Khi BHXH kiểm tra đơn vị cần chuẩn bị những gì

• Thread starter Khunglongtinhnghich54
  • Ngày gửi
K

Khunglongtinhnghich54

Guest
23/2/06
28
0
0
????
Em có câu hỏi muốn tham khảo ý kiến mọi người mong sớm có câu trả lời của các thành viên tham gia.
Công ty cổ phần làm về bên tư vấn XD muốn tham gia BHXH nhưng hiện tại chỉ có 1 người là cổ đông sáng lập(Kỹ sư xây dựng) tham gia, ngoài ra người trong công ty là người về hưu hoặc những cộng tác viên (đã đóng BHXH ở nơi làm việc chính của họ).Nhưng khi em có đi nộp hồ sơ tham gia BHXH người của BH thấy chỉ có 1 người tham gia họ không đồng ý và nói :
1) Đã làm ở công ty này là phải đóng ở công ty này cho dù đã đóng ở nơi khác , Vậy có đúng ko ?
2) Họ vẫn tiếp nhận hồ sơ xin tham gia đóng BHXH và nói sẽ xuống đơn vị kiểm tra rồi mới cho tham gia. Vậy họ xuống thì sẽ kiểm tra những gì
3) Có những công trình bên em thuê công tác viên làm (Có sự giám sát của chú kỹ sư bên em) và chỉ hưởng có 20% giá trị của công trình đó thôi. Bên BHXH nghe thấy vậy nói ngay đó là công ty "ma" Vậy có tức không?????

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
1) Bạn đã làm đúng vì người lao động có quyền ký nhiều hợp đồng lao động nhưng chỉ cần đóng một nơi.
2) Cứ để cho họ xuống kiểm tra những gì bạn đang có, bạn làm đúng thì bạn không sợ gì hết (bạn cũng không đóng BHXH tại công ty đó luôn ah?:dance2: )
3) Công ty ma hay không thì có cơ quan thuế, BHXH chỉ làm nhiệm vụ của BHXH. Có khai báo là may lắm rồi
:cool2:

K

Khunglongtinhnghich54

Guest
23/2/06
28
0
0
????
Cám ơn bác Mina!
Em có đóng nhưng ở chỗ khác.Vậy họ xuống kiểm tra thì cần chuẩn bị những gì ạ .
Bảng lương, Hợp đồng lao dộng đúng không ạ? và cần những gì nữa ?
Tiện đây cho em hỏi luôn
Nếu trong bảng lương mà có ghi thêm cột phụ cấp thì khoản phụ cấp có phải đóng BH không nhỉ ?

Sửa lần cuối:
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bản photo sổ BHXH của những người đang đóng BHXH ở nơi khác.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Phụ cấp gì ? nếu trong qui định là những loại phụ cấp không đóng BH thì không lo; ngoài ra các phụ cấp còn lại bạn chi ra từ quỹ lương hay đưa thẳng vào CP? Nếu từ quỹ lương thì BHXH sẽ chú ý.

K

Khunglongtinhnghich54

Guest
23/2/06
28
0
0
????
Chị Hồ Lan ơi cho em hỏi ?
Phụ cấp nào là không đóng BH ạ?

T

titanic

Guest
12/7/06
4
0
0
Bạc liêu
Khunglongtinhnghich54 nói:
Chị Hồ Lan ơi cho em hỏi ?
Phụ cấp nào là không đóng BH ạ?
Ở cơ quan tôi Phụ cấp chức vụ như: Giám đốc ( 0,9),...giám đốc( 0,7):angel: trưởng, phó phòng( 0,5; 0,3)... thì phải đóng BHXH
còn phụ cấp thủ quỹ (0,1) thì không phải đóng BHXH

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
titanic nói:
Ở cơ quan tôi Phụ cấp chức vụ như: Giám đốc ( 0,9),...giám đốc( 0,7):angel: trưởng, phó phòng( 0,5; 0,3)... thì phải đóng BHXH
còn phụ cấp thủ quỹ (0,1) thì không phải đóng BHXH

Phụ cấp chức vụ thì nắm trong khỏan lương để tính BHXH, còn phụ cấp trách nhiệm thì không

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Khunglongtinhnghich54 nói:
Em có câu hỏi muốn tham khảo ý kiến mọi người mong sớm có câu trả lời của các thành viên tham gia.
Công ty cổ phần làm về bên tư vấn XD muốn tham gia BHXH nhưng hiện tại chỉ có 1 người là cổ đông sáng lập(Kỹ sư xây dựng) tham gia, ngoài ra người trong công ty là người về hưu hoặc những cộng tác viên (đã đóng BHXH ở nơi làm việc chính của họ).Nhưng khi em có đi nộp hồ sơ tham gia BHXH người của BH thấy chỉ có 1 người tham gia họ không đồng ý và nói :
1) Đã làm ở công ty này là phải đóng ở công ty này cho dù đã đóng ở nơi khác , Vậy có đúng ko ?
2) Họ vẫn tiếp nhận hồ sơ xin tham gia đóng BHXH và nói sẽ xuống đơn vị kiểm tra rồi mới cho tham gia. Vậy họ xuống thì sẽ kiểm tra những gì
3) Có những công trình bên em thuê công tác viên làm (Có sự giám sát của chú kỹ sư bên em) và chỉ hưởng có 20% giá trị của công trình đó thôi. Bên BHXH nghe thấy vậy nói ngay đó là công ty "ma" Vậy có tức không?????
Mình ở Hà Nội, cty mình cũng là cty Cổ phần, cũng có giám đốc đã về hưu và những người cộng tác đã mua bảo hiểm ở nơi khác, tất cả những người này bên mình đều ko mua BHXH mà chỉ mua cho những người làm việc dài hạn chính thức và chưa có BH thôi. BHXH thấy bên mình đăng ký lương cũng cao nên họ cứ thế làm thôi ko có ý kiến gì, cũng có hỏi qua là "sao ít thế" (8 người bạn ạ). Có lẽ do bên bạn đăng ký ít quá (có 1 người) nên họ thắc mắc là phải. Vấn đề là mình phải có lý (tìm hiểu luật lao động cho kỹ) để giải trình với bên BH.
Như chỗ mình họ nói cty cổ phần (ko phải nhà nước) thì ko phải đóng BH cho khoản phụ cấp mà chỉ căn cứ lương thôi thế nên bên mình tha hồ đưa vào phụ cấp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA