Thuế suất thuế GTGT đối với thiết kế Website

• Thread starter eva
  • Ngày gửi
E

eva

Guest
15/4/06
8
0
0
HN
Chào các bạn! Các bạn cho mình hỏi chút nhé. Thiết kế website thì VAT 0%, 5% hay 10% ? Còn thuế TNDN thì có được miễn giảm gì không hay vẫn tính 28% như bình thường? Mình đã hỏi tư vấn thuế và được hướng dẫn là đọc TT 120/2003 nhưng mình vẫn không tìm thấy thông tin cần thiết. Các bạn có biết tài liệu nào hướng dẫn cụ thể (và thật cụ thể) về thuế GTGT và thuế TNDN của từng mặt hàng thì gửi cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều nhiều.
( À doanh nghiệp mình mới thành lập năm 2006. Mình nghe nói DN thành lập trước 2006 thì mới được miễn thuế thiết kế web còn nếu thành lập 2006 thì không. Điều này có đúng không?)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
eva nói:
Chào các bạn! Các bạn cho mình hỏi chút nhé. Thiết kế website thì VAT 0%, 5% hay 10% ? Còn thuế TNDN thì có được miễn giảm gì không hay vẫn tính 28% như bình thường? Mình đã hỏi tư vấn thuế và được hướng dẫn là đọc TT 120/2003 nhưng mình vẫn không tìm thấy thông tin cần thiết. Các bạn có biết tài liệu nào hướng dẫn cụ thể (và thật cụ thể) về thuế GTGT và thuế TNDN của từng mặt hàng thì gửi cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều nhiều.
( À doanh nghiệp mình mới thành lập năm 2006. Mình nghe nói DN thành lập trước 2006 thì mới được miễn thuế thiết kế web còn nếu thành lập 2006 thì không. Điều này có đúng không?)

1. Thiết kế website là dịch vụ chịu thuế suất 10%
2. Thuế TNDN thuế suất 28%
3. Hết.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Công văn số 323/TCT-PCCS ngày 20/01/2006 của Tổng cục thuế mà anh HaiTam gửi lên ở bài số 7 qua đường link này:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=5041
eva nói:
Chào các bạn! Các bạn cho mình hỏi chút nhé. Thiết kế website thì VAT 0%, 5% hay 10% ?
thì thiết kế trang website được coi là hoạt động sản xuất phần mềm nên không chịu thuế GTGT.

eva nói:
Đúng như bạn "nghe nói", cũng theo Công văn số 1620/TCT-PCCS ngày 08/5/2006 của Tổng cục thuế mà anh HaiTam gửi lên ở bài số 4 qua đường link này:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=16578
thì các DN phần mềm thành lập và hoạt động từ năm 2006 không thuộc phạm vi điều chỉnh tại Thông tư 123/2004/TT-BTC hướng dẫn về thuế đối với DN phần mềm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình xin gửi cho các bạn câu hỏi và câu trả lời được đăng trên website Hệ thống đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền thành phố của UBND Thành phố Hồ Chí Minh để nêu rõ hơn nội dung: khi nào thì thiết kế website được coi là sản xuất phần mềm:

Doanh nghiệp hỏi: nói:
Hiện bây giờ cơ quan thuế có sự phân biệt giữa 2 nghành nghề: thiết kế Web và sản xuất phàn mềm. Xin cho hỏi định nghĩa của 2 ngành nghề này và các tiêu chí để phân biệt cả hai.

Sở Khoa học và Công nghệ trả lời: nói:
Về nội dung câu hỏi của Quý Cty chúng tôi xin được trả lời như sau:
Để phân biệt giữa “thiết kế web” và “xây dựng phần mềm” trước hết cần phân biệt khái niệm về website và phần mềm.

Website thường được hiểu là một tập hợp các trang thông tin về một tổ chức, một cá nhân, hay một cộng đồng mà mọi người có thể truy cập đến thông qua môi trường Internet.

Phần mềm là những chương trình và các tài liệu liên quan được thiết kế, xây dựng nhằm thực hiện một hay nhiều tác vụ trên hệ thống máy tính.

Hai khái niệm này không loại trừ lẫn nhau, một website nếu được viết nhằm làm môi trường giao tiếp giữa một hay nhiều tác vụ trên hệ thống máy tính với người dùng thì có thể được coi là một phần mềm viết trên môi trường web, ví dụ như các website thương mại điện tử, thực hiện giao dịch mua bán qua mạng và/hoặc cung cấp các dịch vụ trực tuyến khác.

Tuy nhiên, phần lớn website chỉ thuần túy làm mục đích quảng bá thông tin, do đó không được coi là phần mềm. Nếu việc xây dựng website không bao gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính mà chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì công việc đó thuộc ngành nghề “thiết kế web”.

Ngược lại, nếu sản phẩm của doanh nghiệp bao gồm thiết kế và cài đặt các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính thì doanh nghiệp đó là doanh nghiệp “sản xuất phần mềm”. Công việc xây dựng phần mềm mang tính chất sản xuất nhiều hơn hơn, đòi hỏi cao hơn về nhân lực, quy trình và phương pháp quản lý. Đối với các phần mềm được xây dựng chạy trên môi trường web, “Thiết kế web” chỉ là một trong nhiều công đoạn của quy trình “sản xuất phần mềm”.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Các website bản chất là 1 ứng dụng tin học. Hiện nay hầu hết các ứng dụng khác như bán hàng, nhân sự, tài chính, logistics, v.v... đều web enabled cả. Giao diện các ứng dụng (chương trình) đó đều là Web form chứ ko phải Win Form nữa. Web site cũng là 1 dạng ứng dụng web mà thôi (Ví dụ: Forum, Portal, News, Mail system,...). Như vậy, thiết kế & xây dựng website cũng là các giai đoạn nằm trong quy trình phát triển ứng dụng. (Thực ra làm website bài bản cũng phải trải qua các quy trình phát triển ứng dụng như thường thôi).

Hy vọng các bác quan nhà ta hiểu được việc đó.

K

khuongduongminh

Guest
30/5/06
9
0
0
Gia Lâm
Công ty em cũng là công ty phần mềm nhờ các anh chị wkt giúp em vấn đề này với:
Em cũng được bít là Thông tư số 123/2004/TT-BTC và Công văn số 323/TCT-PCCS có ghi cty sản xuất sản phẩm và các dịch vụ phần mềm cung cấp trong thị trường VN thì không chịu thuế GTGT đầu ra và không đc khấu trừ thuế GTGT đầu vào.Thế nhưng kế toán cũ của cty em lại xuất HĐ GTGT(cho dịch vụ phần mềm) có thuế GTGT 10%.Vậy cty em có bị truy thu số thuế này ko?
Khi lên cơ quan thuế cán bộ thuế lại nói là thiết kế website thì chịu thuế 0% như xuất khẩu còn các dịch vụ phần mềm vẫn chịu thuế 10% như bình thường.Như vậy có đúng ko? Có tài liệu nào ghi rõ điều này ko?
Giúp em với (gấp gấp).
Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
khuongduongminh nói:
Thế nhưng kế toán cũ của cty em lại xuất HĐ GTGT(cho dịch vụ phần mềm) có thuế GTGT 10%.Vậy cty em có bị truy thu số thuế này ko?
Công ty bạn xuất hóa đơn đầu ra cơ mà nên sẽ không bị nhà nước truy thu thuế mà sẽ truy thu thuế ngược lại nhà nước.

Để được truy thu thì bạn phải lập thêm Hóa đơn điều chỉnh thuế GTGT, điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT và làm Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT.

khuongduongminh nói:
Khi lên cơ quan thuế cán bộ thuế lại nói là thiết kế website thì chịu thuế 0% như xuất khẩu còn các dịch vụ phần mềm vẫn chịu thuế 10% như bình thường.Như vậy có đúng ko? Có tài liệu nào ghi rõ điều này ko?
Dịch vụ phần mềm là hoạt động không chịu thuế GTGT. Điều này được quy định tại Điểm 24, Mục II, Phần A của Thông tư 120/2003/TT-BTC và Quyết định 128/2000/QĐ-TTg kèm theo dưới đây:

Đính kèm

• Quyet dinh 128-2000-QD-TTg-.zip
    8.1 KB · Lượt xem: 217
Sửa lần cuối:
S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Cái này sao giống mình thế. Mấy ngày nay cũng đang đau đầu vì chi cục thuế Tân Bình phán 1 câu xanh rờn - viết web là dựa trên cái có sẵn - không có tính sáng tạo nên không phải phần mềm :((.
Nếu mà đúng thế, chắc chỉ có vài ông khỉ gió cỡ Bill Gate mới được miễn thuế VAT của chi cục thuế Tân Bình mà thôi.
Đau khổ.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Căn cứ vào các quy định hướng dẫn hiện hành Tú Anh nên viết một Tổng kết
về Topíc này về Thuế suất và Thuế thu nhập DN của dịch vụ kinh doanh sản xuất phần mềm và website cho bà con nhỉ..?

K

khuongduongminh

Guest
30/5/06
9
0
0
Gia Lâm
Em cảm ơn Nguyen Tu Anh nhieu nha!
Nhân tiện cho em hỏi 1 vấn đề này nữa nhé:
Em nghe nói các khoản chi phí phục vụ trực tiếp cho sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm ( như máy tính và các linh kiện kèm theo....) thì khi mua vào không được khấu trừ thuế GTGT nhưng các khoản chi phí khác như điện thoại, điện, nước, VPP thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT như bình thường. Như thế có đúng ko ạ?
Nếu được khấu trừ như vậy thì khi kê khai trên tờ khai thuế GTGT sẽ hạch toán như thế nào?
Xin giải đáp giùm em với!!!!!!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu tất cả các hàng hóa bán ra không chịu thuế GTGT thì tất cả thuế GTGT đầu vào cũng không được khấu trừ, phải cộng thuế vào giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào, không phân biệt chi phí trực tiếp hay chi phí gián tiếp.

P

phamthutrangacc

Guest
4/9/06
3
0
0
Ha Noi
eva nói:
Hi eva!!!
Về thuế suất thuế GTGT đối với thiết kế website:

Tại điểm 24, mục II, phần A Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT quy định “chuyển giao công nghệ, phần mềm máy tính” không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT và tại phụ lục L ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 07/2001/TTLT/BKH-TCTK ngày 01/11/2001 của Bộ Kế hoạch Đầu tư và Tổng cục Thống kê hướng dẫn ngành nghề kinh doanh sử dụng trong đăng ký kinh doanh thì thiết kế website (mã ngành 7323-732300) thuộc ngành dịch vụ cung cấp phần mềm.
Căn cứ vào những quy định trên, thiết kế website không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.
Còn thuế TNDN thì ko được miễn giảm vẫn tính 28% như bình thường bạn ạ!
Chúc may mắn!!!!!!!!!!:friend:

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
phamthutrangacc nói:
Còn thuế TNDN thì ko được miễn giảm vẫn tính 28% như bình thường bạn ạ!
Chúc may mắn!!!!!!!!!!

Bạn hướng dẫn thế này mà làm theo thì không may mắn nỗi rồi :ladiesman

Nếu đã xác định là đơn vị sản xuất phần mềm=> không phải chịu thuế GTGT=>theo nghị định 164 thì .....
164/2003/NĐ-CP nói:
Điều 36.
2. Được miễn thuế 02 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp cho 03 năm tiếp theo đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề, lĩnh vực quy định tại Danh mục A Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này hoặc đáp ứng điều kiện về sử dụng lao động quy định tại Điều 33 của Nghị định này.

Danh mục A
V. Nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ , dịch vụ khoa học và công nghệ; tư vấn về pháp lý, đầu tư, kinh doanh, quản trị doanh nghiệp, bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ và chuyển giao công nghệ:
1.
2. Đầu tư sản xuất máy tính, sản phẩm phần mềm.

H

HTNP

Sơ cấp
12/2/09
6
0
0
HCM
Mình xin gửi cho các bạn câu hỏi và câu trả lời được đăng trên website Hệ thống đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền thành phố của UBND Thành phố Hồ Chí Minh để nêu rõ hơn nội dung: khi nào thì thiết kế website được coi là sản xuất phần mềm:

Tu Anh oi,

Trích dẫn định nghĩa về thiết kế website đó từ văn bản nào vậy bạn. Cho mình xin văn bản đó được không?

Rất cám ơn
HTNP

T

trung15086

Guest
4/3/09
2
0
1
Hanoi
Chao cac ban, doanh nghiep cua minh la doanh nghiep san xuat phan mem thanh lap nam 2008 (sau nam 2006), vay thue GTGT se ap dung cho cac san pham phan mem cua cong ty minh la the nao, va thue xuat khau con co duoc ap dung la 0% nhu trong Thong Tu123/2004/TT-BTC nua khong. Ban nao biet hoac co tai lieu hoac nghi dinh....cho minh xin voi. Thanks.

W

wwwcorelvn

Guest
23/1/10
4
0
0
46
Hà Nội
Chao cac ban, doanh nghiep cua minh la doanh nghiep san xuat phan mem thanh lap nam 2008 (sau nam 2006), vay thue GTGT se ap dung cho cac san pham phan mem cua cong ty minh la the nao, va thue xuat khau con co duoc ap dung la 0% nhu trong Thong Tu123/2004/TT-BTC nua khong. Ban nao biet hoac co tai lieu hoac nghi dinh....cho minh xin voi. Thanks.

Mình cũng đang có cùng câu hỏi như bạn. Nhưng chưa biết thế nào. Không biết xuất VAT phần mềm và thiết kế website là bao nhiêu phần trăm nữa.

D

danghiabt

Sơ cấp
12/2/09
5
0
0
45
TP.HCM
Theo như mình thì là thuộc đối tượng không chị thuế
TỔNG CỤC THUẾ
****** CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Số: 19/TCT-DNK
V/v: Thuế suất thuế GTGT Hà Nội, ngày 03 tháng 01 năm 2006

Kính gửi:Cục Thuế thành phố Hà Nội

Trả lời công văn số 22099/CT-HTr ngày 3/11/2005 của Cục Thuế thành phố Hà Nội hỏi về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế Website và căn cứ hosting (cho thuê máy chủ hoạt động Website), Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Căn cứ điểm 24, Mục II, Phần A; Điểm 3.27, Mục II, Phần B Thông tư số 120/2003TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng thì:
- Hoạt động thiết kế Website là dịch vụ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thêú giá trị gia tăng.
- Dịch vụ cho thuê máy chủ để hoạt động Website áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%.
Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế biết và hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện./.

Nơi nhận:
- Như trên
- Cty cổ phần An Phú Hưng;
- Lưu: VT, Ban DNK (2b) KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Phạm Văn Huyến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA