Giúp em - NXT !

• Thread starter vankien
  • Ngày gửi
V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Chào các Bác.
Em đang làm 1 file NXT về chăn ga gối đệm theo màu sắc, nhưng làm mãi mà không ra, nên mạo muội nhờ các bác giúp em vụ này, cụ thể:
Mỗi loại chăn, ga, gối, đệm đều có rất nhiều màu sắc khác nhau, bây giờ em muốn quản lý nhập, xuất, tồn kho chi tiết theo màu (chỉ cần số lượng thôi) để hàng ngày theo dõi được tình hình tồn kho phục vụ cho việc giao hàng và đặt hàng.
Các bác giúp em với, em đang rất cần.
Email: vankien_chtq@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Chỉ cần bạn đưa ra qui tắc đặt mã cho từng loại, rồi tạo code cho nó thì bạn sẽ theo dõi dễ dàng thôi chứ đâu có gì đâu.Trong đó bạn sẽ đưa ra qui định 3 ký tự đầu là loại gì: như là Chăn chẳng hạn, 3 ký tự sau là các chi tiết, rồi 3 ký tự tiếp là màu.... Đại loại như thế.

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Anh Nhat Dieu oi.
Nhưng như thế sẽ có rất nhiều tên hàng, theo ý em thì cái báo cáo tồn là như sau:
Theo hàng dọc là tên sản phẩm gồm: tên (chăn, ga, gối...) + kích thước + chất vải (Cotton, TC). Còn màu thi: VD: Chăn đông 210*180 vải TC
Theo cột là tên màu sắc: VD: màu T1/1
Ý của em là làm thế nào để ra được báo cáo tồn về số lượng như trên từ các file: tồn đầu, nhập, xuất.
Mong các bác giúp đỡ

Sửa lần cuối:
L

lucia

Guest
24/7/06
3
0
0
15 pkk
ơớtc tiên em có 01 sheet mã hàng, 01 mã chất liệu, 01 mã mầu sắc, mã khách hàng, mã khu vực và mã lô NVL, sau đó em tạo 01 sheet về Xuất nhập tồn . ngoài các cột về ngày tháng số lượng nhập, xuất thêm các cột bằng tên mã vd cột mầu sắc, cột chất liệu....khách hàng...
mở 01 sheet hoặc file báo cáo XNT trên đoa dùng lệnh sumif hoặc if(...,sumif(..,...,..),0). em sẽ công xuất nhập tồn theo số lượng, mầu sắc
mở Sheet số dư đầu kỳ cới bộ mã hàng tương ứng
trên sheet báo cáo XNT thì dùng lệnh VLlookup để link giá trị dư đầu kỳ
vậy ta có số tồn đầu kỳ, cộng nhập ccộng xuất từng mặt hàng, số dư cuối kỳ = lệnh if(tdk+ntk+xtk>0,tdk+ntk+xtk,sai)vì hàng hóa không âm đc đây cũng là cánh vừa làm, vừa tạo ra nhóm điều kiện báo cáo và kiểm tra.

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Thật khó quá, bời vì em muốn lọc theo tên và theo màu sắc nên không biết dùng ct nào để kết hợp cả 2 điều kiện này (Hàng dọc là tên sp, hàng ngang là màu sắc)

levanton

levanton

Cao cấp
vankien nói:
Thật khó quá, bời vì em muốn lọc theo tên và theo màu sắc nên không biết dùng ct nào để kết hợp cả 2 điều kiện này (Hàng dọc là tên sp, hàng ngang là màu sắc)
Bạn nên đạt mã hàng hóa : ví dụ : CLmv- chăn lớn màu vàng , CLmd- chăn lớn-màu đỏ, CNmt- chăn nhỏ màu trắng,... và dùng hàm if , kết hợp với hàm left để tính, lọc màu khác nhau của của sản phẩm cùng nhóm

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
vankien nói:
Bác có thể xem ở đây để hiểu thêm về về hàm các hàm vlookup, hlookup và index (em nghĩ đây chính là hàm mà bác cần). Dùng hàm Index dò tìm 2 chiều. Bạn xem bài số 6 có file đính kèm về các ví dụ.
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=10079

Chúc bạn thành công.

Y

Yeudoi

Trung cấp
29/9/05
88
0
6
Hoi An Quang Nam
Theo mình nghĩ thì để tính tổng số lượng của mỗi mặt hàng bạn cần dùng hàm sumproduct để tính.

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Em đã thử hàm index mà không ra, có lẽ phải gửi cái file này nhờ mọi người giúp đỡ mới được nhưng em chưa biết gửi nhờ ai được. Hic hic, bác nào siêu phần này giúp em với.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bạn gởi cho mình nhé, nhớ ghi rõ bạn là vankien :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Anh Bình à, em đã gửi cho anh file NXT em đang làm rồi đấy, chắc là anh đã nhận được rồi phải ko ạ, lúc nào anh rỗi thì xem cho em cái nhé. Cảm ơn anh

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Mã hàng theo dõi

Để việc theo dõi hàng hóa thì việc đặt mã hàng là điều quan trọng. Không chỉ vì việc tạo (định nghĩa) mã phức tạp mà bạn bỏ qua bước này. Do vậy việc đặt tên mã hàng là một nghệ thuật. Nghệ thuật này sẽ được "value" về sau, trong trường hợp bạn cần phân tích theo nhiều chỉ tiêu khác.
Như bạn thấy, các bạn khác cũng đã trả lời cho bạn như vậy (từ kinh nghiệm của chính mình).
Hy vọng Bình sẽ sửa file theo ý của bạn.

Lê Van Duyệt

T

thangnm

Guest
27/7/05
40
0
0
hanoi
Lập 1 files excel để quản lý hàng hóa theo yêu cầu của bạn đơn giản thôi mà, bạn sử dụng lệnh sumproduce() là OK ngay, ngoài ra, ban có thể dùng filter để lọc dữ liệu cần biết tức thời, và sử dụng subtotal() để thể hiện tổng lượng hàng hóa mà mình vùa lọc, điều quan trọng là bạn phải quy được hàng hóa của bạn theo mã, càng chuẩn càng nhàn sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA