Hạch toán bảo lãnh ngân hàng bằng tài sản cá nhân...???

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Bên mình hợp đồng thường lớn nên hay phải làm bảo lãnh. Hợp đồng bảo lãnh của mình làm với NH, lúc thì bảo lãnh bằng ký quỹ, lúc thì bằng tài sản (sổ tiết kiệm).
Nếu bảo lãnh bằng ký quỹ thì ok. Nhưng bảo lãnh bằng sổ tiết kiệm thì mình không biết phải làm thế nào. Mình không biết trường hợp này, nếu thuế kiểm tra sẽ làm thế nào nữa.
Khi bảo lãnh bằng sổ tiết kiệm, bên mình rút tiền từ TK ngân hàng, sau đó mở sổ tiết kiệm tại NH đó, đứng tên cá nhân, và cá nhân đó sẽ dùng sổ tiết kiệm đó để làm bảo lãnh cho hợp đồng. Đến ngày thanh toán theo hợp đồng và bảo lãnh, sổ tiết kiệm sẽ được tất toán, gửi lại vào TK của ngân hàng, còn lãi STK sẽ được dùng để chi những khoản ngoài không có chứng từ, giấy tờ... của cty.
Như bảo lãnh bằng ký quỹ thì trên sổ phụ ngân hàng thể hiện tiền chuyển làm ký quỹ và từ ký quỹ chuyển sang nên mình HT vào tk 3386.
Còn bảo lãnh bằng STK, trên sổ phụ NH chỉ thể hiện số tiền rút ra (để làm STK) và số tiền nộp vào (nộp từ sTK). Thế nhưng đôi khi số tiền này quá lớn (vài tỷ, thậm chí hơn chục tỳ).
- Một là: Mình muốn hỏi, nếu số tiền rút ra quá lớn vậy mà để ở quỹ TM thì nghe không ổn, vậy mình có thể làm bút toán cho một cá nhân (trong hoặc ngoài cty) vay, mượn không lãi suất được không để có thể hợp thức hóa quỹ TM.
- Hai là: Nếu thuế kiểm tra sổ sách cty, hợp đồng mình làm bảo lãnh có cần phải chìa ra không. Hay đó chỉ là hợp đồng riêng của mình với khách hàng và NH về việc TT tiền hàng. Vấn đề là trên sổ phụ có ghi là TT theo hợp đồng bảo lãnh số ... hay đơn đặt hàng số... hoặc phí bảo lãnh hợp đồng số...
Các tiền bối, các bác có kinh nghiệm trong việc này giúp mình gỡ rối với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Ðề: Hạch toán bảo lãnh ngân hàng bằng tài sản cá nhân...???

Giúp mình với, chả nhẽ đây lại là một câu hỏi khó sao.

T

thuyquynhkt5

Guest
26/9/11
1
0
1
Quãng Trị

mình cũng đang bối rối về vấn đề này... có ai trả lời giúp minh với..

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội

Các bác ở trong diễn đàn có ai gặp trường hợp giống mình không, giúp mình với

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bên mình hợp đồng thường lớn nên hay phải làm bảo lãnh. Hợp đồng bảo lãnh của mình làm với NH, lúc thì bảo lãnh bằng ký quỹ, lúc thì bằng tài sản (sổ tiết kiệm).
Nếu bảo lãnh bằng ký quỹ thì ok. Nhưng bảo lãnh bằng sổ tiết kiệm thì mình không biết phải làm thế nào. Mình không biết trường hợp này, nếu thuế kiểm tra sẽ làm thế nào nữa.
Khi bảo lãnh bằng sổ tiết kiệm, bên mình rút tiền từ TK ngân hàng, sau đó mở sổ tiết kiệm tại NH đó, đứng tên cá nhân, và cá nhân đó sẽ dùng sổ tiết kiệm đó để làm bảo lãnh cho hợp đồng. Đến ngày thanh toán theo hợp đồng và bảo lãnh, sổ tiết kiệm sẽ được tất toán, gửi lại vào TK của ngân hàng, còn lãi STK sẽ được dùng để chi những khoản ngoài không có chứng từ, giấy tờ... của cty.
Như bảo lãnh bằng ký quỹ thì trên sổ phụ ngân hàng thể hiện tiền chuyển làm ký quỹ và từ ký quỹ chuyển sang nên mình HT vào tk 3386.
Còn bảo lãnh bằng STK, trên sổ phụ NH chỉ thể hiện số tiền rút ra (để làm STK) và số tiền nộp vào (nộp từ sTK). Thế nhưng đôi khi số tiền này quá lớn (vài tỷ, thậm chí hơn chục tỳ).
- Một là: Mình muốn hỏi, nếu số tiền rút ra quá lớn vậy mà để ở quỹ TM thì nghe không ổn, vậy mình có thể làm bút toán cho một cá nhân (trong hoặc ngoài cty) vay, mượn không lãi suất được không để có thể hợp thức hóa quỹ TM.
- Hai là: Nếu thuế kiểm tra sổ sách cty, hợp đồng mình làm bảo lãnh có cần phải chìa ra không. Hay đó chỉ là hợp đồng riêng của mình với khách hàng và NH về việc TT tiền hàng. Vấn đề là trên sổ phụ có ghi là TT theo hợp đồng bảo lãnh số ... hay đơn đặt hàng số... hoặc phí bảo lãnh hợp đồng số...
Các tiền bối, các bác có kinh nghiệm trong việc này giúp mình gỡ rối với.

Bạn để ý chỗ mình bôi đậm nhé: Tại sao rút tiền của Công ty ra lại làm sổ tiết kiệm của cá nhân là sao, sao ko là tiết kiệm của Công ty

Còn nếu sổ TK của công ty thì đơn giản thôi mà:

Khi bạn chuyển tiết kiệm ghi N128/C112 và khi nhận về thì ngược lại

Còn cái bạn bảo là tiền lãi để chi các khoản không chứng từ: Cái này chưa hiểu lắm, bạn tự chi hay ngân hàng chi. lãi của gửi tiết kiệm phải cho vào 515 và chi thì cho vào chi phí

Thân

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội

Bạn để ý chỗ mình bôi đậm nhé: Tại sao rút tiền của Công ty ra lại làm sổ tiết kiệm của cá nhân là sao, sao ko là tiết kiệm của Công ty

Còn nếu sổ TK của công ty thì đơn giản thôi mà:

Khi bạn chuyển tiết kiệm ghi N128/C112 và khi nhận về thì ngược lại

Còn cái bạn bảo là tiền lãi để chi các khoản không chứng từ: Cái này chưa hiểu lắm, bạn tự chi hay ngân hàng chi. lãi của gửi tiết kiệm phải cho vào 515 và chi thì cho vào chi phí

Thân

Cám ơn bạn đã quan tâm đề tài của mình. Theo chữ bôi đỏ
Thứ nhất, Cty mình rút tiền làm sổ TK đứng tên cá nhân là vì trên hợp đồng tín dụng cấp bảo lãnh, thì có tài sản đảm bảo, bảo lãnh cho hợp đồng. Mà tài sản đảm bảo thì bên mình thường làm một là số tiền ký quỹ (cái này bên mình thường chỉ ký quỹ vài trăm triệu) và giá trị lớn là STK của cá nhân đứng ra bảo lãnh cho hợp đồng. Nó kiểu giống như mình đem sổ đỏ nhà thế chấp để vay NH vậy. Nhưng với cty, vay như vậy, đâu cứ phải là nhà của cty mà của cá nhân nào đó chấp nhận, đồng ý lấy sổ đỏ của họ để thế chấp cho NH.
Thứ hai, lãi để chi các khoản không chứng từ là vì STK này thường đứng tên của người trong cty, vd như giám đốc hay kế toán cty chẳng hạn nên nó cũng là tiền của cty thôi. Khi đến ngày phải thanh toán theo hợp đồng, STK sẽ được rút ra và nộp lại vào tk cty để thanh toán (đúng bằng số tiền rút ra mở sổ TK), còn số lãi sẽ giữ lại mang về quỹ tm chi riêng không hạch toán vào sổ sách mà theo dõi ngoài thôi.

T

tuyenbidv

Guest
14/8/12
2
0
0
42
Hà Nội

Thực tế mình làm với nhiều doanh nghiệp họ làm theo cách này:
- Công ty cho Cá nhân (Not Giám đốc/kế toán trưởng) vay vốn với lãi suất khoảng 1-2%/năm (nhưng bạn phải để ý đến điều lệ DN quy định thẩm quyền quyết của GĐ là bao nhiêu nhé, bao nhiêu phải thông qua HĐQT, bao nhiêu phải qua Đại hội ĐCĐ), khi đó bạn hạch toán vào TK Đầu tư tài chính như bình thường (Cái này bạn có thể tham khảo BCTC ở một số Công ty đang niêm yết như ELC chẳng hạn).
- Ngân hàng sẽ ký Hợp đồng cấp bảo lãnh và Hợp đồng cầm cố STK (để bảo đảm cho khoản BL) và gửi lại Công ty bộ hồ sơ gồm: Hợp đồng cấp BL + Hợp đồng cầm cố + Thư bảo lãnh + Chứng từ thu phí. Các căn cứ này để bạn hạch toán và lưu hồ sơ thôi mà.
Trân trọng!

nucuoi151211

nucuoi151211

Sơ cấp
10/3/10
16
0
0
Hà Nội

Các sư phụ ơi, cho em hỏi là nếu làm bảo lãnh thực hiện hợp đồng mà dùng tài sản là nhà riêng của GĐ thế chấp thì có được không? như thế thì hạch toán thế nào? trong sổ phụ ngân hàng em không thấy thế hiện phần bảo lãnh này, chỉ có phần phí bảo lãnh thôi. Công ty em là cty Cổ phần. Mong các sư phụ chỉ giáo cho em với

Đ

đinh thị phương thanh

Sơ cấp
1/6/17
3
0
1
37
cho mình hỏi công ty mình có làm bảo lãnh ngân hàng bằng sổ đỏ cá nhân trong công ty để bảo lãnh hạn mức nợ. khi nhập hàng mình không phải thanh toán hết số tiền vì bù đắp bằng số tiền bảo lãnh ngân hàng. Mình không biết hạch toán thế nào cả.
ví dụ: công ty mình bảo lãnh ngân hàng bằng sổ đỏ cá nhân làm trong công ty hạn mức 1ty5. khi nhập hàng 2ty chỉ thanh toán 500trieu. phần bảo lãnh đó mình hạch toán thế nào ạ. em cảm ơn. có phải đưa vào tk 244 không ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
cho mình hỏi công ty mình có làm bảo lãnh ngân hàng bằng sổ đỏ cá nhân trong công ty để bảo lãnh hạn mức nợ. khi nhập hàng mình không phải thanh toán hết số tiền vì bù đắp bằng số tiền bảo lãnh ngân hàng. Mình không biết hạch toán thế nào cả.
ví dụ: công ty mình bảo lãnh ngân hàng bằng sổ đỏ cá nhân làm trong công ty hạn mức 1ty5. khi nhập hàng 2ty chỉ thanh toán 500trieu. phần bảo lãnh đó mình hạch toán thế nào ạ. em cảm ơn. có phải đưa vào tk 244 không ạ
Vẫn hạch toán công nợ nhà cung cấp bình thường, khi nào ngân hàng chuyển khoản trả nhà cung cấp mới ghi giảm phải trả thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA