Mỗi tuần một chuyên đề

Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của Công ty mới thành lập

• Thread starter maihuyen18
  • Ngày gửi
M

maihuyen18

Sơ cấp
8/6/09
16
0
1
Hà Nội
Chào mọi người!
Công ty mình thành lập tháng 5 nhưng chưa phát hành hóa đơn GTGT (vì đang đặt in). Sắp hết hạn báo cáo sử dụng hóa đơn quý 2 rồi. Mọi người cho mình hỏi trường hợp của Cty mình có phải nộp báo cáo SD hóa đơn quý 2 không?
Mong nhận được tư vấn của mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của Công ty mới thành lập

Theo mình thì không vì công ty bạn chưa phát hành hóa đơn thì chưa phải làm BCTHSD hóa đơn

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chào mọi người!
Công ty mình thành lập tháng 5 nhưng chưa phát hành hóa đơn GTGT (vì đang đặt in). Sắp hết hạn báo cáo sử dụng hóa đơn quý 2 rồi. Mọi người cho mình hỏi trường hợp của Cty mình có phải nộp báo cáo SD hóa đơn quý 2 không?
Mong nhận được tư vấn của mọi người.
Bạn chưa thông báo phát hành hóa đơn thì biết cái hóa đơn nào mà làm báo cáo => quí này bạn ko phải làm BC nhé.
Khác với trường hợp thuế nộp tờ khai thuế GTGT và TNDN, chưa/không phát sinh vẫn phải nộp tờ khai.
Riêng thuế TNCN thì nộp tờ khai kể từ khi phát sinh.

M

maihuyen18

Sơ cấp
8/6/09
16
0
1
Hà Nội

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn chưa thông báo phát hành hóa đơn thì biết cái hóa đơn nào mà làm báo cáo => quí này bạn ko phải làm BC nhé.
Khác với trường hợp thuế nộp tờ khai thuế GTGT và TNDN, chưa/không phát sinh vẫn phải nộp tờ khai.
Riêng thuế TNCN thì nộp tờ khai kể từ khi phát sinh.
Chưa chắc đâu Bác ạ coi chừng mất tiền oan đấy, bình quân 6triệu chứ không phải ít đâu rất nhiều DN chết vì nghĩ đơn giản như Bác đấy, em lấy ví dụ thế này Bác xem em không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được không nhé.
Cty em thành lập tháng 01/2011 và tới nay mặc dù đã đi tiếp thị đủ kiểu mà ko tìm nổi 1 khách hàng để bán, vì lý do tìm khách hàng quá khó nên từ đó đến giờ em không có mua hay đặt in hóa đơn gì cả, đã ko mua, ko đặt in thì lấy hóa đơn đâu mà phát hành đúng ko Bác? thế em ko làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Bác thấy được không?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chưa chắc đâu Bác ạ coi chừng mất tiền oan đấy, bình quân 6triệu chứ không phải ít đâu rất nhiều DN chết vì nghĩ đơn giản như Bác đấy, em lấy ví dụ thế này Bác xem em không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được không nhé.
Cty em thành lập tháng 01/2011 và tới nay mặc dù đã đi tiếp thị đủ kiểu mà ko tìm nổi 1 khách hàng để bán, vì lý do tìm khách hàng quá khó nên từ đó đến giờ em không có mua hay đặt in hóa đơn gì cả, đã ko mua, ko đặt in thì lấy hóa đơn đâu mà phát hành đúng ko Bác? thế em ko làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Bác thấy được không?
E trả lời trong câu hỏi của bác, phần tô đậm đỏ.

T

thuongmai58

Sơ cấp
13/9/10
17
0
0
Quảng Bình

không phải làm, không phải nộp

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

E trả lời trong câu hỏi của bác, phần tô đậm đỏ.
không phải làm, không phải nộp
Bác trích được văn bản nói tới " Không mua, không phát hành hóa đơn thì không làm báo cáo THSDHD" không? nếu ko có thì thuế trảm 6tr Bác giải trình thế nào?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Bác trích được văn bản nói tới " Không mua, không phát hành hóa đơn thì không làm báo cáo THSDHD" không? nếu ko có thì thuế trảm 6tr Bác giải trình thế nào?
Mong bác giúp trước cái văn bản thể hiện ý này : "Không mua, không phát hành hóa đơn thì phải làm báo cáo THSDHD".
Nếu có thì ý kia là sai.

giangkinhte

giangkinhte

Trung cấp
12/6/10
76
0
0
p

không phải làm vì đơn vị đã phát hành hoá đơn đâu.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Kiểu này em đoán là bác mrvanthuc đã được "mời lên uống trà" vụ này rồi ạ?

Mong bác giúp trước cái văn bản thể hiện ý này : "Không mua, không phát hành hóa đơn thì phải làm báo cáo THSDHD".
Nếu có thì ý kia là sai.

Nếu em là cơ quan thuế, em sẽ hỏi câu của bác vanthuc, còn nếu em là doanh nghiệp em sẽ hởi vặn lại câu hỏi của bác thanhphong. Túm lại quay qua quay lại thì là hờ hờ....... nếu bác thanhphong kiên quyết thì sẽ có công văn trả lời của TCT cho chúng ta đọc. Còn nếu không, bác mrvanthuc vẫn không sai và.... bác thanhphong vẫn phải mang ơn bác mrvanthuc ạ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Nếu có thì ý kia là sai.
Bác muốn thì em trích cho Bác xem, không cần biết Bác có mua hay không mua hóa đơn, có phát hành hay không phát hành hóa đơn Hàng quý Bác phải có nhiệm vụ báo cáo như Điều 25 thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 trừ trường hợp em tô màu xanh
Điều 25. Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn
Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hoá, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được gửi cùng Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng của tháng đầu tiên của quý tiếp theo (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Nếu không khai báo thì xử theo Điều 33 Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010
Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ
1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không ghi đủ các nội dung in sẵn khi lập hoá đơn, hoặc ghi không đúng theo quy định tại Điều 15 Nghị định này.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các hành vi:
a) Lập hoá đơn nhưng không giao cho người mua;
b) Không lập bảng kê hoặc không lập hoá đơn tổng hợp theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 Nghị định này.
3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:
a) Không huỷ các hoá đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng theo quy định tại Nghị định này;
b) Không nộp báo cáo hoá đơn đã sử dụng theo quy định.

Giờ Bác trích văn bản nào nói tới " Không mua hóa đơn, chưa phát hành thì không phải làm báo cáo THSDHĐ" em xem? Ngay cả thuế TNCN TT28/2011 đã nói rất rõ là ko có phát sinh thuế khấu trừ thì không phải làm báo cáo tháng, quý vậy mà vẫn có cơ quan thuế bắt DN phải báo cáo đấy chứ đừng nói theo em hay theo tôi, nếu ko trích được văn bản quy định thì bị phạt như thường.

L

loveqtn

Guest
13/10/07
41
0
0
TP.Hồ Chí Minh

Không phát hành hóa đơn thì không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và không bị phạt gì cả.
Bởi vì Khoản b, Điểm 1, Điều 33 Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010:
"3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:
b) Không nộp báo cáo hoá đơn đã sử dụng theo quy định."
Các bạn lưu ý giùm chử hóa đơn đã sử dụng, dn chưa phát hành hóa đơn thì đâu có hóa đơn để sử dụng => không thể phạt theo Khoản b, Điểm 1, Điều 33 Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 đơn giản là thế thôi Nghị định đã ghi rõ như vậy rồi thì cần gì công văn nữa.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Không phát hành hóa đơn thì không nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và không bị phạt gì cả.
Bởi vì Khoản b, Điểm 1, Điều 33 Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010:
"3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:
b) Không nộp báo cáo hoá đơn đã sử dụng theo quy định."
Các bạn lưu ý giùm chử hóa đơn đã sử dụng, dn chưa phát hành hóa đơn thì đâu có hóa đơn để sử dụng => không thể phạt theo Khoản b, Điểm 1, Điều 33 Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 đơn giản là thế thôi Nghị định đã ghi rõ như vậy rồi thì cần gì công văn nữa.
Khoan nói tới điều 33 áp dụng phạt đi, Thế Bác hiểu thế nào về điều 25 thông tư 153/2010? hiểu thế nào về cụm từ " Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn" ? :banana:
Điều 25. Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn
Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hoá, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được gửi cùng Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng của tháng đầu tiên của quý tiếp theo (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Phạt gì mà Phạt ! Có cái gì đâu mà phạt.
Ở HN, nhiều CCT trả lại nếu báo cáo THSDHD các chỉ tiêu =0, trắng xóa ! Nộp người ta còn mắng cho cái tội nộp "tùy hứng ", không chịu đọc văn bản, mất thời gian./ Không tin, các bác cứ gọi đường dây nóng của CCT Hai Bà Trưng- Hà Nội, CCT Quận Long Biên- Hà Nội...vv...sẽ nhận được cùng 1 câu trả lời giống nhau. Không phải nộp ! mang đi nộp lại cầm về làm kỷ niệm. :banana:
Nếu bị phạt, chắc lại KIỆN. hahaaa !

Sửa lần cuối:
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Giờ Bác trích văn bản nào nói tới " Không mua hóa đơn, chưa phát hành thì không phải làm báo cáo THSDHĐ" em xem?

Ý này có được là do e hỏi ông Cục thuế Khánh Hòa quản lý cty e, họ trả lời như thế. Thực sự thì e ko có cái văn bản nào chứng minh điều này 1 cách chắc chắn cả, thế nên e mới lăn tăn, mới hỏi bác cái VB nào để e khẳng định điều e nói là sai.
Bác đừng khuyên e là hỏi lại ông Cục thuế VB nào mà ông dám khẳng định như thế nhé, chết e đấy.
Nếu có thì ý kia là sai.

Bác muốn thì em trích cho Bác xem, không cần biết Bác có mua hay không mua hóa đơn, có phát hành hay không phát hành hóa đơn Hàng quý Bác phải có nhiệm vụ báo cáo như Điều 25 thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 trừ trường hợp em tô màu xanh
Đoạn này e đọc đi đọc lại, những vẫn ko thuyết phục cho ý "Không mua hóa đơn, chưa phát hành thì phải làm báo cáo THSDHĐ"

Ngay cả thuế TNCN TT28/2011 đã nói rất rõ là ko có phát sinh thuế khấu trừ thì không phải làm báo cáo tháng, quý vậy mà vẫn có cơ quan thuế bắt DN phải báo cáo đấy chứ đừng nói theo em hay theo tôi
E không đồng ý với bác ý này rồi, nếu cơ quan thuế làm như vậy là sai qui định. Cái này thì quá rõ rồi.
nếu ko trích được văn bản quy định thì bị phạt như thường
Cái này cũng thế, e ko đồng ý.
Thực tế thì rất nhiều trường hợp luật chưa qui định hết, thì lấy đâu ra văn bản mà trích dẫn hả bác.
Nếu cái nào cũng trích dẫn được văn bản thì đâu còn những công văn hỏi và cơ quan thuế trả lời nữa.
Nếu anh phạt tôi, thì yêu cầu anh chứng minh rõ ràng điều tôi làm là sai theo qui định tại VB nào, chứ đừng nói tôi sai/phạt tôi chỉ vì tôi ko trích dẫn được văn bản chứng minh điều tôi làm là đúng.
"được phép làm những gì pháp luật ko cấm"

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Kiểu này em đoán là bác mrvanthuc đã được "mời lên uống trà" vụ này rồi ạ?

Nếu em là cơ quan thuế, em sẽ hỏi câu của bác vanthuc, còn nếu em là doanh nghiệp em sẽ hởi vặn lại câu hỏi của bác thanhphong. Túm lại quay qua quay lại thì là hờ hờ....... nếu bác thanhphong kiên quyết thì sẽ có công văn trả lời của TCT cho chúng ta đọc. Còn nếu không, bác mrvanthuc vẫn không sai và.... bác thanhphong vẫn phải mang ơn bác mrvanthuc ạ.

Cẩm Hà ơi Cẩm Hà.
Túm lại ý của bạn là như thế nào? phải/ko phải nộp?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cẩm Hà ơi Cẩm Hà.
Túm lại ý của bạn là như thế nào? phải/ko phải nộp?

Hì hì. Em thấy hắt xì hơi dữ... hóa ra tên em ở đây. Em đoán chắc chắn bác mrvanthuc đã hiểu ý em.. kekeke
Ý em là thế này bác ạ"
Phép vua thì là thế, tuy nhiên vua nói nhưng quan ghi chép không rõ ràng nên lệ làng mỗi nơi một kiểu ạ.
Em nghĩ bác mrvanthuc hỏi như thế có nghĩa là thực tế bác ấy cũng đã gặp... hì hì. (không tự nhiên chúng ta lại vẽ vòng cho mình đứng vào phải không bác?)

Còn nếu em gặp trường hợp ấy, tất nhiên là em không có thông báo phát hành hóa đơn, không mua hóa đơn của cơ quan thuế thì đào đâu ra hóa đơn mà có tình hình sử dụng ạ.
Nếu có thì ý kia là sai.
Nhưng - lại một chữ nhưng, em không thể trích được 2 cái văn bản này, trong thông tư 153 không hề có mở ngoặc là (nếu doanh nghiệp chưa có hóa đơn thì không phải nộp tình hình sử dụng...) nên vẫn còn có kẻ hở để cho chúng ta có thể bị gọi lên vì ko nộp tình hình... Và thực tế, chắc cũng không ít người bị hỏi những câu cứ gọi là..... không thể hiểu nổi
Nếu sau khi tranh luận với CQ thuế, họ vẫn nhất quyết bắt phải làm tình hình sử dụng hoá đơn (tất nhiên là ko phạt 6tr trước đó) thì ôi giời... thôi thì thêm một vài tờ giấy chứ mấy... em về in ngay và nộp cho đỡ lằng nhằng... Và tất nhiên mỗi lần em in em lại thấy vui vui vì được cười.
Còn nếu vẫn đòi phạt em, em đảm bảo các bác sẽ được đọc thấy công văn số.... của tổng cục thuế trả lời công văn....... về việc Nộp tình hình sử dụng hóa đơn khi doanh nghiệp chưa có hóa đơn để sử dụng (chưa thông báo phát hành hóa đơn, hoặc chưa có hóa đơn do cơ quan thuế cung cấp...)

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Phép vua thì là thế, tuy nhiên vua nói nhưng quan ghi chép không rõ ràng nên lệ làng mỗi nơi một kiểu ạ.
=> trường hợp này thì phép vua thua lệ làng àh?
Em nghĩ bác mrvanthuc hỏi như thế có nghĩa là thực tế bác ấy cũng đã gặp... hì hì. (không tự nhiên chúng ta lại vẽ vòng cho mình đứng vào phải không bác?)
Hỏi thật Mr VanThuc đã bị phạt 6tr chưa? Hay đã bị cơ quan thuế nào bắt phải nộp? E muốn confirm.
Nhưng - lại một chữ nhưng, em không thể trích được 2 cái văn bản này, trong thông tư 153 không hề có mở ngoặc là (nếu doanh nghiệp chưa có hóa đơn thì không phải nộp tình hình sử dụng...) nên vẫn còn có kẻ hở để cho chúng ta có thể bị gọi lên vì ko nộp tình hình... Và thực tế, chắc cũng không ít người bị hỏi những câu cứ gọi là..... không thể hiểu nổi
Nếu sau khi tranh luận với CQ thuế, họ vẫn nhất quyết bắt phải làm tình hình sử dụng hoá đơn (tất nhiên là ko phạt 6tr trước đó) thì ôi giời... thôi thì thêm một vài tờ giấy chứ mấy... em về in ngay và nộp cho đỡ lằng nhằng... Và tất nhiên mỗi lần em in em lại thấy vui vui vì được cười.
Còn nếu vẫn đòi phạt em, em đảm bảo các bác sẽ được đọc thấy công văn số.... của tổng cục thuế trả lời công văn....... về việc Nộp tình hình sử dụng hóa đơn khi doanh nghiệp chưa có hóa đơn để sử dụng (chưa thông báo phát hành hóa đơn, hoặc chưa có hóa đơn do cơ quan thuế cung cấp...)
Thực tế thì e cũng đã hỏi lại phòng Ấn chỉ CT KH văn bản nào thể hiện rõ việc "ko có thông báo phát hành/mua HĐ thì ko phải làm BC" và câu trả lời vẫn chỉ là TT153 như bác VT đã trích dẫn và vẫn khẳng định là ko phải nộp.

nam276

nam276

Trung cấp

Thực sự phát hoảng khi đọc hết đề tài này. Vì công ty em cũng chưa đặt in và chưa phát hành hóa đơn mặc dù đã thành lập đầu năm 2011.
Sau khi đọc hết chủ đề này và em đã hỏi lại tại chi cục thuế quản lý công ty em và được trả lời là không phải nộp hay chính xác hơn là không phải làm.
Còn em không hiểu được trường hợp của Bác Mrvanthuc thì thực tế ra sao?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA