Phương pháp ghi sổ Nhật ký chứng từ số 10

• Thread starter huytq
  • Ngày gửi
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Chào mọi người!
Mình đang có thắc mắc về cách ghi sổ của NKCT số 10 mọi người chỉ giúp mình với mình đọc sách nhưng vẫn chưa hiểu.
NKCT số 10 Ghi có Các TK 121, 128, 129, 136, 138....421, 431, 441, 461, 466
thì sao lại có 2 cột là: Ghi Nợ TK..., ghi có các TK và cột Ghi Có TK...., ghi nợ các TK. Mình thấy khó hiểu quá nếu bạn nào đang ghi sổ theo phương pháp nhật ký chứng từ thì chỉ giúp mình cách ghi với! Cám ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Bạn đi làm rồi? Bạn có quyền lựa chọn hình thức ghi sổ không? Đừng xài Nhật ký chứng từ nữa, cổ lắm rồi, trên web không ai biết đâu. Đùa một chút, chiều nay rỗi rãi wá!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
NKCT 10 theo dõi cả hai bên nợ có thì bạn cứ ghi bình thường thôi, phần ghi có để vào sổ cái, phần nợ để theo dõi chi tiết thêm.

levanton

levanton

Cao cấp
huytq nói:
Chào mọi người!
Mình đang có thắc mắc về cách ghi sổ của NKCT số 10 mọi người chỉ giúp mình với mình đọc sách nhưng vẫn chưa hiểu.
NKCT số 10 Ghi có Các TK 121, 128, 129, 136, 138....421, 431, 441, 461, 466
thì sao lại có 2 cột là: Ghi Nợ TK..., ghi có các TK và cột Ghi Có TK...., ghi nợ các TK. Mình thấy khó hiểu quá nếu bạn nào đang ghi sổ theo phương pháp nhật ký chứng từ thì chỉ giúp mình cách ghi với! Cám ơn mọi người!

Khác với các NKCT khác, các NKCT khác đều có bảng kê rời, NKCT số 10 thì ghi chung trong đó. Trong hướng dẫn cò ghi câu:"Mỗi tài khoản được ghi trên một tờ NKCT", như vậy mỗi tháng bạn có thể phải ghi đến 33 tờ NKCT cho 33 tài khoản này!
Đi vào kết cấu và cách ghi: trên mỗi tờ NKCT có phần bên trái, ghi Nợ TK...xem đó như là bảng kê, Bên phải ghi Có TK..., số liệu cộng cuối tháng của phần ghi Có này được dùng để ghi vào Sổ cái. Phần ghi Nợ tài khoản(phần bên trái của NKCT) không dùng để ghi vào sổ cái, mà chỉ để xác định số dư cuối tháng của tài khoản (cột 15, 16) và để đối chiếu với sổ chi tiết.:friend:
Mình đã không sử dụng hình thức này từ hơn 10 năm rồi đấy bạn ạ, nhưng nếu bạn còn vướng mắc, bạn cứ hỏi, mình sẽ giúp bạn.

Sửa lần cuối:
P

pemit2610

Guest
5/3/11
1
0
1
32
da nang
Ðề: Phương pháp ghi sổ Nhật ký chứng từ số 10

A ơi cho em hỏi vậy cách ghi sổ cái của hình thức nhật ký chứng từ là sao ạ. Bên Nợ của sổ cái là lấy từ sổ nào của tài khoản đối ứng NKCT số 10 ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA