Thu mua hàng nông sản không có hóa đơn???

• Thread starter Vu Hoa
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

Vu Hoa

Guest
27/10/05
17
0
1
Thanh Xuan
Doanh nghiệp chúng tôi muốn thu mua hàng nông sản từ các hộ nông dân để XK nhưng họ không thể cấp có hóa đơn bán hàng. Chúng tôi phải làm như thể nào để mua số hàng trên để KD cho đúng với quy định Nhà Nước.
Ai biết chỉ giúp tôi với, Rất mong nhận được sự giúp đỡ. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vu Hoa nói:
Doanh nghiệp chúng tôi muốn thu mua hàng nông sản từ các hộ nông dân để XK nhưng họ không thể cấp có hóa đơn bán hàng. Chúng tôi phải làm như thể nào để mua số hàng trên để KD cho đúng với quy định Nhà Nước.

Trời ơi ! Sao lại chui vào box ACCA này mà hỏi cái vụ này? BQT dời sang nơi khách giúp bạn ấy

Mua nông sản trực tiếp từ nông dân thì công ty tự kê khai vào bảng kê số 4. Trước đây công ty mua và tự viết hóa đơn thu mua nông sản sản giao cho nông dân, nhưng nay thì hết rồi. Vì vậy công ty bạn nên lập bản kê mua hàng nông sản với từng người cho mỗi lần mua. Và lưu ý cần phải có chứng minh nhân dân của nông dân mới được. Và sau này bên thuế sẽ đi xác minh tới tận nông dân đó, nên địa chỉ của nông dân mà có thay đổi so với CMND thì bạn cũng cần phải lưu ý

Sửa lần cuối:
V

Vu Hoa

Guest
27/10/05
17
0
1
Thanh Xuan
Cám ơn bác Xuantham nhé.
- Tôi mới được phép tham gia thảo luận ở đây nên thật sự là không biết vấn đề tôi nên thảo luận ở đâu cho hợp lý. Mong bác chỉ dẫn cụ thể cho tôi nhé.
- Vấn đề của tôi hỏi rất gấp cho tôi hiện nay mà tôi chưa biết giải quyết ra sao.
Có điều này tôi muốn hỏi thêm : Việc lập bản kê thu mua 1 lần cho người dân mỗi lần có theo form nào không ( theo Xuantham nói trước đây la mẫu 04 còn giờ thì sao ). Hàng này đã qua chế biến của người dân và cũng có giá trị thì việc lập bản kê như vậy có vấn đề gì không. Có cần xác nhận của xã phường gì ko vậy
Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vu Hoa nói:
Cám ơn bác Xuantham nhé.
- Tôi mới được phép tham gia thảo luận ở đây nên thật sự là không biết vấn đề tôi nên thảo luận ở đâu cho hợp lý. Mong bác chỉ dẫn cụ thể cho tôi nhé.
- Vấn đề của tôi hỏi rất gấp cho tôi hiện nay mà tôi chưa biết giải quyết ra sao.
Có điều này tôi muốn hỏi thêm : Việc lập bản kê thu mua 1 lần cho người dân mỗi lần có theo form nào không ( theo Xuantham nói trước đây la mẫu 04 còn giờ thì sao ). Hàng này đã qua chế biến của người dân và cũng có giá trị thì việc lập bản kê như vậy có vấn đề gì không. Có cần xác nhận của xã phường gì ko vậy
Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

Bạn hiểu sai rồi, trước đây DN mua của nông dân thì DN xuất hóa đơn mua hàng nông sản và kê vào bảng kê 05. Việc này không áp dụng nữa
Hiện nay thì hóa đơn mua nông sản không còn sử dụng nữa, DN tự lập bảng kê mua hàng nông sản vào bảng kê 04. Bảng kê thì bạn căn cứ theo nội dung bảng kê 04 mà lập (địa loại đầy đủ nội dung của 1 hóa đơn, thay thế MST là số CMND). Thông tư không yêu cầu phải ra địa phương chứng nhận, chỉ cần có CMND (photo) là được rồi.

Nhưng lưu ý: các sản phẩm trồng trọt này phải chưa qua chế biến thành sản phẩm khác, mà chỉ có thể sơ chế thôi.

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Vu Hoa nói:
Bạn có thế tham khảo tại đây.
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=23003&oid=22402

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA