dư của một niên độ kế toán tại một thời điểm lập báo cáo, chỉ tiêu trên báo cáo lãi lỗ là chỉ tiêu số phát sinh trong kỳ. Nên khi ứng dụng khi nào thì lấy số dư, lấy số PS, lấy số bình quân đều có ý nghĩa khác nhau

tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội
Chào các bạn,
Cảm ơn nhiều nhiều

Gửi bạn tài liệu phân tích tài chính doanh nghiệp rất hay:)

L

lechan

Guest
22/4/08
1
0
0
homeless
Ẹc, mình nghĩ tài liệu cũng là một phần, các bạn có thể sợt Google, có thể qua hàng sách gần trường kinh tế mua vài quyển về tài chính doanh nghiệp và hạch toán kế toán. Quan trọng là mình đáng giá các con số như thế nào, ví dụ như có bạn nào post thử một BCTC và hỏi về các ý nghĩa các chỉ số, phân tích nó tốt/không tốt ( ehehe em lạc đề phân tích tài chính). Như vậy các bạn sẽ học được cả lý thuyết lẫn áp dụng thực tế. :) Là ý kiến của mình thôi cơ mà mình thích học đi đôi với 'hành' :p

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
có thể post 1 bctc rui phân tích,vậy thì hay hơn cứ loay hoay tìm tài liệu
Giá có bạn nào bên kiểm toán post 1 BCTC làm VD và phân tích để mọi người học hỏi thì hay biết mấy, chứ search google có mấy bài phân tích dài dằng dặc, đọc chả hiểu gì.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Tên tài liệu: Phân tích báo cáo tài chính doanh nghiệp
Download: phantichBCTC.pdf
Filesize: 161Kb

Hope that helps!

T

thuthao307

Guest
11/1/11
1
0
0
quang nam
mọi người ơi, ai có giáo trình phân tích tài chính phần 2 của thầy trương bá thanh và trần đình khôi nguyên post lên cho mình tham khảo với. mình đang học về học phần này mà trường mình lại ko có tài liệu. giúp mình nhé, địa chỉ email của mình là: thuthaokt08a@gmail.com.

C

caolong0873

Guest
11/5/05
5
0
1
Tp.HCM
Ðề: Tài liệu: Phân tích báo cáo tài chính doanh nghiệp

Chào các bạn,

Bạn nào có quyển "Lập, đọc, kiểm tra và phân tích báo cáo tài chính" của tác giả Nguyễn Văn Công post lên cho mình tham khảo với. Mình tìm lâu rồi mà không có.

Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA