Số dư đầu kỳ quỹ tiền mặt khác với vốn góp của DN mới thành lập

• Thread starter hoaxuongrong070
  • Ngày gửi
H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam
Xin hỏi, DN e có vốn điều lệ là 300tr và k mở tk tại ngân hàng.
Như vậy, số dư đầu kỳ khi mở sổ quỹ có nhất thiết là 300tr k vì thực tế quỹ chỉ có vài triệu. Thuế có phạt k nếu số dư đầu kỳ khác với vốn điều lệ
E xin cam ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Vốn điều lệ là 300 triệu thì TK nguồn vốn KD (TK 411) phải là 300 triệu.
TK 111 chỉ có vài triệu thì bạn phải tìm tài khoản khác (Công nợ chẳng hạn) để bổ sung số còn thiếu trên Nguồn vốn.
Điều này là bắt buộc vì trên BCTC cuối năm, số liệu trên phần Nguồn vốn KD bắt buộc phải tương ứng với vốn điều lệ trên Giấy ĐKKD.

levanton

levanton

Cao cấp
hoaxuongrong070 nói:
Xin hỏi, DN e có vốn điều lệ là 300tr và k mở tk tại ngân hàng.
Như vậy, số dư đầu kỳ khi mở sổ quỹ có nhất thiết là 300tr k vì thực tế quỹ chỉ có vài triệu. Thuế có phạt k nếu số dư đầu kỳ khác với vốn điều lệ
E xin cam ơn

Hình như công ty bạn mới thành lập phải không?
Vốn điểu lệ là 300triệu. khi mở sổ kế toán, tất cả tài khoản kế toán đều =0 cho đến khi bạn hạch toán :
Nợ 111/ có 411
hoạc
Nợ 112/Có 411
lúc sau đó các tài khoản Tiền mặt, TGNH mới có số dư.

Chỉ trừ trường hợp công ty bạn có quyết định thành lập từ việc tách chia từ một doanh nghiệp khác, có biên bạn bàn giao tài sản gồm : tien mặt, TGNH, hàng hoá, . . .

Từ hai trường hợp trên, mình khằng định là không có doanh nghiệp nào mở sổ tiền mặt ban đầu với số dư = số vốn điều lệ.
Thân chào

• Like
Reactions: LTDHNT
F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Xin bổ sung thêm: thông thường số dư đầu kì của DN mới thành lập sẽ có tổng bên tài sản bằng số dư của TK 411, còn tùy thuộc vào các thành viên góp vốn bằng gì (quy định trên biên bản góp vốn) sẽ có chi tiết các chỉ tiêu ở từng mục bên tài sản. Không nhất thiết số dư TK tiền phải bằng số dư TK nguồn vốn kinh doanh...

B

bichvanho

Guest
22/2/06
35
0
0
Hanoi
www.shopmuaban.com.vn
Vậy nếu như vốn điều lệ trong đăng ký KD của cty mới thành lập năm 2005 la 10tỷ thì trong báo cáo tài chính có nhất thiết Dư có của 411 là 10tỷ không? nếu như dư có của TK411 thực tế chỉ có 3tỷ, thì phải xử lý thế nào đây hả các bác ? Chỉ giùm em với

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Vấn đề này đã có bàn luận nhiều rồi.
Đăng ký vốn kinh doanh là 10 tỷ nhưng đâu nhất thiết phải gốp ngay 10 vốn ngay trong năm đầu tiên đâu.
Không có góp vốn bằng tiền mà bạn đưa vào 111 10 tỷ là vi phạm rồi đó.
Bạn nên đăng ký lại thời gian góp vốn, còn chữa lữa thì có lẽ nên đưa vào công nợ số vốn góp của thành viên được nhiêu hay nhiêu (TK 138 - phải thu khác, theo mình dùng 131 là không hợp lý)

• Like
Reactions: Lành mèo
H

hoaxuongrong070

Trung cấp
1/3/05
80
0
6
viet nam
E đã làm thế này. Dĩ nhiên các TK đều không có số dư. Đầu tiên, e lập Phiếu thu 01 và định khoản :
Nợ 1111 300.000.000
Có 411 300.000.000
Nếu không thì e lại phải phân ra ở nhiều tài khoản khác như : tiền gửi ngân hàng ( thực tế lại chưa mở tk tại NH ), còn ghi công nợ cho các cá nhân khác thì không thể vì DN e là DNTn, chỉ có mình sếp e góp vốn.
Vì là DN kinh doanh bất động sản nên thực tế số tiền quỹ của thủ quỹ chỉ có 1, 2 triệu thôi, khi nào cần thanh toán khoản tiền lớn thì nói với sếp.
Như vậy, e hạch toán như trên có được k. Khi nào Thuế xuống thanh tra két của thủ quỹ thì mượn tiền đâu đó về đập vào. Thanh tra xong lại đem trả. A chị thấy thế nào

B

blue_sea

Guest
3/8/06
8
0
0
46
hà nội
hạch toán thế này thì bạn vẫn dư quỹ tiền mặt 300.000.000 mà thực tế sẽ gặp rắc rối khi kiểm tra tiền mặt thực tế tại doanh nghiệp. Bên công ty mình cũng gặp trường hợp này và mình xử lý như sau ( đúng hay ko nhờ các bạn góp ý giùm ):
nợ 138 : số vốn KD còn phải nộp của các thành viên
nợ 111 : số vốn thực tế đã đóng góp
có 411 : vốn điều lệ của công ty
Đi kèm theo nó là biên bản cam kết góp vốn của các cổ đông, phiếu thu cho mỗi lần góp vốn thưc tế của họ.

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Em đồng ý với cách làm của Blue sea và cty em cũng đã làm như vậy. Nhân tiện mọi người có thể góp ý cho trường hợp này của em không (Em nghĩ là cái này cũng có người hỏi rồi nhưng em tìm mãi không thấy, nếu ai biết đường link dẫn đến trường hợp tương tự thì cho em biết nhé).
Cty em mới thành lập, vốn đăng ký là 1 tỷ (ví dụ thế) Cty đã mở 1 tài khoản vốn ở ngân hàng có gtrij 1 tỷ rồi, sau đó nếu cần tiền cho xd nhà xưởng hay cần tiền cho các khoản chi của cty thì cứ rút tiền từ TK vốn này ra. Vậy trong trường hợp này em phải hạch toán như thế nào?
Lưu ý là TK này không phải là TK tiền gửi nhé. Ngân hàng ghi rõ TK này là : Capital account.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
katty78 nói:
Em đồng ý với cách làm của Blue sea và cty em cũng đã làm như vậy. Nhân tiện mọi người có thể góp ý cho trường hợp này của em không (Em nghĩ là cái này cũng có người hỏi rồi nhưng em tìm mãi không thấy, nếu ai biết đường link dẫn đến trường hợp tương tự thì cho em biết nhé).
Cty em mới thành lập, vốn đăng ký là 1 tỷ (ví dụ thế) Cty đã mở 1 tài khoản vốn ở ngân hàng có gtrij 1 tỷ rồi, sau đó nếu cần tiền cho xd nhà xưởng hay cần tiền cho các khoản chi của cty thì cứ rút tiền từ TK vốn này ra. Vậy trong trường hợp này em phải hạch toán như thế nào?
Lưu ý là TK này không phải là TK tiền gửi nhé. Ngân hàng ghi rõ TK này là : Capital account.

Tài khỏan này mở để làm gì?

levanton

levanton

Cao cấp
To bạn Katty78!

Công ty bạn có nhu cầu thì cứ rút tiền từ Ngân hàng về để chi tiêu, hoặc thanh toán cho khách hàng bằng chuyển khoản

Rút tiền
Nợ 111/ Có 112
Thanh toán cho người cung cấp hàng hóa dịch vụ bằng chuyển khoản
Nợ xxx/ Có 112

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
To: xuantham, Levanton
TK mà em đề cập đến là tài khoản vốn.
Trong DKKD có ghi rõ: vốn đăng ký là 3 tỷ (ví dụ thế) vốn pháp định là 1 tỷ. Ngay sau khi nhận được DKKD thì cty em phải mở 1 tài khoản ngân hàng số dư là 1 tỷ. Sau đó mỗi khi cần tiền mặt, tiền đô hoặc trả trực tiếp cho khách hàng là chuyển tiền từ capital account này đến TK tiền việt hoặc tiền đô, từ đó mới trả tiếp đến cho KH.
Ở đây em muốn hỏi bút toán ghi nhận 1 tỷ tiền vốn này như thế nào. Nói thêm là cty em là cty con của một cty nước ngoài.
Mọi người giúp em nhé.

N

nangha

Guest
14/5/06
44
0
0
Tp HCM
Theo mình bạn hạch toán 1 tỷ ấy như sau:
112/411 1 tỷ
Khi phát sinh khoản chi phí gì thì ghi nợ khoản ấy và ghi có 112.
capital account ấy cũng chỉ là tiền gửi ngân hàng thôi bạn ạ.
Công ty bạn là công ty con một công ty nước ngoài nhưng ở VN thì công ty ấy vẫn là một công ty TNHH độc lập nên vẫn góp vốn như bình thường theo mức trên giấy đăng ký kinh doanh.

Giờ cty bạn mới góp 1 tỷ vốn pháp định nhưng cty bạn sẽ phải góp đủ vốn theo thời gian đã cam kết trong điều lệ công ty. Nếu quá thời hạn góp vốn đã cam kết mà vẫn chưa góp đủ thì cty nên tiến hành ghi nợ các thành viên góp vốn theo mức vốn từng thành viên đã cam kết ban đầu còn thiếu, lúc ấy cty sẽ hạch toán:
138/411

T

trinhtoanpthforever

Guest
Thuc te thi co ong GD nao dua het tien theo dang ky cho nhan vien cam dau?So quy thi cu lam theo von gop dang ky, thu chi ma am thi vay ngan han, am nhieu thi noi voi sep ko lam nhu the duoc nua.Trong thuc te von dang ky la mot chuyen con hoat dong thuc te la mot chuyen, ma giam doc gio hieu luat cung it. co bao gio lay so quy lam can cu mua dau cacng ay thich mua gi la bo tien tui ra xong roi mang hoa don ve cho KT. truong hop am so say ra rat nhieu.Nghe ke toan rac roi lam

• Like
Reactions: ken dao
N

nhantran6484

Trung cấp
20/12/09
50
5
8
ben tre
E đã làm thế này. Dĩ nhiên các TK đều không có số dư. Đầu tiên, e lập Phiếu thu 01 và định khoản :
Nợ 1111 300.000.000
Có 411 300.000.000
Nếu không thì e lại phải phân ra ở nhiều tài khoản khác như : tiền gửi ngân hàng ( thực tế lại chưa mở tk tại NH ), còn ghi công nợ cho các cá nhân khác thì không thể vì DN e là DNTn, chỉ có mình sếp e góp vốn.
Vì là DN kinh doanh bất động sản nên thực tế số tiền quỹ của thủ quỹ chỉ có 1, 2 triệu thôi, khi nào cần thanh toán khoản tiền lớn thì nói với sếp.
Như vậy, e hạch toán như trên có được k. Khi nào Thuế xuống thanh tra két của thủ quỹ thì mượn tiền đâu đó về đập vào. Thanh tra xong lại đem trả. A chị thấy thế nào

Khi thanh tra thì thuế không có quyền xét quỹ tiền mặt của mình nha bạn!bạn nói vạy oan cho mí anh thuế quá!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA