Mỗi tuần một chuyên đề

Có ai tiết kiệm như em không, hiến kế giúp em với?

• Thread starter dekun
  • Ngày gửi
L

lechi88

Sơ cấp
26/8/12
1
0
0
35
đà lạt
Ðề: Có ai tiết kiệm như em không, hiến kế giúp em với?

mình thấy có tiền thì cứ mua vàng hoặc đô cất đi, ko thì mua đô rồi gửi ngân hàng là ok, chứ VNĐ bấy giờ nhanh xuống giá lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

toinhaque

Guest
17/9/12
2
0
0
Hà Nội

Cứ mang ra gửi thôi. Việc gì phải ngại

T

Traisaurieng

Guest
14/9/12
1
0
0
Miền Tây

Thích nhỉ. Các bác có tiền dư giả mới nghĩ tới việc giữ tiền thế nào. Như em đây, mới tốt nghiệp Cao đẳng, ra trường rồi đi làm cũng được mấy năm rồi, nhưng chẳng tiết kiệm được đồng nào. Lương tháng cao nhất thì cũng có tháng tới 5 - 6 triệu, còn lại cứ trung bình là 3 - 4 triệu. Nhà em cũng đi vay ngân hàng để cho chị em em đi học, đến nay nợ ngân hàng của em còn là hơn 10 triệu nữa. Cũng muốn hàng tháng nhận lương gửi về, nhưng chưa hết tháng đã hết lương rồi, thì làm gì còn tỉền mà gửi về trả nợ nữa. Cứ bảo, dè dặt ra cũng phải để được ít nhất là 2triệu, nhưng em không thấy số tiền này đâu cả, mà em cũng chắt bóp, cũng tằn tiện, có dám chi tiêu gì đâu, những cái đáng chi thì phải chi thôi, mà tiền thì cũng khôbị rơi.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Thích nhỉ. Các bác có tiền dư giả mới nghĩ tới việc giữ tiền thế nào. Như em đây, mới tốt nghiệp Cao đẳng, ra trường rồi đi làm cũng được mấy năm rồi, nhưng chẳng tiết kiệm được đồng nào. Lương tháng cao nhất thì cũng có tháng tới 5 - 6 triệu, còn lại cứ trung bình là 3 - 4 triệu. Nhà em cũng đi vay ngân hàng để cho chị em em đi học, đến nay nợ ngân hàng của em còn là hơn 10 triệu nữa. Cũng muốn hàng tháng nhận lương gửi về, nhưng chưa hết tháng đã hết lương rồi, thì làm gì còn tỉền mà gửi về trả nợ nữa. Cứ bảo, dè dặt ra cũng phải để được ít nhất là 2triệu, nhưng em không thấy số tiền này đâu cả, mà em cũng chắt bóp, cũng tằn tiện, có dám chi tiêu gì đâu, những cái đáng chi thì phải chi thôi, mà tiền thì cũng khôbị rơi.

Bạn cứ chi những khoản nho nhỏ nhưng cuối tháng nó cộng lại thành lớn nên mới hết tiền. Muốn giữ tiền thì phải hết sức tiết kiệm và chi cái gì thì viết hết ra cuối tháng biết khoản nào hợp lý hay không để tháng sau biết mà tiếp tục.

T

Traisaurieng

Guest
14/9/12
1
0
0
Miền Tây

Bạn cứ chi những khoản nho nhỏ nhưng cuối tháng nó cộng lại thành lớn nên mới hết tiền. Muốn giữ tiền thì phải hết sức tiết kiệm và chi cái gì thì viết hết ra cuối tháng biết khoản nào hợp lý hay không để tháng sau biết mà tiếp tục.

Nhưng mà khoản nào em cũng thấy hợp lý, không tiêu không được: Ăn uống, Sinh nhật, cưới hỏi, Xăng xe, cước điện thoại (Chỉ để gọi và nhắn tin khi cần thiết), quần áo thì lâu lâu em mới dám mua 1 bộ (rẻ thôi)..........

N

nguyen nhi nhi

Guest
7/9/12
0
0
0
48
dalat
Ðề: Re: Có ai tiết kiệm như em không, hiến kế giúp em với?

Kiếm cái ...huê nào đó ( của những người trong công ty mình) chơi đi!

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Nhưng mà khoản nào em cũng thấy hợp lý, không tiêu không được: Ăn uống, Sinh nhật, cưới hỏi, Xăng xe, cước điện thoại (Chỉ để gọi và nhắn tin khi cần thiết), quần áo thì lâu lâu em mới dám mua 1 bộ (rẻ thôi)..........

Đã gọi là tiết kiệm thì phải chắt mấy cái hợp lý đó lại hơn nữa. Chứ đã chi thì cái nào mà không hợp lý. Hay là bạn lấy vợ đi. Lúc đó thì không thể chi không hợp lý được. KaKa

T

Traisaurieng

Guest
14/9/12
1
0
0
Miền Tây

Đã gọi là tiết kiệm thì phải chắt mấy cái hợp lý đó lại hơn nữa. Chứ đã chi thì cái nào mà không hợp lý. Hay là bạn lấy vợ đi. Lúc đó thì không thể chi không hợp lý được. KaKa

Đấy, muốn lấy vợ thì cũng phải đi tán thì mới có vợ mà lấy. Lại tình phí...hic

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Đấy, muốn lấy vợ thì cũng phải đi tán thì mới có vợ mà lấy. Lại tình phí...hic

Hic. Thì ngồi ở nhà chờ em nào đó đến tán. KaKa

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Vấn đề chi tiêu thế nào chẳng ai dạy ai được cả vì mỗi người 1 môi trường, nhu cầu, quan điểm sống, quan điểm chi tiêu khác nhau. Nhưng có 1 câu mình thấy ai đó nói: Kiếm tiền đã khó, chi tiền thế nào còn khó hơn (hiểu cái nghĩa chi tiêu ở đây là hợp lý, là khôn ngoan, là tích cực nhé, chứ ko phải là "tiêu bạt mạng thì khó gì"). Ví dụ: Có người bỏ số tiền đó ra nhưng ko phải để tiết kiệm mà để đầu tư vào kiến thức kinh doanh, kiến thức kiếm tiền, kiến thức nghề nghiệp, đầu tư vào các tài sản tích cực,... và kết quả là từ việc "chi tiêu" khôn ngoan đó, họ lại kiếm được nhiều tiền hơn là tiết kiệm.

Vấn đề ở đây là nhận thức, còn cách làm thì mỗi người chọn 1 cách làm phù hợp với khả năng, với điều kiện, với cá tính/sở thích của mình. Có người thấy mấy khoản mà bạn bảo "ko thể ko chi tiêu được" thì họ lại thấy chẳng cần chi cho mấy việc đó (ví dụ như tuổi của bọn tôi, SN lại là phù phiếm chẳng ý nghĩa gì nhiều, nhưng với người khác thì SN là bắt buộc vì mình đang sống ở môi trường đó)

N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội

Thế bạn nghĩ vợ là cái ngân hàng cho bạn à? Lấy vợ rồi sinh con không có tiền nuôi con, lại về xin tiền vợ...Đàn ông sao sống chán thế! Một thân một mình sống không xong, ghettssssss kiểu người như thế này:wall:

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Thế bạn nghĩ vợ là cái ngân hàng cho bạn à? Lấy vợ rồi sinh con không có tiền nuôi con, lại về xin tiền vợ...Đàn ông sao sống chán thế! Một thân một mình sống không xong, ghettssssss kiểu người như thế này:wall:

Thế mới phải lấy vợ. KaKa

T

Traisaurieng

Guest
14/9/12
1
0
0
Miền Tây

Ý bạn ấy không phải như bạn nghĩ đâu. ý bạn ấy là lấy vợ để vợ giữ tiền cho mình, có gia đình rồi sẽ biết tiết kiệm hơn, đời sống độc thân bao giờ cũng vung tay quá chán, chưa gặp khó khăn, chưa biết tiết kiệm.

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam

tốt hơn hết là bạn nên bỏ tính sĩ diện đi, kể cả 500 nghìn cũng nên gửi về quê. nhà đã nghèo lại còn sĩ diện với đời

H

hoagiap

Sơ cấp
19/12/08
29
0
0
HN

Gởi ngân hàng cũng ngại, bỏ trong heo đất cũng lo, chi bằng gởi cho em "giữ hộ" còn có tình nghĩa hơn.
Đúng kiểu " cầm vàng còn sợ vàng rơi/ vào HTX đời đời ấm no":030:

Y

yellowfanky

Sơ cấp
4/10/12
10
0
0
34
Hà Nội

Hiện tại mình cũng giống bạn. Ngoài nơi làm chính, 6h - 10h mình làm thu ngân cho quán cafe chiếu phim 3D. Mình cũng khá là tiết kiệm, luôn chi tiêu trong định mức, có 1 thời gian mình vẫn đưa tiền cho mẹ, thế nhưng vẫn không giải quyết được gì. Mẹ vẫn bảo không có tiền, nên bây giờ mình quyết định để tiền vào ngân hàng, đến thời hạn rút ra. Vừa chi trả những khoản nợ, mà tiền không bị cắt xén.
Mình muốn đi học nâng cao nghiệp vụ kế toán, nhưng hỏi ý kiến 1 số anh chị thì được bảo học trung tâm giờ chất lượng không tốt mà chưa chắc đã phù hợp với doanh nghiệp mình. Nên mình vẫn chần chừ, ACE có thể tư vấn giúp mình không?
e thích bài viết này , đúng như b nói, một khi đã phải vay tiền đi học thì gđ cũng không giá giả mấy.Nếu để nói so với rất nhiều gia đình khác thì nhà m vẫn hơn nhà họ, nhưng vì chi phí cho cuộc sống và cùng 1 lúc nuôi 2 đứa con ăn học. a 5 năm m 3 năm bố mẹ vẫn phải vay tiền.Bố mẹ về hưu, mẹ ôm đau ra vào viện nhưng mẹ vẫn phải đi làm.Chỉ cần nghĩ đến là mỗi lần chi tiền gì m đều nghĩ có nên hay k nên, m thấy được cái 1 khi m đã quyết định bỏ ra gửi về cho bố me là m bỏ k tiêu đến nó trừ trường hợp quá cần đến nó.Đến bản thân m nhìn lại cũng k nghĩ m lại tiết kiệm được như vậy hjx.M chỉ muốn nói b đừng hỏi mọi ng cách tiết kiệm như thế nào vì cho dù mọi người chỉ cho b hàng trăm hàng nghìn cách thì khi b thích tiêu là b vẫn tìm mọi cách để lấy được số tiền đó ra tiêu.K lấy được b đi vay đến kỳ rút b rút ra trả nợ.Nên b hãy nghĩ đến gia đình m nghĩ đến bố mẹ ở nhà nếu b thật sự muốn giúp đỡ bố mẹ b sẽ làm được. Còn m giờ chỉ mong 1 ngày có 34h chứ k phải 24h để ngoài giờ đi làm, ngoài giờ đi học m có thể đi làm thêm phụ giúp bố mẹ và giúp bản thân m.8h đi làm 5h về đến chỗ làm thêm 11h30 về m k thấy mệt mà vui vì m có thể giúp bố mẹ. Kể cả khi bố mẹ không cần thì bản thân m cũng nên ý thức tiết kiệm phòng lúc ốm đau or gì đó hay khi bố mẹ ốm đau nằm viện m về k có nhiều cũng có it cho bố mẹ đấy là tấm lòng của m.

Tốt nhất vẫn là gửi tiền ngân hàng, lúc rút ra cầm 1 cục mang về, không mang tiếng là đi làm mà chẳng có đồng nào như mình

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh

Mình còn có những lúc đi gửi ít hơn bạn cơ, chả sao chả thấy ngại gì cả, nếu bạn không có điều kiện đi ngân hàng thì bạn có thể gửi tiết kiệm online đc mà, khi nào cần đến lại rút online dc, hoặc không thì bạn nhờ mộ bạn nào hay đi ngân hàng ấy , ban ấy gửi cho chả có gì là khó,

P

phongvelacviet

Guest
17/12/12
0
0
0
33
TPHCM

Đọc topic này hay quá, em cũng đang cố gắng tiết kiệm đây, mặc dù lương mới ra trường không bao nhiêu, em chọn cách tiết kiệm online ấy, mà đang lăn tăn giữa Vietcom và Techcom (đã đăng ký mở thẻ ATM của 2 em này rùi)không biết xài của NH nào thì good hơn, anh chị nào xài 2 nơi nay rồi chia sẻ em với ạ.

L

luongtieuthu1505

Klein Mimi
14/11/11
149
0
16
34
Ninh Thuận

Mình nghĩ Techcom đó bạn

ptx309

ptx309

Cao cấp

Chào các bác. Năm nay em 22 tuổi,mới đi làm được 6 tháng. Em dự tính 1 năm nữa trả hết vốn vay sinh viên cho bố mẹ(40tr)(giờ lãi cao quá) nhưng khổ nỗi lương tháng nào tiêu hết tháng đấy.Lương kế toán 1 tháng cũng được 6tr, tháng nào cũng dư 2-3 triệu, nhưng cứ để tiền cạnh mình là hết. Mang ra ngân hàng gửi thì nhỏ giọt(mà ngại lắm, ai lại mang 2-3 triệu ra gửi).Các bác có kinh nghiệm giúp em cách tiết kiệm tiền với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều lắm.
pạn này may mắn thật, lương bạn cao thật....mình ra trường mất 5 tháng ở không chơi .... rồi mới đi làm...làm đc 6 tháng lương cb của mình cũng chỉ có 3tr5, mà mổi tháng mình pải gửi về 1tr5 để trả tiền vay...còn 2 triệu mình sống ở sg......^^...đc cái trưa ko ăn vẩn no...xe chạy bằng nước mắm nên khỏi phải tốn xăng :p
2tr ăn sáng và ăn tối + những thứ linh tinh lặt vặt....ôi...cuộc đời...pải chăng như thế là giàu...^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA