131-Dư nợ âm

• Thread starter tender150581
  • Ngày gửi
T

tender150581

Guest
25/4/06
23
0
0
42
Hà Nội
Chắc là em không đi chơi được rồi .
hic ,các bác nè ,có khi nào 131 lại dư nợ âm không nhỉ,

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Có chứ bác, nếu như bác dùng chung TK 131 để theo dõi cả hai đó là phải thu khách hàng và khách hàng trả trước. Bên em cũng còn dư có âm của TK 331 cơ...

L

lucky0655

Guest
26/7/06
12
0
0
Nơi ấy có chồng em
tender150581 nói:

Không có đâu bạn. Tài khoản 131 có thể có số dư bên Có và tất nhiên là số dương chứ không phải số âm.

T

tender150581

Guest
25/4/06
23
0
0
42
Hà Nội
ối chèn ơi, vậy thì em tiêu đời rồi ,kế toán cũ ở chỗ em kê 131 dư nợ cuối kỳ (2005) âm hơn 200 triệu cơ ,chết tui,các bác giúp em với ,cái vụ này tính sao đây....giờ mới phát hiện ra ,hichic

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
lucky0655 nói:
Không có đâu bạn. Tài khoản 131 có thể có số dư bên Có và tất nhiên là số dương chứ không phải số âm.
Nếu tài khoản của bạn ấy chỉ còn phần trả trước của khách hàng và để số dư bên Nợ thay vì bên Có thì đương nhiên là số âm rồi bạn .
tender150581 nói:
có khi nào 131 lại dư nợ âm không nhỉ
đúng như bạn lucky nói đó, bạn cứ yên tâm đi, chỉ cần bạn chi tiết thêm các khoản đó ra nữa là được. Nhất là khi bạn vừa còn cả số phải thu lẫn số ứng trứoc để lập BCTC chính xác thôi.

K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
Làm 1 bút toán điều chỉnh:
Nợ 1311/ Có 1312

B

blueremembrance

Trung cấp
Mình không làm kế toán Dn nên không biết thực tế thế nào nhưng theo mình nhớ không nhầm thì tk phải thu là tk lưỡng tính mà. Dư nợ dư có đêu đươc. Khi khách hàng ứng trước tiền hàng vẫn Đk Có tk 131 đó sao.Nếu tổng số ứng trước lớn hơn tổng số phải thu thì dư có vẫn được mà.

T

tender150581

Guest
25/4/06
23
0
0
42
Hà Nội
zeny nói:
Nếu tài khoản của bạn ấy chỉ còn phần trả trước của khách hàng và để số dư bên Nợ thay vì bên Có thì đương nhiên là số âm rồi bạn .
đúng như bạn lucky nói đó, bạn cứ yên tâm đi, chỉ cần bạn chi tiết thêm các khoản đó ra nữa là được. Nhất là khi bạn vừa còn cả số phải thu lẫn số ứng trứoc để lập BCTC chính xác thôi.

nhưng zeny nè , vấn đề là số liệu năm 2004 ( tạo nên dư nợ đầu kỳ 2005 ) lại không rõ ràng ,khi tớ hỏi số này lấy ở đâu ra thì bạn í nói chỉ kê theo 2004 ( năm này lại là do người khác làm !).Có ổn không nhỉ?:cool2:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
tender150581 nói:
Tài khoản 131 và Tài khoản 331 là tài khoản lưỡng tính. Bạn chỉ cần tạo thêm tiết khoản của hai tài khoản này để dễ theo dõi và dễ giải trình và chủ yếu là các hồ sơ chứng từ đi kèm minh chứng là quan trọng nhất
Thân!

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn yên tâm, không có chuyện gì lớn đâu, bây giờ bạn xem lại sổ chi tiết TK131, của từng đối tượng khách hàng, và nên lập bảng tổng hợp công nợ, khách hàng nào có số dư Nợ, khách hàng nào có số dư Có. Cuối kỳ ghi lại cho đúng trên sổ cái. Cộng các số dư Nợ, ghi vào phần tài sản ( dòng có mã số 131). Cộng các số dư Có, ghi vào phần nguồn vốn ( dòng có mả số 313). Sau đó thì không còn gì phải bận tâm.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Trên bảng cân đối số PS, tức là số dư các tài khoản, không có số dư nào âm, chỉ có số dư Nợ hoặc Có. Về bản chất thì dư Nợ âm tương đương với số dư Có, nhưng kế toán phải định khoản sao cho số dư các tài khoản là dương.
Có 1 số tài khoản tưởng như không bao giờ có số dư Có như 111, nhưng thực ra vẫn có, nhưng chỉ là tạm thời khi chưa thực hiện các bút toán xử lý điều chỉnh, thí dụ tiền mặt âm do chênh lệch tỷ giá chưa được xử lý...
Trên bảng cân đối kế toán, có 1 số khoản mục (không phải số dư tài khoản) có số dư âm, khấu hao chẳng hạn.

levanton

levanton

Cao cấp
adam_tran nói:
Trên bảng cân đối số PS, tức là số dư các tài khoản, không có số dư nào âm, chỉ có số dư Nợ hoặc Có. Về bản chất thì dư Nợ âm tương đương với số dư Có, nhưng kế toán phải định khoản sao cho số dư các tài khoản là dương.
Có 1 số tài khoản tưởng như không bao giờ có số dư Có như 111, nhưng thực ra vẫn có, nhưng chỉ là tạm thời khi chưa thực hiện các bút toán xử lý điều chỉnh, thí dụ tiền mặt âm do chênh lệch tỷ giá chưa được xử lý...
Trên bảng cân đối kế toán, có 1 số khoản mục (không phải số dư tài khoản) có số dư âm, khấu hao chẳng hạn.

Mình đính chính cho bạn nhé: Việc định khoản không ảnh hưởng gì đến số dư âm, định khoản như nhau cả, đó là do kế toán chưa biết xác định số dư là Nợ hay Có thôi, căn cứ vào chi riếb của các nghiệp vụ sẽ không có sai sót này.
Còn tiền mặt âm mà do chênh lệch tỷ giá thì mình chưa thấy. chỉ thấy do trình tự ghi sổ thôi.
Ví dụ : Khi ghi sổ bằng tay : Tồn quỹ : 300.000. thu 500.000, chi 400.000, nếu kế toán vào nghiệp vụ chi trườc nghiệp vụ thu, sẽ có lúc tồn quỹ : -100.000,
hoặc trên phần mềm:
Ký hiệu thu là T.. ký hiệc chi là C..
thì nghiệp vụ chi sẽ được cập nhật trước nghiệp vụ thu vì ký từ C, được ưu tiên trước ký tự T, lúc đó trên sổ tiền mặt cũng có llúc âm 100.000
Trên bảng cân đối có một số số liệu âm : khấu hao TSCĐ, các khoản trích dự phòng và cổ phiếu ký quỹ

Sửa lần cuối:
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
công ty mình cũng hay làm thế mà đểu để số dư bên có thế hiện khách hàng ứng trước tiền hàng mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA