Đăng ký giảm người phụ thuộc theo mẫu nào?

• Thread starter thanh hau
  • Ngày gửi
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Đăng ký giảm người phụ thuộc theo mẫu nào?

Vậy, nếu như lúc đầu kê khai 01 người, bây giờ khai giảm luôn người đó thì kê khai như thế nào ACE?
Mình thì làm theo cách này theo hướng dẫn của cơ quan quản lý thuế trực tiếp
Bạn dùng chính mẫu này (Mẫu số: 16/ĐK-TNCN Ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính) để đăng ký giảm người phụ thuộc.
Ghi chú tại cột 13 là "Thời điểm kết thúc giảm trừ"
Còn theo CV của bác VTM chắc nộp lại bản mới và để...trống quá :004:
Tốt nhất nên hỏi cơ quan quản lý thuế của cty bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh
Ðề: Đăng ký giảm người phụ thuộc theo mẫu nào?

Tham khảo cái này:

=> bạn làm lại tờ khai mẫu 16/ĐK (TT28), trong đó chỉ đăng ký cho 1 người hiện đang được giảm trừ, nộp thay thế cho tờ cũ trước kia (đã đăng ký 2 người).

Xem : Công văn 1900/TCT.

Anh ơi, giúp em với ạ. công ty em có 1 anh, trước đây 2 đứa con của anh đó đăng kí phụ thuộc người Mẹ. giờ anh đó muốn đăng kí cho 1 đứa phụ thuộc cha. Vậy em phải làm thủ tục j ạ? chỉ làm mẫu 16/đk-tncn, còn vợ anh ấy phải làm thủ tục j ? có cần để vợ anh đó đăng kí chấm dứt xong thì mới đến anh đó nộp tờ khai để không bị chồng nhau , đùng không ạ?

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Anh chị cho em hỏi, hiện tại (năm 2015) bên thuế yêu cầu nộp qua mạng thì sử dụng mẫu nào để báo giảm người phụ thuộc ạ, Mình nộp hồ sơ tháng nào thì báo giảm người phụ thuộc tháng đó hay có thể nộp được cho tháng trước luôn ạ,Ví dụ, tháng 6 e nộp hồ sơ thì báo giảm người phụ thuộc từ tháng 6 hay tháng 6 nộp hồ sơ báo giảm người phụ thuộc từ tháng 5, em cảm ơn!

M

maiketoanmoi

Guest
11/3/16
1
0
1
29
cho mình hoi chút. dùng mau 02/ĐK-NPT-TNCN được k nhỉ

H

Hưng_Dragon

Guest
13/3/16
3
0
1
35
Hi All Member

Hiện tại mình làm đăng ký giảm số người phụ thuộc theo mẫu 16TH phần II và nộp qua mạng. Nhưng khi nhận được thông báo từ tổng cục thuế "Kiểm tra nghiệp vụ có lỗi: Trùng khoảng thời gian giảm trừ" thời gian từ tháng 01/2011 đến 12/2015.
Đã có member nào gặp trường hợp này chưa. Share cho mọi người cùng tham khảo

Rất mong mọi người giúp đỡ.

Linhlinh39

Linhlinh39

Sơ cấp
14/2/19
4
0
1
27
Em mới đi làm và lại làm trái ngành nên bị mắc 1 lỗi về kê khai người phụ thuộc như sau. Mong các anh chị có kinh nghiệm cho em lời khuyên ah!
Em đc giao làm giảm giảm trừ gia cảnh cho 2 con của 1 nhân viên. Chị này muốn chuyển cho chồng đky. Do 1 vài lý do em ko có được mã số thuế của 2 con chị này nên đã làm 1 bước đi vòng là lại báo lên thuế thông tin của 2 người con để lấy lại được mst. Trong quá trình điền thông tin em đã đánh sai năm sinh của 1 người (2001 -> 2011) và trên thuế đã gửi 1 mst mới lại. Còn lại 1 người thì trả kết quả lỗi trùng hệ thống và e có đc mst cũ và đúng. Tiếp đó em đã báo giảm giảm trừ lên thuế và đã thành công. Nhưng sau đó e đã phát hiện ra lỗi sai thông tin như trên. Bây giờ em đang rất lo lắng và mong các anh chị trong forum giúp em giải quyết vấn đề này ạ! Cảm ơn các anh chị ạ