Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp thuế TNDN

• Thread starter thanhhuong123
  • Ngày gửi
N

namthanhvuong19

Guest
công ty mình mới thành lập , bắt đầu kê khai thuế GTGT từ tháng 7/2006 nhưng chỉ là Thuế GTGT đầu vào thôi . Hiện tại công ty mới đang trong quá trình xây dựng . Công ty cũng chưa mua hóa đơn nữa , mới nộp thuế môn bài . Vậy theo các ban thuế TNDN mình phải nộp khi nào và kê khai như thế nào ... để thuế chấp nhận

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuivango

Guest
21/7/06
30
0
0
ha noi
công ty em thành lập cuối tháng 6 (22/6/2006), em làm tndn tạm tính rồi, giờ em vẫn chưa đi nộp thuế TNDN, hạn cuối cùng nộp thuế TNDN cuae em là bao giờ ạ, em chua biết ji về vấn đề này, mong mọi người chỉ giup em!

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
vuivango nói:
công ty em thành lập cuối tháng 6 (22/6/2006), em làm tndn tạm tính rồi, giờ em vẫn chưa đi nộp thuế TNDN, hạn cuối cùng nộp thuế TNDN cuae em là bao giờ ạ, em chua biết ji về vấn đề này, mong mọi người chỉ giup em!
Hạn cuối cùng để nộp thuế TNDN của bạn là 25/09 tới.
Thuế TNDN được nộp hạn cuối cùng vào ngày 25 tháng thứ 3 của mỗi quý.
Thân!

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
namthanhvuong19 nói:
công ty mình mới thành lập , bắt đầu kê khai thuế GTGT từ tháng 7/2006 nhưng chỉ là Thuế GTGT đầu vào thôi . Hiện tại công ty mới đang trong quá trình xây dựng . Công ty cũng chưa mua hóa đơn nữa , mới nộp thuế môn bài . Vậy theo các ban thuế TNDN mình phải nộp khi nào và kê khai như thế nào ... để thuế chấp nhận
Bác đã làm tờ khai thuế TNDN tạm tính và đăng ký lương chưa? Số thuế TNDN mà cty bác tạm nộp sẽ là số thuế mà bác đã đăng ký và được nộp vào ngày 25 tháng thứ 3 của mỗi quý.
Thân!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
namthanhvuong19 nói:
Hong83nd nói:
Bác đã làm tờ khai thuế TNDN tạm tính và đăng ký lương chưa? Số thuế TNDN mà cty bác tạm nộp sẽ là số thuế mà bác đã đăng ký và được nộp vào ngày 25 tháng thứ 3 của mỗi quý.
Thân!
Hic, bạn xem lại đi, DN mới thành lập, đang trong quá trình xây dựng mà, đã biết khi nào thì mới hoạt động kinh doanh đâu? Chưa chắc cơ quan thuế duyệt cho phép mua hóa đơn, lấy đâu ra doanh thu, vậy thì thuế TNDN tạm nộp sẽ khai và nộp như thế nào nhỉ?

Sửa lần cuối:
tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
OldNTV nói:
Hic, bạn xem lại đi, DN mới thành lập, đang trong quá trình xây dựng mà, đã biết khi nào thì mới hoạt động kinh doanh đâu? Chưa chắc cơ quan thuế duyệt cho phép mua hóa đơn, lấy đâu ra doanh thu, vậy thì thuế TNDN tạm nộp sẽ khai và nộp như thế nào nhỉ?
Chưa đc mua thì làm đi là vừa,... phải nộp trc khi đc mua đấy bạn ơi :dzo:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
tho moc nói:
Chưa đc mua thì làm đi là vừa,... phải nộp trc khi đc mua đấy bạn ơi :dzo:
hê hê, đừng hòng nhé, nếu quá trình xây dựng cơ bản của DN khoảng cỡ 3 năm mới hoàn thành thì sao nhỉ.

Giả dụ bạn xây khách sạn, siêu thị, rì xọt ???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hong83nd nói:
Hạn cuối cùng để nộp thuế TNDN của bạn là 25/09 tới.
Thuế TNDN được nộp hạn cuối cùng vào ngày 25 tháng thứ 3 của mỗi quý.
Thân!
Bạn xem lại nhé! Thời gian hết hạn nộp thuế TNDN là ngày cuối cùng của tháng cuối quý, tức sẽ là các ngày: 31/3, 30/6, 30/9 và 31/12.

vuivango nói:
Trên Tờ khai thuế TNDN, bạn đã tạm tính cho mấy quý? Thời hạn từng quý có ngay bên trên rồi đấy!

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn xem lại nhé! Thời gian hết hạn nộp thuế TNDN là ngày cuối cùng của tháng cuối quý, tức sẽ là các ngày: 31/3, 30/6, 30/9 và 31/12.

Chị Tú Anh ơi, em làm ở chi cục thuế Hoàng Mai, quản lý thuế của em bảo thế mà. Có khi chưa cả đến 25 mà họ đã giục cuống lên rùi í chứ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem quy định này tại Điểm 1, Mục III, Phần D của Thông tư 128/2003/TT-BTC. Cán bộ thuế giục là vì họ muốn lấy thành tích, chứ không phải đó là thời gian hết hạn nộp thuế TNDN.

Hong83nd nói:
Chị Tú Anh ơi, em làm ở chi cục thuế Hoàng Mai, quản lý thuế của em bảo thế mà. Có khi chưa cả đến 25 mà họ đã giục cuống lên rùi í chứ

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
OldNTV nói:
Thực sự là mình ko để ý là cty bạn ý đang trong quá trình XD, nhưng mình thắc mắc 1 điều là nếu đã kê khai thuế GTGT rồi thì vẫn phải đăng ký số thuế TNDN tạm tính chứ nhỉ

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Hong83nd nói:
nhưng mình thắc mắc 1 điều là nếu đã kê khai thuế GTGT rồi thì vẫn phải đăng ký số thuế TNDN tạm tính chứ nhỉ
Thuế GTGT và thuế TNDN là 2 sắc thuế khác xa nhau, không ảnh hưởng lẫn nhau bạn à.

Thuế GTGT không đánh vào DN, DN chỉ có nghĩa vụ kê khai và nộp (hoặc hoàn) thuế.

Thuế TNDN đánh vào khoản lợi nhuận của DN, khi còn trong giai đoạn đầu tư, DN chưa chính thức kinh doanh thì cơ quan thuế không đời nào duyệt cho DN mua hóa đơn, DN chưa hoạt động kinh doanh thì chưa có doanh thu để tính thuế. (2 cái tô đậm là có liên quan lẫn nhau đó)

Trước khi làm thủ tục mua hóa đơn lần đầu tiên, DN phải có động tác là gởi 1 công văn đến cơ quan thuế thông báo ngày chính thức kinh doanh, sau đó làm thủ tục mua hóa đơn, mua được hóa đơn rồi mới bắt đầu làm tờ khai thuế TNDN.

Sửa lần cuối:
L

libraanh

Trung cấp
21/11/05
51
0
6
HN
Ngocquynh85: Tất nhiên, khi thành lập doanh nghiệp ai cũng muốn hoạt động có lãi, vì thế ko có lý gì bạn lại ước là lỗ cả, vì thế khi khai thuế tạm tính thì cũng phải để tí lãi chứ. Còn thuế bắt phải nộp TTN cả năm khi doanh nghiệp bắt đầu hoạt động trong giữa năm là sai. Nhưng riêng chuyện cán bộ thuế ép thuế doanh nghiệp là chuyện thường xảy ra ở "chi cục" rùi, phải sống chung với điều đó thôi.

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
levanton nói:
Đối với các doanh nghiệp mới thành lập, kế toán nên chú ý là lập các chỉ tiêu trên Tờ khai thuế là sồ liệu ước tình của những ngày còn lại trong năm ( từ ngày lập tờ khai cho đến 31/12 của năm). Làm như vậy, số liêu về thuế phải nộp sẽ đúng với số dự định. Nếu kế toán lập số liệu cho cả năm sẽ không phù hợp với thực tế và dễ gay nhầm cho cán bộ thuế, vì họ chỉ căn cứ số phải nộp cả năm để ghi chỉ tiêu thu.
Các bạn làm Tờ khai cho doanh nghiệp mới thành lập chú ý nhé

Nhân tiện đây các anh chị cho em hỏi một chút nhé. Nếu công ty thành lập từ tháng 6 thì khi làm Tờ khai thuế TNDN thì lúc đó doanh thu, chi phí ước tính cho cả năm có nghĩa là ước tính cho thời gian từ tháng 6 cho đến hết năm phải không anh. Khi đó lợi nhuận ước tính cả năm cũng là lợi nhuận từ tháng 6 đến hết năm.
Trên tờ khai thuế TNDN có cột MS18- Tổng số thuế tạm nộp cả năm(= số thuế còn phải nộp 2 quý còn lại)
Cột MS19- Số thuế tạm nộp từng quý= MS18 chia cho 2 chứ không phải chia cho 4, đúng không anh.
Em đã bày cho một người bạn là chia cho 2 nhưng khi bạn đó lên thuế về thì người quản lý lại bảo phải chia cho 4.
Em thì thấy như vậy không đúng nhưng không biết ý kiến các anh chị có nhiều kinh nghiệm thì thế nào.
Em mong các anh chị chỉ giáo cho.

M

muinho

Sơ cấp
23/8/06
12
0
1
Hà Nội
namthanhvuong19 nói:
Nếu Công ty bạn đang trong thời gian xây dựng bạn gửi công văn tạm hoãn mua hóa đơn lên chi cục Thuế (ghi rõ thời gian hoãn trong bao lâu), hàng tháng bạn vẫn nộp tờ khai thuế GTGT như bình thường (kể cả không phát đầu ra, đầu vào). Còn thuế TNDN khi nào bên bạn đã hoàn thiện phần xây dựng bắt đầu phát sinh doanh thu bạn làm hồ sơ mua hóa đơn, tạm tính thuế TNDN thì lúc đấy căn cứ vào số tạm tính đấy nộp thuế TNDN theo quý(dĩ nhiên khi mua hóa đơn không quên làm công tác "tình cảm" với cán bộ thuế).

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Em cũng muốn hỏi các anh chị về trường hợp của Cty em một chút.
1. Cty em là doanh nghiệp nước ngoài 100%, trong đăng ký kinh doanh cos ghi rõ là thuế TNDN =0% trong 3 năm kể từ lúc DN kinh doanh có lãi. Như vậy là hàng năm, hay ít nhất là trong 3 năm tới không phải làm đăng ký Thuế TNDN tạm tính có phải không ạ?
2. Cty được cấp DKKD từ tháng 3/2006 nhưng vì không để ý, không biết luật, mà cty cũng chưa có nhân viên người việt nên cũng không có nộp bản Báo cáo thuế GTGT hàng tháng (nộp chậm 3 tháng từ tháng 3 đến tháng 5/2006). HIện nay Cán bộ thuế đang bắt phạt cty vì lỗi nộp chậm này. Vậy Cty em có thể làm gì để khắc phục lỗi này không ạ? Em đã nộp báo cáo bổ sung cho mấy tháng nộp chậm này rồi. Ý của sếp em là không có bản record nào xấu trong hồ sơ thuế của công ty em ấy mà.
Các anh chị giúp em nhé.
Cảm ơn nhiều

M

muinho

Sơ cấp
23/8/06
12
0
1
Hà Nội
katty78 nói:
Em cũng muốn hỏi các anh chị về trường hợp của Cty em một chút.
1. Cty em là doanh nghiệp nước ngoài 100%, trong đăng ký kinh doanh cos ghi rõ là thuế TNDN =0% trong 3 năm kể từ lúc DN kinh doanh có lãi. Như vậy là hàng năm, hay ít nhất là trong 3 năm tới không phải làm đăng ký Thuế TNDN tạm tính có phải không ạ?
2. Cty được cấp DKKD từ tháng 3/2006 nhưng vì không để ý, không biết luật, mà cty cũng chưa có nhân viên người việt nên cũng không có nộp bản Báo cáo thuế GTGT hàng tháng (nộp chậm 3 tháng từ tháng 3 đến tháng 5/2006). HIện nay Cán bộ thuế đang bắt phạt cty vì lỗi nộp chậm này. Vậy Cty em có thể làm gì để khắc phục lỗi này không ạ? Em đã nộp báo cáo bổ sung cho mấy tháng nộp chậm này rồi. Ý của sếp em là không có bản record nào xấu trong hồ sơ thuế của công ty em ấy mà.
Các anh chị giúp em nhé.
Cảm ơn nhiều
1. Bạn vẫn phải làm bản đăng ký TNDN tạm tính nhưng thay vì gi vào ô số thuế phải nộp bạn ghi vào ô số thuế được miễn giảm. Mình đã làm bộ hồ sơ miễn giảm đó rồi và thấy ko có vấn đề j cả. Ah quên bạn cũng đồng thời làm công văn xin miễn giảm thuế trong đó phải nêu trích dẫn đầy đủ theo điểm mấy, mục mấy, quyết định, thông tư nào về đối tượng nào được miễn giảm, thời gian bao lâu, thuế suất ra sao...kèm theo đăng ký kinh doanh, chứng nhận MST bản sao có công chứng nhé. Tất cả bạn đóng thành 1 bộ gửi phòng hành chính (hoặc nơi nhận công văn).
2. Nếu sếp của bạn không muốn có tì vết nào trong hồ sơ thì chỉ còn cách bạn mang "thư" lên gặp các cán bộ Thuế hết lòng vì nhân dân của chúng ta thôi. Nhưng DN của bạn là DN 100% vốn nước ngoài thì do cục Thuế quản lý, mà cán bộ đã gọi lên để phạt thì cũng hơi khó rồi đấy nhỉ. Thôi thì cố gắng năn nỉ, "thư" gửi dày dày 1 chút để ko bị viết biên bản phạt bạn nhé.
Chào thân ái và quyết thắng!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hướng dẫn của bạn đúng rồi: Số thuế tạm nộp từng quý = Tổng số thuế tạm nộp cả năm / 2.

Nếu cán bộ thuế có bắt chia 4 thì trong năm nay vẫn phải nộp thuế thành 2 đợt cho quý III và quý IV nhé (mỗi quý nộp theo con số tính theo công thức ở trên).

hanjun8603 nói:
Nhân tiện đây các anh chị cho em hỏi một chút nhé. Nếu công ty thành lập từ tháng 6 thì khi làm Tờ khai thuế TNDN thì lúc đó doanh thu, chi phí ước tính cho cả năm có nghĩa là ước tính cho thời gian từ tháng 6 cho đến hết năm phải không anh. Khi đó lợi nhuận ước tính cả năm cũng là lợi nhuận từ tháng 6 đến hết năm.
Trên tờ khai thuế TNDN có cột MS18- Tổng số thuế tạm nộp cả năm(= số thuế còn phải nộp 2 quý còn lại)
Cột MS19- Số thuế tạm nộp từng quý= MS18 chia cho 2 chứ không phải chia cho 4, đúng không anh.
Em đã bày cho một người bạn là chia cho 2 nhưng khi bạn đó lên thuế về thì người quản lý lại bảo phải chia cho 4.
Em thì thấy như vậy không đúng nhưng không biết ý kiến các anh chị có nhiều kinh nghiệm thì thế nào.
Em mong các anh chị chỉ giáo cho.

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
To: muinho
Cảm ơn sự chỉ bảo của bạn.
Cái đăng ký thuế TNDN tạm tính của cty katty chưa thấy cán bộ thuế hỏi đến nên vẫn chưa làm vì cứ nghĩ đằng nào cty cũng không phải nộp. Để katty hỏi lại cho chắc ăn.
Còn về chuyện phong bì cho cán bộ thuế thì hơi khó. Nếu là DN việt nam thì miễn bàn nhưng đây lại là cty nước ngoài. Các bác Tây hơi dị ứng với cái này. Mà katty thấy là ngay từ đầu đã chịu chi rồi thì sau này cái gì cũng phải chi hết. he he, thế nên bây giờ katty chỉ gửi công văn kêu thôi. Chưa thấy trả lời j cả.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
katty78 nói:
Còn về chuyện phong bì cho cán bộ thuế thì hơi khó. Nếu là DN việt nam thì miễn bàn nhưng đây lại là cty nước ngoài. Các bác Tây hơi dị ứng với cái này. Mà katty thấy là ngay từ đầu đã chịu chi rồi thì sau này cái gì cũng phải chi hết. he he, thế nên bây giờ katty chỉ gửi công văn kêu thôi. Chưa thấy trả lời j cả.
Nếu bạn có đủ bản lĩnh thì mình ủng hộ cái quan điểm màu đỏ