Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp thuế TNDN

• Thread starter thanhhuong123
  • Ngày gửi
M

muinho

Sơ cấp
23/8/06
12
0
1
Hà Nội
Katty78:
Cái đăng ký thuế TNDN tạm tính của cty katty chưa thấy cán bộ thuế hỏi đến nên vẫn chưa làm vì cứ nghĩ đằng nào cty cũng không phải nộp. Để katty hỏi lại cho chắc ăn.
Còn về chuyện phong bì cho cán bộ thuế thì hơi khó. Nếu là DN việt nam thì miễn bàn nhưng đây lại là cty nước ngoài. Các bác Tây hơi dị ứng với cái này. Mà katty thấy là ngay từ đầu đã chịu chi rồi thì sau này cái gì cũng phải chi hết. he he, thế nên bây giờ katty chỉ gửi công văn kêu thôi. Chưa thấy trả lời j cả
Ok bạn đã hiểu rồi mình ko có j thấy áy náy nữa. Cố lên bạn nhé. Ah mà mình biết sếp bạn là người Tây mà, nên Tây cũng khác bạn nhỉ. Thôi thì ko cần chi từ đầu đâu nhưng để giành sức khỏe bạn nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buithuha

Guest
20/2/06
30
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi:

Doanh nghiệp thành lập vào tháng 03/2005, do chưa có kinh nghiệm nên đã lập và nộp tờ khai thuế TNDN cho cả 4 quý của năm 2005, theo đó: mỗi quý 1,5 triệu, cả năm: 6 triệu.

Đến hết năm 2005, tổng số thuế tạm nộp vào NSNN là: 1,5 tr x 3 quý = 4,5tr.

Sang đầu năm 2006, cán bộ quản lý thông báo DN nộp bổ sung nốt tiền thuế của 1 quý còn lại của năm 2005 và DN đã mang 1,5tr nộp vào KBNN trong tháng 1/2006.

Tháng 3/2006, DN nộp tờ khai quyết toán thuế TNDN với số thuế TNDN phải nộp vào NSNN là 5,2 tr.

Đến bây giờ, Chi cục thuế cứ gửi thông báo xuống yêu cầu DN nốt số thuế TNDN còn thiếu là: 0,7tr (= 5,2tr - 4,5tr)

Thế là thế nào? Thế DN không được tính phần thuế đã nộp bổ sung quý còn lại của năm 2005 (thực tế là nộp thừa) ở tháng 01/2006 vào tổng số thuế tạm nộp năm 2005 hả các bác? Thế tóm lại là DN có phải nộp cái số thuế 0,7tr theo thông báo của cơ quan thuế không vậy?

Mong các bác sớm cho ý kiến về vấn đề này giúp em!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
buithuha nói:
Cho mình hỏi:

Doanh nghiệp thành lập vào tháng 03/2005, do chưa có kinh nghiệm nên đã lập và nộp tờ khai thuế TNDN cho cả 4 quý của năm 2005, theo đó: mỗi quý 1,5 triệu, cả năm: 6 triệu.

Sang đầu năm 2006, cán bộ quản lý thông báo DN nộp bổ sung nốt tiền thuế của 1 quý còn lại của năm 2005 và DN đã mang 1,5tr nộp vào KBNN trong tháng 1/2006.
Thuế TNDN phải nộp tạm tính của năm 2005 đến đoạn này là đủ rồi. Xem tiếp thuế TNDN phải nộp của năm 2006 xem sao:

buithuha nói:
Tháng 3/2006, DN nộp tờ khai quyết toán thuế TNDN với số thuế TNDN phải nộp vào NSNN là 5,2 tr.

Đến bây giờ, Chi cục thuế cứ gửi thông báo xuống yêu cầu DN nốt số thuế TNDN còn thiếu là: 0,7tr (= 5,2tr - 4,5tr)

Thế là thế nào? Thế DN không được tính phần thuế đã nộp bổ sung quý còn lại của năm 2005 (thực tế là nộp thừa) ở tháng 01/2006 vào tổng số thuế tạm nộp năm 2005 hả các bác? Thế tóm lại là DN có phải nộp cái số thuế 0,7tr theo thông báo của cơ quan thuế không vậy?

Bạn hãy xem lại tờ "Giấy nộp tiền mặt vào Ngân sách nhà nước" khi nộp 1,5 tr tại tháng 01/2006 xem có ghi đúng nội dung là nộp thuế TNDN cho năm 2005 không?

Mình nghĩ rằng: có thể trên tờ giấy nộp tiền đã ghi không rõ ràng để chi cục thuế hiểu rằng số tiền 1,5 tr đó dành để nộp thuế TNDN tạm tính cho năm 2006. Chính vì thế họ mới yêu cầu bạn phải nộp đủ thuế TNDN của năm 2005 là 0,7 tr.

V

vuivango

Guest
21/7/06
30
0
0
ha noi
em làm tở khai thuế tn tạm tính là 700k/qui nhưng quản lý thuế của em bảo phải it nhất là 4,5tr quí, em dang ko biet lam thế nào, em không có thông báo nộp thuế của quản lý thuế tr tiếp thì em ko nộp tiền vào ns đc. anh chi cho em hoi cai phần khai trong nộp tiền vào nsnn có phần chương, mục... thì viết thế nào ạ. em ở ha nội, có phải các phần đó công ty nào cung viet giong nhau ko ah

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vuivango nói:
em không có thông báo nộp thuế của quản lý thuế tr tiếp thì em ko nộp tiền vào ns đc.
Hiện nay, các DN tự kê khai và tự nộp thuế GTGT, thuế TNDN; cơ quan thuế đã không còn gửi Thông báo nộp thuế xuống cho DN nữa.

vuivango nói:
anh chi cho em hoi cai phần khai trong nộp tiền vào nsnn có phần chương, mục... thì viết thế nào ạ. em ở ha nội, có phải các phần đó công ty nào cung viet giong nhau ko ah
Các DN ngoài quốc doanh trong cùng một Chi cục thuế sẽ giống nhau về mã số các chỉ tiêu. Nhưng, bạn hãy nhờ cán bộ thuế quản lý mình hướng dẫn khi ghi các nội dung đó.

Tuy nhiên, Tờ khai thuế TNDN chưa được cán bộ thuế chấp nhận thì bạn chưa nộp thuế vào NSNN ngay được đâu.

levanton

levanton

Cao cấp
vuivango nói:
em làm tở khai thuế tn tạm tính là 700k/qui nhưng quản lý thuế của em bảo phải it nhất là 4,5tr quí, em dang ko biet lam thế nào, em không có thông báo nộp thuế của quản lý thuế tr tiếp thì em ko nộp tiền vào ns đc. anh chi cho em hoi cai phần khai trong nộp tiền vào nsnn có phần chương, mục... thì viết thế nào ạ. em ở ha nội, có phải các phần đó công ty nào cung viet giong nhau ko ah

Trước hết là bạn phải làm việc lại với cán bộ thuế, thống nhất việc phải nộp bao nhiêu đã mới nói chuyện thủ tục nộp.
Nếu số tiền tạm nộp theo cán bộ thuế như vậy là cao, thì bạn phải lập bảng giải thích lý do tại sao phải ít (700K). Ngoài bảng kê tạm nộp, bạn có thể lập thêm bảng kê ước doanh số và chi tiết các khoản chi phí sẽ phát sinh, từ đó xác định thu nhập chịu thuế và số thuế phải tạm nộp.

levanton

levanton

Cao cấp
buithuha nói:
Cho mình hỏi:

Sau khi kết thúc năm tài chính, đúng ra bạn không phải tạm nộp thuế cho năm trước đó nữa, mà chỉ nộp sau khi nộp quyết toán.
Như vậy theo thông báo, bạn vẫn phải nộp 700.000đ tiền thuế quyết toán năm 2005. Còn số nộp trong tháng 1/2006 bạn tính, trừ vào số tạm nộp năm 2006.
Ví dụ : sang năm 2006, kế hoạch bạn tạm nộp 8tr,
tình hình nộp thuế TNDN như sau:
- Tháng 1/2006 : nộp 1,5 triệu
- Tháng 3/2006 : nộp 2tr
- Quý 2 : nộp 2tr
- Quý 3 chưa nộp : thì trong tháng 9 này, bạn nộp 500.000đ
- Nếu quý 3 đã nộp 2 triệu thì quý 4, bạn nộp 500.000.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:Nguyen Tu Anh
Hiện nay, các DN tự kê khai và tự nộp thuế GTGT, thuế TNDN; cơ quan thuế đã không còn gửi Thông báo nộp thuế xuống cho DN nữa.
Xin được bổ sung.
Vẫn còn thông báo với 2 trường hợp.
1/ Số thuế mà cơ quan thuế ấn định.
2/ Số thuế còn nợ.