Mỗi tuần một chuyên đề

Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của Công ty mới thành lập

• Thread starter maihuyen18
  • Ngày gửi
T

trang30

Guest
29/9/06
7
0
0
TP.HCM
Ðề: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của Công ty mới thành lập

Em thì để chắc ăn vẫn làm BC26 nhưng trống rỗng mang lên nộp ngta vẫn nhận.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maihuyen18

Sơ cấp
8/6/09
16
0
1
Hà Nội

Chào mọi người!
Hôm nay mới xem lại topic thấy mọi người trao đổi rất nhiệt tình. Nhưng mình nhận được ý kiến và mình đã thử khai phần mềm, kết quả ko ghi đc và báo lỗi. Mà cty mình đăng ký kê khai qua mạng nên như thế là ko phải nộp nếu chưa thông báo phát hành hóa đơn.

G

gaconchipchip

Guest
18/3/13
2
0
0
33
long an

Công ty em mới thành lập vào tháng 3, làm thông báo phát hành hoá đơn ngay 01/04, cớ sao trong trong kỳ BC của quý 1 kế toán cty e lại làm BC tình hình sử dụng hoá đơn và đưa vào mục số mua/ phát hành số trong kỳ là số lương của những hoá đơn phát hành ngày 01/04 _tức là nhập vào mục (8) và (9), như vậy là thế nào ah?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Công ty em mới thành lập vào tháng 3, làm thông báo phát hành hoá đơn ngay 01/04, cớ sao trong trong kỳ BC của quý 1 kế toán cty e lại làm BC tình hình sử dụng hoá đơn và đưa vào mục số mua/ phát hành số trong kỳ là số lương của những hoá đơn phát hành ngày 01/04 _tức là nhập vào mục (8) và (9), như vậy là thế nào ah?
Thông báo phát hành 01/04 thì báo cáo trong quý 2 mới đúng. Có thể kế toán bạn xem ngày ký thông báo phát hành hóa đơn trong tháng 03 nên họ làm báo cáo trong quý 1. Bạn thử xem lại đúng ko?

G

gaconchipchip

Guest
18/3/13
2
0
0
33
long an

Dạ không ah! e xem lại thì ngày ký thông báo là ngày 01/04 và ngày có hiệu lực là ngày 02/04. Trong truong hợp này có phải kt bên e làm sai không ah? Và nếu sai như vậy thì có bị làm sao không? mong bác giải thích giúp e!

T

truyenbtvn

Guest
18/9/10
1
0
1
Quận 7,TPHCM

Phạt gì mà Phạt ! Có cái gì đâu mà phạt.
Ở HN, nhiều CCT trả lại nếu báo cáo THSDHD các chỉ tiêu =0, trắng xóa ! Nộp người ta còn mắng cho cái tội nộp "tùy hứng ", không chịu đọc văn bản, mất thời gian./ Không tin, các bác cứ gọi đường dây nóng của CCT Hai Bà Trưng- Hà Nội, CCT Quận Long Biên- Hà Nội...vv...sẽ nhận được cùng 1 câu trả lời giống nhau. Không phải nộp ! mang đi nộp lại cầm về làm kỷ niệm. :banana:
Nếu bị phạt, chắc lại KIỆN. hahaaa !

Hôm nay đọc topic này mình thấy chủ đề là nói về Công ty mới thành lập có phải nộp BC THSD hóa đơn hay không?Ở đây chia ra 2 trường hợp:
1) Doanh nghiệp mới thành lập nhưng đã mua hóa đơn , đã nộp thông báo phát hành hóa đơn nhưng chưa phát sinh doanh thu
2) Doanh nghiệp mới thành lập nhưng chưa mua hóa đơn (tức nhiên chưa nộp thông báo phát hành hóa đơn), chưa phát sinh doanh thu
Vậy thì hàng quý có phải nộp BC THSD hóa đơn hay không?Đối với doanh nghiệp nộp báo cáo trực tiếp bằng giấy có lẽ khi các bạn in ra bản giấy trắng, ghi không phát sinh rồi mang lên nộp thì có thể cán bộ thuế nhắm mắt mà nhận, còn đối với doanh nghiệp kê khai qua mạng thì chắc chắn không ghi được trong BC26 rồi, thì lấy gì mà nộp?

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Báo cáo là em vừa làm quyết toán thuế cho 1 công ty thành lập năm 2010 mà chưa phát hành hóa đơn để làm thủ tục giải thể. Mọi thủ tục xong hết rồi ạ, không có doanh thu, không phát hành hóa đơn, không nộp BCTHSDHD. Thuế Tây Hồ- Hà Nội nhé bác. Nên vấn đề này có thể chốt lại được rồi đó ạ

T

thuyhapa

Guest
4/10/06
6
0
1
43
HP

Các bác cho em hỏi, Ngân hàng em sử dung hóa đơn tự in, hóa đơn in ra theo giao dịch phát sinh. Gửi thông báo phát hành hóa đơn ngày 29/3/2011 để có thể sử dụgn được vào ngày 05/04/2011 (Thông báo phát hành của ngân hàng không cần phải đề cập seri)
Vậy quý 1/2011, cty em có phải làm báo cáo tình hình sử dụgn hóa đơn không? Hiện này cán bộ thuế đang yêu cầu phải có, nếu ko có thì sẽ áp mức phạt từ 4-8triệu .
Tks các bác nhiều

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
cải nhau hoài, mình tra gu gồ thế là ra, không phát hành thì không báo cáo.

V

vancanhbinh

Chuyên tư vấn thành lập công ty, dv kế toán, thuế
Theo tôi không thông báo thì ai biết đơn vị mình không có hóa đơn nhỉ, phải thông báo đơn vị không có phát sinh thì cơ quan thuế mới biết đơn vị chưa có hóa đơn chứ

V

vancanhbinh

Chuyên tư vấn thành lập công ty, dv kế toán, thuế
Mình cần cái công văn nào nói về thông tư 39/2014 nhé ace, vì điểm mới thông tư 39/2014/TT-BTC nói trong kỳ không phát sinh thì báo bằng không, Tháng 01/2016 mình đã bị chi cục thuế Gò vấp phạt 6tr viễn dẫn thì nói thông tư 39/2014/TT-BTC nhé
ps Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ

[/QUOTE]

• Like
Reactions: Tiny Angel
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Mình cần cái công văn nào nói về thông tư 39/2014 nhé ace, vì điểm mới thông tư 39/2014/TT-BTC nói trong kỳ không phát sinh thì báo bằng không, Tháng 01/2016 mình đã bị chi cục thuế Gò vấp phạt 6tr viễn dẫn thì nói thông tư 39/2014/TT-BTC nhé

Thông tin ghi
Trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn, tại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ghi số lượng hóa đơn sử dụng bằng không (=0)
nghĩa là mình có hóa đơn, nhưng trong kỳ không sử dụng thì vẫn phải báo cáo= 0
Còn ở đây đăng nói về trừơng hợp không có hóa đơn, chưa thông báo phát hành hóa đơn, không có hoa đơn nó khác xa trong kỳ không sử dụng hóa đơn
Bạn nên làm công văn hỏi Cục thuế, để có căn cứ khiếu nại, thu hồi tiền bị phạt oan ?

T

Tiny Angel

Guest
9/9/13
9
1
3
Phú Xuyên, Hà Nội

[/QUOTE]
Em chào anh.
Công ty em vừa thành lập T5/2016. T7/2016 bên em mới tiến hành lập hợp đồng, tiến hành in hoá đơn và đã nộp thông báo phát hành sử dụng hoá đơn ngày 20/07/2016. Nhưng em cũng vẫn thắc mắc vậy em có phải nộp BCTHSDHD của Quý 2/2016 không ạ? vÌ theo quan điểm cá nhân, CV 5228/TC-TTHT thì em cũng chưa nộp; nhưng thấy anh nói vậy em cũng hơi lo ngại ạ.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Em chào anh.
Công ty em vừa thành lập T5/2016. T7/2016 bên em mới tiến hành lập hợp đồng, tiến hành in hoá đơn và đã nộp thông báo phát hành sử dụng hoá đơn ngày 20/07/2016. Nhưng em cũng vẫn thắc mắc vậy em có phải nộp BCTHSDHD của Quý 2/2016 không ạ? vÌ theo quan điểm cá nhân, CV 5228/TC-TTHT thì em cũng chưa nộp; nhưng thấy anh nói vậy em cũng hơi lo ngại ạ.[/QUOTE]

theo cong van hứong dẫn (không nhớ rõ) thì không phải nộp báo cáo THSDHĐ , khi chưa thông báo phát hành , HOẶC MUA
Nhưng em cứ nộp cho chắc ăn, có mất công sức gì đâu mà phải lười

M

minh40978

Sơ cấp
7/7/16
47
5
8
42
để ý trên diễn đàn mấy tay post bái nhiều đa số không phải đóng góp nhiều cho diễn đàn. mà toàn thấy tỏ ra nguy hiểm, trả lời toàn sàm sàm kiểu huề vốn không.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA