Mỗi tuần một chuyên đề

Có ai tiết kiệm như em không, hiến kế giúp em với?

• Thread starter dekun
  • Ngày gửi
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Ðề: Có ai tiết kiệm như em không, hiến kế giúp em với?

Bác gay gắt thế. Thôi thì giờ bạn ấy có ý thức tiết kiệm mà. Bạn gửi ngân hàng đi cho chắc. Thật ra con trai đôi khi cũng tiêu tiền hoang hơn chị em nhiều.

Nhưng chủ yếu tiêu vì chị em. Do vậy chị em cần gì tiêu nữa. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

Bác gay gắt thế. Thôi thì giờ bạn ấy có ý thức tiết kiệm mà. Bạn gửi ngân hàng đi cho chắc. Thật ra con trai đôi khi cũng tiêu tiền hoang hơn chị em nhiều.

Đúng đấy, bạn gửi ngân hàng như mình nè, chả lo bị hao hụt, lại nhanh chóng tiện lợi 1tr là đã gửi được rồi. Chứ cầm tiền mặt không giữ nổi đâu

H

hoanggia54

Sơ cấp
9/7/12
5
0
0
34
lao cai

Hiện nay thì mình đang dùng của Techcombank rồi gói tiết kiệm phát lộc online kì hạn 12tháng ls là 11%/năm, thế là cao hơn ls tiền gửi tiết kiệm rồi đấy. mỗi tháng bỏ ra 1 tr cũng gửi ngân hàng như ai ấy, mà cũng chả ai biết để khỏi phải xấu hổ. Mới đầu cũng định mở ở VCB nhưng mỗi tháng làm sao bỏ ra đc 3 tr để gửi nên dùng luôn của Techcombank

luchong

luchong

Guest
27/3/12
69
2
8
TP Hồ Chí Minh

Bạn hay đặt ra định mức chi tiêu cho riêng mình, một ngày chi tiêu bao nhiêu ( VD:100.000đ), ngày này dùng không hết thì bù tru cho ngày sau, khi trong ví bạn không có tiền bạn sẽ biết tiêu thế nào là hợp lý,

B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

Bạn hay đặt ra định mức chi tiêu cho riêng mình, một ngày chi tiêu bao nhiêu ( VD:100.000đ), ngày này dùng không hết thì bù tru cho ngày sau, khi trong ví bạn không có tiền bạn sẽ biết tiêu thế nào là hợp lý,
Hay nhưng mình nghĩ cử gửi ngân hàng như mình lại kiếm được mấy đồng lãi, mà gửi ngân hàng chả lo gì cả

N

nguyenthanhhoa35

Sơ cấp
8/4/12
26
0
0
34
quangninh

cái chính là ở bạn thui

B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

đã tiết kiệm được chút tiền nên nghĩ tới cách tiền đẻ tiền chứ, mà để vào ngân hàng lại càng an toàn

H

hoanggia54

Sơ cấp
9/7/12
5
0
0
34
lao cai

đã tiết kiệm được chút tiền nên nghĩ tới cách tiền đẻ tiền chứ, mà để vào ngân hàng lại càng an toàn
chuẩn đấy bác ạ, chứ để tiền ở nhà không đã không ó lãi lại còn có có khi rút ra tiêu lại chả để được xu nào ấy

bichthuy296

bichthuy296

Sơ cấp
11/10/10
30
5
8
33
Hà Nội

Mấy lần đọc định vào trả lời xong lại thôi, vì nếu trả lời thì có thể ko đúng nội dung của tiêu đề. Nhưng lần này quyết tâm viết và xin mọi người 1 bài để nói lên cảm nhận của riêng mình.

Sau khi đọc xong có cảm giác nhà bạn trước đó ko đến nỗi phải đi vay 40Tr. Bởi ở môi trường đó (nhà nghèo đến mức đi học phải đi vay), chắc những con người ở môi trường đó phải biết tiết kiệm khủng khiếp. Nhà mình chẳng đi vay để học nhưng với mức trên thì mình cũng tiết kiệm được khá nhiều (nếu chưa có gia đình và nếu mình muốn tiết kiệm). Mặc dù biết nhà nghèo, bố mẹ phải vay 40tr với lãi cao, và tuy mới ra trường nhưng tháng nào bạn cũng bỏ ra tới 2-3tr mà vẫn ko giữ được đồng nào thì kể cũng lạ. Chẳng nhẽ trước khi tiêu đến các khoản dư đã để dành đó bạn ko nghĩ gì tới hoàn cảnh gia đình trước kia, tới việc bố mẹ mình đang còng lưng trả nợ cho mình à?

Còn muốn tiêu thì biết bao nhiêu cho vừa, 60tr 1 tháng cũng tiêu hết nếu muốn thoải mái.

Theo tôi, đây ko phải là vấn đề "tiết kiệm bằng cách nào" mà là vấn đề "suy nghĩkhả năng kiểm soát bản thân mình". Đó mới là giải quyết tận gốc của vấn đề. Nếu ko có khả năng kiểm soát thì kể cả gửi TK với lãi suất cao đi nữa thì lúc muốn tiêu cũng sẽ rút hết ra mà tiêu thôi.

e thích bài viết này , đúng như b nói, một khi đã phải vay tiền đi học thì gđ cũng không giá giả mấy.Nếu để nói so với rất nhiều gia đình khác thì nhà m vẫn hơn nhà họ, nhưng vì chi phí cho cuộc sống và cùng 1 lúc nuôi 2 đứa con ăn học. a 5 năm m 3 năm bố mẹ vẫn phải vay tiền.Bố mẹ về hưu, mẹ ôm đau ra vào viện nhưng mẹ vẫn phải đi làm.Chỉ cần nghĩ đến là mỗi lần chi tiền gì m đều nghĩ có nên hay k nên, m thấy được cái 1 khi m đã quyết định bỏ ra gửi về cho bố me là m bỏ k tiêu đến nó trừ trường hợp quá cần đến nó.Đến bản thân m nhìn lại cũng k nghĩ m lại tiết kiệm được như vậy hjx.M chỉ muốn nói b đừng hỏi mọi ng cách tiết kiệm như thế nào vì cho dù mọi người chỉ cho b hàng trăm hàng nghìn cách thì khi b thích tiêu là b vẫn tìm mọi cách để lấy được số tiền đó ra tiêu.K lấy được b đi vay đến kỳ rút b rút ra trả nợ.Nên b hãy nghĩ đến gia đình m nghĩ đến bố mẹ ở nhà nếu b thật sự muốn giúp đỡ bố mẹ b sẽ làm được. Còn m giờ chỉ mong 1 ngày có 34h chứ k phải 24h để ngoài giờ đi làm, ngoài giờ đi học m có thể đi làm thêm phụ giúp bố mẹ và giúp bản thân m.8h đi làm 5h về đến chỗ làm thêm 11h30 về m k thấy mệt mà vui vì m có thể giúp bố mẹ. Kể cả khi bố mẹ không cần thì bản thân m cũng nên ý thức tiết kiệm phòng lúc ốm đau or gì đó hay khi bố mẹ ốm đau nằm viện m về k có nhiều cũng có it cho bố mẹ đấy là tấm lòng của m.

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội

Các bác hình như cũng hơi gay gắt với em này. Theo mình thì chắc bạn này vay theo hình thức vay tài trợ sinh viên, mà mình nhớ là 1 năm vay được 8tr thì phải. Nếu vậy em học ngành nào mà vay 40tr? (tương đương với 5năm) Hay là em được vay nhiều hơn? Vì mình có đứa em họ, cũng vay sinh viên 8tr/năm, do nhà ko có điều kiện mà. Sau khi ra trường thì chịu khó cày mà trả nợ, vì lúc đó coi như bạn là thu nhập chính mà. Có thể em chưa thực sự quyết tâm dồn tiền trả nợ cho bố mẹ, hoặc bố mẹ đã trả nợ được rồi nhưng em muốn dùng tiền của mình để bù đắp lại (mà lòng thì chưa quyết tâm lắm....). Theo ý kiến các bạn và các ACE trong diễn đàn đã chia sẻ, thì lương của em đúng là hoàn toàn có thể để ra và bằng cách nào thì có lẽ em đã lựa chọn được rồi. Nếu em biết trân trọgn yêu thương gia đình, thì hãy làm ngay, chứ đừng vì nghĩ mình gửi NH có ngần này ngần kia sợ người ta cười... Như thế em đâu đã bỏ được lớp mặt nạ sỹ diện hão, mà lại càng chưa thể báo hiếu cho bố mẹ mình được. Chúc em nhanh chóng trả hết nợ. (lương em mới ra trườg như vậy là khá rồi đó)

B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

Các bác hình như cũng hơi gay gắt với em này. Theo mình thì chắc bạn này vay theo hình thức vay tài trợ sinh viên, mà mình nhớ là 1 năm vay được 8tr thì phải. Nếu vậy em học ngành nào mà vay 40tr? (tương đương với 5năm) Hay là em được vay nhiều hơn? Vì mình có đứa em họ, cũng vay sinh viên 8tr/năm, do nhà ko có điều kiện mà. Sau khi ra trường thì chịu khó cày mà trả nợ, vì lúc đó coi như bạn là thu nhập chính mà. Có thể em chưa thực sự quyết tâm dồn tiền trả nợ cho bố mẹ, hoặc bố mẹ đã trả nợ được rồi nhưng em muốn dùng tiền của mình để bù đắp lại (mà lòng thì chưa quyết tâm lắm....). Theo ý kiến các bạn và các ACE trong diễn đàn đã chia sẻ, thì lương của em đúng là hoàn toàn có thể để ra và bằng cách nào thì có lẽ em đã lựa chọn được rồi. Nếu em biết trân trọgn yêu thương gia đình, thì hãy làm ngay, chứ đừng vì nghĩ mình gửi NH có ngần này ngần kia sợ người ta cười... Như thế em đâu đã bỏ được lớp mặt nạ sỹ diện hão, mà lại càng chưa thể báo hiếu cho bố mẹ mình được. Chúc em nhanh chóng trả hết nợ. (lương em mới ra trườg như vậy là khá rồi đó)
Học bên kĩ thuật như bách khoa thì sẽ là 5 năm mà bạn, mình học ngân hàng nên mình biết, khi đi vay trong thời hạn đang đi học là áp dụng lãi suất ưu đãi, nhưng khi ra trg sẽ áp dụng lãi suất của ngân hàng, nhưng quan trọng lãi suất của ngân hàng chỉ ghi trên giấy thôi, còn đúng ra là tính theo lãi suất hiệu dụng mà ls hiệu dụng luôn cao hơn so với ls thực tế. theo mình thì bạn này nên đi làm và tích cóp ít một mà phụ giúp gia đình trả thôi chứ để lâu lãi mẹ đẻ lãi con thì chết

D

dekun

Sơ cấp
26/6/12
10
0
1
33
Hà Nội

Bạn ấy nói đúng đấy, thôi thì bây giờ tiết kiệm đi thôi còn gì nữa

H

hoanggia54

Sơ cấp
9/7/12
5
0
0
34
lao cai

Cũng may mà mình có chút tiền tiết kiệm online chứ không hôm vừa rồi bố mình bị ốm vào viện mình làm gì có thời gian mà ra ngân hàng để rút chứ nhưng mình gửi online nên không cần, may tiết kiệm đc khoản đấy hốm đó về mới có tiền chi trả các thứ không thì chết dở. Các bác cũng nên tiết kiệm để đề phòng với các khoản đột xuất như thế này

B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

mình cũng dùng của Tech vì tâm lí có 1 tr cũng mang ra ngân hàng nên dùng cách tiết kiệm online này, vừa tiết kiệm có lãi lại không phải ra ngân hàng

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Ngày trước đi ngân hàng Sacombank hay bị mấy nhỏ ngân hàng năn nỉ mở dùm cái tài khoản tiền gởi tương lai cho mấy nhỏ đủ chi tiêu gì đấy. đăng ký 1 nùi mà toàn là 200k, 300k, 500k, thủ tục nhanh gọn, lãi suất lại cao, tháng nào có tiền trong tk thì nó cắt, tháng nào ko có thì thôi, đúng 1 năm nó chuyển trả hết vô thẻ ATM. Hùi đó thấy mấy nhỏ này phiền ghê, thế mà h lại biết ơn tụi nó. Số tiền đó rất nhỏ, nhưng góp gió thành bão mà. nếu nắm tiền trong tay mà ko có 1 kế hoạch tiết kiệm nào thì với bao nhiêu lương cũng tiêu hết cả.

B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

Chỉ có mang tiền ra ngân hàng gửi thì mới tiết kiệm được thôi kiểu khuất mắt trông coi ấy, chứ để ở nhà ko vc này thì việc khắc rồi lại cũng tiêu mất

K

kohan

Guest
31/8/12
3
0
1
ha noi
kohanvn.com

Đọc bài này xong mình cũng thấy cần phải tiết kiệm để phòng ra khi có bất trắc. Mình thì bố mẹ ko vay ngân hàng nhưng lương tháng nào mình cũng tiêu hết tháng đấy :(

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Chào các bác. Năm nay em 22 tuổi,mới đi làm được 6 tháng. Em dự tính 1 năm nữa trả hết vốn vay sinh viên cho bố mẹ(40tr)(giờ lãi cao quá) nhưng khổ nỗi lương tháng nào tiêu hết tháng đấy.Lương kế toán 1 tháng cũng được 6tr, tháng nào cũng dư 2-3 triệu, nhưng cứ để tiền cạnh mình là hết. Mang ra ngân hàng gửi thì nhỏ giọt(mà ngại lắm, ai lại mang 2-3 triệu ra gửi).Các bác có kinh nghiệm giúp em cách tiết kiệm tiền với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều lắm.

Sao không đầu tư tiền vào mấy gian hàng ở Mua bán 24 nhỉ :004: lĩnh tiền hàng tháng gấp mấy lần lương luôn :004:
Đùa với bạn vậy thôi, đọc mà thấy buồn cười và thất vọng vì cách nghĩ của bạn khi gia đình phải đi vay để cho bạn học mà bạn tiêu thoải mái quá. Vấn đề ở đây không phải là tiết kiệm, mà bạn xem lại cách chi tiêu.

D

dekun

Sơ cấp
26/6/12
10
0
1
33
Hà Nội

Hiện nay thì mình đang dùng của Techcombank rồi gói tiết kiệm phát lộc online kì hạn 12tháng ls là 11%/năm, thế là cao hơn ls tiền gửi tiết kiệm rồi đấy. mỗi tháng bỏ ra 1 tr cũng gửi ngân hàng như ai ấy, mà cũng chả ai biết để khỏi phải xấu hổ. Mới đầu cũng định mở ở VCB nhưng mỗi tháng làm sao bỏ ra đc 3 tr để gửi nên dùng luôn của Techcombank
Có chắc lãi suất không hả bác hoanggia54, em nghe nói nhiều về lãi suất gộp và lãi suất đơn khác nhau lắm, không biết là bị ngân hàng lừa lắm.
Mà em thấy ở techcombank nó có cái tất toán trước hạn, tức là thế nào nhỉ?
GÓi của bác có phải là cái này không: https://www.techcombank.com.vn/Desktop.aspx/Tiet-kiem/Tiet_kiem_Tra_lai_truoc/Tiet_kiem_Tra_lai_truoc/
Em thấy cũng không co nhiều ưu đãi lắm:((

B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

Đọc bài này xong mình cũng thấy cần phải tiết kiệm để phòng ra khi có bất trắc. Mình thì bố mẹ ko vay ngân hàng nhưng lương tháng nào mình cũng tiêu hết tháng đấy :(
Đấy là tình trạng chung rồi mà bạn có nhiều tiêu nhiều có ít tiêu ít. Mình đã tỉnh đòn và gửi ngay vào ngân hàng,hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA