TSCĐ thuê tài chính

• Thread starter Bich Ngoc
  • Ngày gửi
B

Bich Ngoc

Guest
19/12/05
4
0
0
Ninh Binh
Các Anh Chị ơi! Giúp em với. Công ty em có thuê 1 TSCĐ thuê tài chính từ tháng 12/2003 giá trị tài sản này rất lớn khoảng 2 tỉ, nhưng em thấy công ty không có mở sổ sách theo dõi và hạch toán, và cũng không có đăng ký trên thuế về tài sản này.Nhưng khi đền kỳ hạn thanh toán(hàng quí) trả lãi và gốc thì em thấy kế toán của công ty trước đây( bây giờ đã nghỉ rồi) ghi sổ như sau( ghi tùy theo lần trả) . Năm 2004 sau mỗi lần thanh toán tiền thì kế toán ghi:
Nợ 244/ Có 1121, 111- Tiền gốc phải trả
Nợ 635/ Có 111,1121 - tiền lãi phải trả
Năm 2005 sau mỗi lần thanh toán tiền cho ngân hàng kế toán ghi:
Nợ 315/ Có 111,1121: cả gốc và lãi.
Em xem lại các file còn lưu ở công ty mà em không hiểu gì cả,Với lại từ khi thuê đến giờ em lục tung tất cả các tài liệu mới tìm thấy 2 hóa đơn GTGT thanh toán tiền năm 2005, còn trong năm 2004 là không có 1 hóa đơn nào cả, Cty em dự định đến cuối năm nay mời Cục thuế xuống Quyết toán, vậy bây giờ để sổ sách được hợp lý em phải làm gì?bây giờ em trích khấu hao cho TSCĐ này có được không? anh chi nào biết chỉ em với? em là sinh viên mới ra trường kinh nghiệm không có, nên em lo lắm. Em cảm ơn!!!!!!!!!!:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Bich Ngoc nói:
Các Anh Chị ơi! Giúp em với. Công ty em có thuê 1 TSCĐ thuê tài chính từ tháng 12/2003 giá trị tài sản này rất lớn khoảng 2 tỉ, nhưng em thấy công ty không có mở sổ sách theo dõi và hạch toán, và cũng không có đăng ký trên thuế về tài sản này.Nhưng khi đền kỳ hạn thanh toán(hàng quí) trả lãi và gốc thì em thấy kế toán của công ty trước đây( bây giờ đã nghỉ rồi) ghi sổ như sau( ghi tùy theo lần trả) . Năm 2004 sau mỗi lần thanh toán tiền thì kế toán ghi:
Em xem lại các file còn lưu ở công ty mà em không hiểu gì cả,Với lại từ khi thuê đến giờ em lục tung tất cả các tài liệu mới tìm thấy 2 hóa đơn GTGT thanh toán tiền năm 2005, còn trong năm 2004 là không có 1 hóa đơn nào cả, Cty em dự định đến cuối năm nay mời Cục thuế xuống Quyết toán, vậy bây giờ để sổ sách được hợp lý em phải làm gì?bây giờ em trích khấu hao cho TSCĐ này có được không? anh chi nào biết chỉ em với? em là sinh viên mới ra trường kinh nghiệm không có, nên em lo lắm. Em cảm ơn!!!!!!!!!!:friend:
Về cách thức hạch toán đối với giá trị của TS này cũng như với các lần trả tiền gốc và lãi thuê, có lẽ mình sẽ không nói thêm nữa. Bạn tìm đọc trên thông tư hướng dẫn CM "thuê TS" (TT 105/BTC năm 2003). Đối với hồ sơ và thủ tục của TS này, bạn cần tìm lại hợp đồng thuê, nếu không thì cần yêu cầu bên cho thuê cho mượn lại rồi đi photo và công chứng. Nếu bạn muốn trích KH và được tính vào chi phí hợp lí, bạn cần tiến hành đăng kí ngay với cục thuế về giá trị và phương pháp trích KH theo các phương pháp được hướng dẫn của QĐ 206, xem xét lại việc trích KH các năm trước thế nào và tiến hành trích bổ sung. Đối với các hóa đơn thanh toán tiền gốc thuê đã bị mất, bạn cần liên lạc với bên cho thuê nhờ photo lại liên 1 có đầy đủ chữ kí xác nhận và dấu gửi kèm với công văn khai báo mất hóa đơn lên cục Thuế (mặc dù vậy, cty của bạn vẫn có thể phải chịu phạt do làm mất hóa đơn, mức phạt mình ko nhớ rõ lắm hình như mức tối thiểu là 500.000đ, tối đa là 1,5tr thì phải). Nhưng trước tiên, bạn hãy liên lạc lại với kế toán làm trước bạn xem có thể thu thập lại được những gì đã... Công việc có vẻ hơi nhiều với 1 kế toán mới ra trường, nhỉ? Chúc may mắn nhé...

C

cococheck

Guest
11/10/07
11
0
0
vương quốc dưa hấu
vậy nếu minh là công ty cho thuê tài chính thì se hoạch toán làm sao, vậy có văn bản pháp luật nào hướng dẫn không???

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
cty cttc llà tổ chức tín dụng phi ngân hàng do vậy hạch toán giá trị cttc như môt khoản cho vay trung dài hạn. Van bản pháp luật là chế độ kế toán tctd do nhnh ban hành

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com

Thật sự là cũng hơi rắc rối khi mới ra trường đã gặp vấn đề này.
Về thủ tục thì bạn tham khảo cách làm của Face_to_destiny như trên.
Hạch toán tui góp ý như sau :
- Khi xuất tiền trả nợ gốc, tiền lãi thuê và thuế cho đơn vị cho thuê:
N635(tiền lãi kì này )
N315(nợ gốc trả kì này )
N133
C111,112....
-Nếu nhận được hóa đơn mà chưa trả tiền ngay thì bạn ghi:
N635 ( tiền lãi thuê)
N133
C315(Nợ dài hạn đến hạn trả ).
Chân thành chúc bạn vượt qua trường hợp này.

D

Dang Thi Thanh Huong

Guest
2/4/06
6
0
0
52
17H1 TT DHSP HN
Chao cac ban
CTY minh cung dang co 1 TS phai di thue tai chinh. Minh chua biet phai dang ky voi chi cuc thue ntn de dang ky trich khau hao TSCD nay. Ban nao da lam roi, huong dan dum minh voi. Neu co bieu mau dang ky voi thue cho minh xin luon nhe

D

Dang Thi Thanh Huong

Guest
2/4/06
6
0
0
52
17H1 TT DHSP HN
Chao cac ban
CTY minh cung dang co 1 TS phai di thue tai chinh. Minh chua biet phai dang ky voi chi cuc thue ntn de dang ky trich khau hao TSCD nay. Ban nao da lam roi, huong dan dum minh voi. Neu co bieu mau dang ky voi thue cho minh xin luon nhe

F

f0rest09

Guest
5/2/09
1
0
0
Hà Nội
Các anh chị cho e hỏi :
Trong qui định hạch toán TSCD thuê tài chính có đoạn :
"NG TSCD được ghi nhận theo giá thấp hơn trong 2 giá : giá trị hợp lý của TSCD được xác định tại thời điểm khởi đầu thuê hoặc giá trị hiện tại của khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu "
Các anh chị cho e ví dụ để e hiểu rõ dòng chữ màu đỏ với !
Thank mọi người !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA